Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ขอสอบถามเรื่องกฎหมายการแต่งรถหน่อยคับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องกฎหมายการแต่งรถหน่อยคับ  (อ่าน 4947 ครั้ง)
keawkung
Sophomore
**

กำลังใจ: 3

« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2014, 22:45:28 »

ใครรู้บ้างว่ากฎหมายที่อยู่ในกูเกิ้ลมันมีข้อเท็จจริงแค่ไหนหรอคับ บางอันพอเข้าใจบางข้อก็ งง

1.ไม่ติดแผ่นป้ยทะเบียน / วางไว้ที่กระจก = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.11,ม.60)

2.แผ่นป้ายทะเบียนตัดต่ออัดกรอบใหม่เป็นป้ายขาว = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

3.ติดป้ายเอียง มีวัสดุปิดทับ = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

4.แผ่นป้ายทะเบียนปลอม = ป.อาญา ฟ้องศาล

5.โหลดเตี้ย (วัดจากกึ่งกลางไฟหน้ากับระดับพื้นถนนต้องไม่ต่ำกว่า 40cm) = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

6.ยกสูง (วัดจากกึ่งกลางไฟหน้ากับระดับพื้นถนนต้องไม่สูงกว่า 135cm) = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

7.ล้อยางเกินออกมานอกบังโคนข้างละหลายนิ้ว = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

8.ใส่ล้อใหญ่จนแบะล้อเพื่อหลบซุ้ม = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

9.ตีโปร่งขยายซุ้มล้อติดสปอยเลอร์ต้องมีการยึดติดอย่างแน่นหนา = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

10.ฝาประโปรง หน้า-หลัง ดำ เกิน50%ของสีหลัก = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.13,ม.60) (ดำแค่ฝากระโปรงหน้าทำไมโดนจับ)

11.เปลี่ยนท่อไอเสียใหญ่เสียงดัง = ปรับไม่เกิน 1,000 บาท (ม.5(2),ม.58) (เปลี่ยนท่อไม่ได้เลยหรอหรือต้องท่อเดิมอย่างเดียว (ผมเปลี่ยนมาเขาจับข้อหาดัดแปลงสภาพรถ และบอกท่อดังโดยที่ไม่มีเครื่องวัดและช่วงนั้นดับเครื่องด้วย หูมันทิพขนาดเลย (เสียงท่อไม่ดังเกินมาตรฐานแน่นอน)))

12.ไฟหน้าหลายสี เช่น เขียว แดง ฟ้า เหลือง = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

13.ไฟหยุดต้องสีแดง(ไฟเบรค)เท่านั้น = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

14.ไฟเลี้ยวต้องเป้นสีเหลืองอำพัน = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

15.ไฟส่องป้ายต้องเป็นสีขาวเห็นไม่ต่ำกว่า 20 เมตร = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

16.ไฟสปอร์ตไลน์ และโคมไฟตัดหมอกแสงพุ่งไกล = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

17.เปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุ = ปรับไม่เกิน 500 บาท กฏกระทรวง ข้อนี้เจอบ่อย..สุดรำคาญมั่ยรุสอบใบขับขี่ได้งัย

18.ติดไฟนีออนใต้ท้องรถ ติดไว้กับป้ายทะเบียน = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60) ข้อนี้คือยังไงหรอคับ ห้ามติดใต้ท้องรถหรือใต้ป้ายทะเบียนหรอคับ และ นีออน กับ led ต่างกันไหมคับ

19.ดัดแปลงเป็นขับเคลื่อน 4 ล้อ = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

20.เปลี่ยนดีสเบรคหลัง = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

21.ใส่หลังคาซันลูป = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60) แล้วรถเพิ่งออกจากโรงงานที่มันทำมาอยู่แล้วก็ผิดหรอคับ

22.ถอดเบาะหลังออกแล้วติดโรลบาร์ = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60) โรลบาร์ มันป้องกันอุบัติเหตุมันยังผิดอีกหรอ

23.ดัดแปลงเครื่องยนต์ วัดควันดำ = ปรับไม่เกิน 1,000 บาท (พรบ.ขนส่ง)

ถ้าเราไม่ผิดตามนี้เราแย้งตำรวจไม่ได้เลยใช่ไหมคับถ้าโดนจับ โดยเฉพาะท่อรถ ผมอ่านกี่ที่เขาก็บอกว่าไม่ผิด(ยกเว้นเสียงดัง) แต่ตำรวจบอกผิดผมก็ งง ใครมีข้อมูลที่แน่ชัดกว่านี้ช่วยบอกผมที ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
Alpha
Senior

กำลังใจ: 16

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 08:48:18 »

ผมขอตอบเฉพาะข้อที่ทราบแล้วกันนะครับ

เรื่องฝากระโปรงดำอะไรเนี่ย ถ้าน้าไปขนส่งขอแจ้งเปลี่ยนสีรถ เขาจะไม่รับเรื่องครับ
เพราะเขาพิจารณา เทียบกับ "ทั้งคันรถ"
แต่เวลาตำรวจจับ เขาบอกว่าเขาเห็นหน้ารถมาแต่ไกล
ที่สำคัญ กฎหมายพวกนี้ชอบลงท้ายว่า "หรือแล้วแต่วิจารณญาณของเจ้าหน้าที่"

ไอ้ "วิจารณญาณของเจ้าหน้าที่" นี่แหละตัวดีเลย เพราะเขาก็จะพยายามหาให้เราผิดให้ได้
การแจ้งเปลี่ยนสีรถเฉพาะฝากระโปรงหน้า น้าต้องหาคนเดินเรื่องให้ครับ ยอมจ่ายนิดหน่อยรอบแรก
เชื่อเปล่า ตั้งแต่ผมเปลี่ยนฝากระโปรงหน้าดำมา ผมโดนตำรวจเรียกไม่น้อยกว่า 10 ครั้งแล้ว นี่ระยะเวลาไม่ถึงปีเองนะครับ

พอเรียกผมจอดปุ๊บ ผมก็หาสำเนาคู่มือทะเบียนรถทันที แล้วทุกครั้ง เขาก็จะขอดูสำเนานั่นแหละ
คือจะเล่นผมก็ไอ้เรื่องฝากระโปรงหน้าดำนี่แหละ ผมสำเนามาสองหน้า หน้าแรกมีชื่อผมพร้อมทะเบียน อีกหน้ามีเขียนบอกว่าแจ้งเปลี่ยนสีแล้ว ลงวันที่กำกับโดยเจ้าหน้าที่ขนส่ง

ก็จบครับ ทำไรผมไม่ได้

ลองไม่มีสิ โดนปรับที ผมเคยอ่านมา ขั้นต่ำก็ 500 บาทแล้วครับ 10 ครั้งก็ 5,000 บาท แพงกว่าค่าฝากระโปรงแล้วมั้งนั่น  เห้อ..เหนื่อยใจ

เรื่องหลังคาซันรูฟ หรือไฟซีนอน หน้ารถที่ออกจากโรงงานมาเลย เขาไม่ยุ่งครับ
เจ้าของอู่แถวบ้านเล่าว่าน้องชายเป็นตำรวจ ถึงกับท่องเลยว่ารุ่นไหนมี รุ่นไหนไม่มี
เหมือนไฟเลี้ยวแหละครับ บางรุ่นก็สีขาว บางรุ่นสีแดงเลย บางรุ่นก็สีเหลือง
แล้วจะมาสรุป(เอาเอง)ว่าต้องเป็นสีเหลืองอำพัน แล้วพวกที่ออกมาจากโรงงานเลย จะทำไงล่ะ?

ส่วนที่เหลือนั่นก็แล้วแต่ "วิจารณญาณของเจ้าหน้าที่" ล่ะครับ

แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่า....ถ้าเราไม่แต่งจน "เวอร์" เกินไป ไม่โดนหรอกครับ
พวกแต่งเวอร์นี่แหละโดน

ปล. แต่บางข้อผมงงนะ ว่าเขาจะตรวจยังไง? เช่นข้อ 19 กับ 20 เช่นโดเรมอนมันก็มีรุ่น GTi ดิสค์ 4 ล้อด้วย แล้วสองข้อนี้ผมก็งงมาก
     เพราะมันเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพรถนะครับ ใครบอกเปลี่ยนดรัมเป็นดิสค์แล้วไม่ต่างกันนี่ ผมว่าคุณคงขับเต่าน่ะ ถึงไม่รู้สึกอะไร
     ผมขับค่อนข้างเร็ว รู้สึกเลยว่าเบรคดีขึ้นเยอะเลย เบรคดรัมเหมือนหน้าหยุดแล้ว ข้างหลังยังไม่หยุด กระแทกตัวรถพุ่งไปข้างหน้า
     ส่วนเบรคมือจับแย่ลงอะไรนี่ ผมไม่เห็นเป็นเลยครับ ดึงปุ๊บล๊อคล้อปั๊บ ทางขึ้นห้างชันๆยังอยู่สบายๆ
keawkung
Sophomore
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:33:55 »

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ฝากระโปรงดำผมก็ไปแจ้งเปลี่ยนขนส่งมาเป็นสี เทา-ดำแต่ยังไม่เคยโดนเรียกดู เจอด่านที่ไหนคันผมโดนเรียกแทบทุกด่าน บางที่สองด่านติดกันแม้งเรียกทั้งคู่เลยก็ค้นๆรถแล้วก็ปล่อย เพิ่งมาเจอครั้งนี้ ตรงเส้นแจ้งช่วงเที่ยงคืนด่านใหญ่เลย มันเรียกตรวจแต่ผมไม่ได้เอาสำเนารถมามันก็ถามๆกันใหญ่เลย จนมันขอดูใบขับขี่พอยื่นให้เท่านั้นแหละ เดินรอบรถเลย คนนึงเตรียมเขียนอีกคนคอยบอก 1.หาว่าผมโหลดเตี้ย(ผมก็เถียงไปเพราะรถไม่ได้โหลดเลยแต่ติดสเกิร์ตรถมันเลยดูต้ำก็ตอบแบบเสียงแข็งไปว่า รถไม่ได้ได้โหลดไม่เชื่อพี่วัดได้เลย) 2.หาว่าแก้มยางบางไป(มันมีข้อนี้ด้วยหรอแก้มยางบางไปเนี่ย)(ผทใส่เดิมๆแม็ค15 ไม่มียื่นออกนอกตัวรถยางปกติของล้อ) พอแย้งหมด เหมือนมันเริ่มยั้วมั้ง เดินหารอบเลยไปเห็นท่อ มันบอกดัดแปลงสภาพรถ ท่อดัง โดยที่รถดับเครื่องหูแม้งได้ยินตอนรถดับเครื่องด้วย พอมันเขียนเสร็จบอกให้ไปที่ขนส่งและไปวัดเสียงมาถ้าไม่เกินเอาใบมายืนยันและก็เอาใบขับขี่ไปได้ พอผมไปข่นส่งมันบอกไม่ใช่หน้าที่มัน พอไป ตรอ. ก็บอกตรวจได้แต่ไม่มีใบให้ พอไปสน.มันบอกต้องให้ตำรวจเอาใบไปยื่น(แล้วทำไมมันไม่บอกตั้งแต่แรกกะแดกง่ายๆอย่างเดียวเลย) ก็เลยยอมเสียไปแล้วค่อยตรวจทีหลัง ตำตรวจคนที่ทำเรื่องเก็บตังยังบอกเลยผมเพิ่งเคยเจอเคสนี้เลยเรื่องท่อดังเนี่ย ส่วนมากควันดำกับเมาแล้วขับผมก็ช่วยไรไม่ได้เพราะทางตำรวจจราจรเขาให้ปรับ (สงใสผมพูดกวนตีนมากไปแม้งเลยยัดข้อหาเลย)
Alpha
Senior

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 01:45:41 »

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ฝากระโปรงดำผมก็ไปแจ้งเปลี่ยนขนส่งมาเป็นสี เทา-ดำแต่ยังไม่เคยโดนเรียกดู เจอด่านที่ไหนคันผมโดนเรียกแทบทุกด่าน บางที่สองด่านติดกันแม้งเรียกทั้งคู่เลยก็ค้นๆรถแล้วก็ปล่อย เพิ่งมาเจอครั้งนี้ ตรงเส้นแจ้งช่วงเที่ยงคืนด่านใหญ่เลย มันเรียกตรวจแต่ผมไม่ได้เอาสำเนารถมามันก็ถามๆกันใหญ่เลย จนมันขอดูใบขับขี่พอยื่นให้เท่านั้นแหละ เดินรอบรถเลย คนนึงเตรียมเขียนอีกคนคอยบอก 1.หาว่าผมโหลดเตี้ย(ผมก็เถียงไปเพราะรถไม่ได้โหลดเลยแต่ติดสเกิร์ตรถมันเลยดูต้ำก็ตอบแบบเสียงแข็งไปว่า รถไม่ได้ได้โหลดไม่เชื่อพี่วัดได้เลย) 2.หาว่าแก้มยางบางไป(มันมีข้อนี้ด้วยหรอแก้มยางบางไปเนี่ย)(ผทใส่เดิมๆแม็ค15 ไม่มียื่นออกนอกตัวรถยางปกติของล้อ) พอแย้งหมด เหมือนมันเริ่มยั้วมั้ง เดินหารอบเลยไปเห็นท่อ มันบอกดัดแปลงสภาพรถ ท่อดัง โดยที่รถดับเครื่องหูแม้งได้ยินตอนรถดับเครื่องด้วย พอมันเขียนเสร็จบอกให้ไปที่ขนส่งและไปวัดเสียงมาถ้าไม่เกินเอาใบมายืนยันและก็เอาใบขับขี่ไปได้ พอผมไปข่นส่งมันบอกไม่ใช่หน้าที่มัน พอไป ตรอ. ก็บอกตรวจได้แต่ไม่มีใบให้ พอไปสน.มันบอกต้องให้ตำรวจเอาใบไปยื่น(แล้วทำไมมันไม่บอกตั้งแต่แรกกะแดกง่ายๆอย่างเดียวเลย) ก็เลยยอมเสียไปแล้วค่อยตรวจทีหลัง ตำตรวจคนที่ทำเรื่องเก็บตังยังบอกเลยผมเพิ่งเคยเจอเคสนี้เลยเรื่องท่อดังเนี่ย ส่วนมากควันดำกับเมาแล้วขับผมก็ช่วยไรไม่ได้เพราะทางตำรวจจราจรเขาให้ปรับ (สงใสผมพูดกวนตีนมากไปแม้งเลยยัดข้อหาเลย)
รถน้ามีกล้องหน้ารถยังครับ? ถ้ายัง หามามาติดซะครับ ตัวนึงไม่กี่ตังค์หรอก
น้องม่อนผมยังมีเลย
tu _ranong
AE Thailand Club Member
Super Senior

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 08:52:07 »

รถน้ามีกล้องหน้ารถยังครับ? ถ้ายัง หามามาติดซะครับ ตัวนึงไม่กี่ตังค์หรอก
น้องม่อนผมยังมีเลย
สงสัยต้องสอยมาใช่ซักตัวเวลาเกิดเหตุจะได้มีพยานรู้เห็น สุดยอด สุดยอด

keawkung
Sophomore
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 17:05:29 »

กำลังจะไปซื้อแต่เลือกไม่ถูกตัวไหนดี ถูกๆเยอะเกิน ไม่รู้อันไหนดีไม่ดี แต่เล็งตัวนี้ไว้ http://www.techincar.com/wp-content/uploads/2012/10/61zCJWthWEL._SL1000_.jpg ราคาที่เห็นมาตำสุด ประมาณ 1,500 บาท มันมี gps ในตัว เผื่อหลงให้คนที่บ้านบอกทางให้ได้ (เป็นคนจำทางไม่ค่อยจะได้) 555  หัวเราะ หัวเราะ
Alpha
Senior

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 11:15:13 »

กำลังจะไปซื้อแต่เลือกไม่ถูกตัวไหนดี ถูกๆเยอะเกิน ไม่รู้อันไหนดีไม่ดี แต่เล็งตัวนี้ไว้ http://www.techincar.com/wp-content/uploads/2012/10/61zCJWthWEL._SL1000_.jpg ราคาที่เห็นมาตำสุด ประมาณ 1,500 บาท มันมี gps ในตัว เผื่อหลงให้คนที่บ้านบอกทางให้ได้ (เป็นคนจำทางไม่ค่อยจะได้) 555  หัวเราะ หัวเราะ
GPS น่ะเหรอ? มันใช้ไม่ได้หรอกครับ มันเขียนโม้ไว้งั้นแหละ
ของผมก็มีนะ GPS (เขียนไว้บนกล่อง) แต่พอเอาเข้าจริง มันเป็นแค่ Google Map ครับ
คือให้เป็นแผนที่มาเฉยๆ ผมก็เลยไม่ได้ติดครับ ไร้สาระ - -"

ถ้าน้าอยากลอง GPS เดินทางบ่อยๆ ลอง Garmin เลยครับ
แต่ผมลองเปรียบเทียบแล้ว Garmin มันชอบแนะนำให้วิ่งผ่าไปกลางเมืองนะ ไม่รู้จะไปอ้อมทำเผือกไรของมัน
แต่ GPS ของ Google Map ที่ใช้ในมือถือ Android มีตัวเลือกให้ด้วยครับ แม่นยำใช้ได้ ผมลองแล้วเหนือกว่า Garmin อีก สุดยอด

เรื่องกล้องติดรถ อย่าไปเน้นของถูกมากครับ
กล้องถูกๆหลายตัวนะ ไปเลียนแบบตัวดังๆ แล้วไปผลิตในจีน ใช้แค่ปีเดียว รวนแล้วครับ
อย่างตอนแรกผมก็คิดแบบน้าแหละ ไปซื้อมาตัวนึง 1990 บาท ใช้แค่ 8 เดือน ภาพหน้าจอเละเลย ตอนนี้กลับมาปกติแล้ว
แต่มันสว่างเวอร์ๆเลย เลยไปสั่งซื้อ G1W มาอีกตัวนึง กะว่าเอามาใช้หน้ารถแทน

ผมจำได้ว่ามีเว็บที่ทำการทดสอบไว้เลยนะ ว่ากล้องรุ่นไหนคุณภาพเป็นไง
บางรุ่นกลางวันชัดแจ๋ว พอกลางคืนไม่เห็นไรเลย
บางรุ่นกลางคืนชัด กลางวันสว่างโร่

หน้าที่ของกล้องคือ เมื่อมีอุบัติเหตุเกิดขึ้น มันต้องบันทึกรายละเอียดได้ระดับหนึ่งครับ
สมควรจะบันทึกได้ถึงระดับทะเบียนรถคู่กรณีเลย ถ้าเอาแค่บันทึกภาพได้ บางคนเอามือถือที่ไม่ใช้แล้วมาบันทึกภาพ ก็ได้เหมือนกันครับ
Alpha
Senior

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 11:20:25 »

อ้อ ถ้าจะเล่น Garmin
ขับในกทม. สัญญาณจะมาๆหายๆครับ
ผมต้องติดตั้งตัวช่วยกระจายสัญญาณอีกที เขาเรียกว่า Re-Radiating Antenna
ก็ราวๆพันนิดๆครับ ผมเอาไปแปะไว้ใต้แผงจิ้งหรีดปัดน้ำฝนหน้ารถครับ แล้วเดินสายเข้ามาในรถ (ทั้งหมดนี่ให้ช่างทำนะ แต่ผมออกไอเดีย)

ตอนแรกสัญญาณมาขีดเดียว ตอนนี้มาเต็ม 5 แถบเลย แต่ถ้าวิ่งเข้าไปในเมือง สัญญาณก็หายอยู่ดีครับ เพราะตึกสูงเยอะ
วิ่งขึ้นเหนือ ผมใช้ทั้งสองตัวเลย เทียบกัน ไปเชียงใหม่(คนเดียว)ครั้งแรก ไม่มีหลงครับ สุดยอด
keawkung
Sophomore
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2014, 14:53:43 »

ผมไปเดินบ้านหม้อมาและซื้อมั่วมา 1300 เสียดายตังมัก ได้ของปลอมอีกตังหากให้อุปกรณ์ก็ไม่ครบ เห็นมันถูกดีเลยซื้อแต่พอไปเจออีกร้านถูกกว่า 990 เขาไม่แนะนำให้ใช้ด้วยซ้ำ (แต่ร้านแรกแนะนำชิพหาย สงใสอยากปล่อยให้ได้ ) ข้อเสียมันไม่มี anti shaka (ไม่ทันได้เช็คเห็นร้านมันบอกมี) ข้อดี ภาพป้ายทะเบียนชัดพอใช้ได้อัดเสียงโอเคเลย แต่ภาพมันสั่นไปนิดดูและมึนตา  เห้อ..เหนื่อยใจ เห้อ..เหนื่อยใจ
tu _ranong

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2014, 09:29:11 »

เคยเห็นในพันทิพย์เค้าใช้โทรศัพย์แทนน่ะเดี๊ยวหาลิงค์แปะไว้ให้ดูhttp://pantip.com/topic/30538252

keawkung
Sophomore
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2014, 21:31:51 »

ใช้โทรศัพย์ ก็ดีอยู่น้า แต่โจรมันจะทุบรถเอาโทรศัพย์แทนไหมอ่าคับ เก๊กหล่อ เก๊กหล่อ
tu _ranong

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2014, 11:00:49 »

ใช้โทรศัพย์ ก็ดีอยู่น้า แต่โจรมันจะทุบรถเอาโทรศัพย์แทนไหมอ่าคับ เก๊กหล่อ เก๊กหล่อ
เออ!!ผมลืมคิดถึงข้อนี้ไปเลยหรือว่าเอาแบบพอจะใช้แล้วเอามาติดพอถึงที่หมายก็ถอดออกดีมี๊ย

Alpha
Senior

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2014, 12:18:22 »

โถ ไอ้ G1W อะไรนั่น เดี๋ยวนี้ขายกันไม่ถึงสองพันก็มีครับ
ลองดูพวกเว็บ lazada อะไรพวกนี้ซิ ผมก็ไปซื้อมาจากเว็บนั้น 1650 บาทเองมั้ง
สมัครสมาชิกก็ง่ายๆ ไปซื้อกล้องจีนมา ใช้ไม่ทันไรพัง ราคาถูกกว่าไม่ถึงพัน แต่ห่วยบรมครับ

ปล. ตอนผมซื้อมันไม่ได้ถูกแบบนี้นี่ ตอนนั้นขายกัน 4-5 พัน ตัวดีๆนำเข้ามาเอง ขายกันหลักหมื่น  กระอักเลือด
Alpha
Senior

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 13:13:49 »

ใครรู้บ้างว่ากฎหมายที่อยู่ในกูเกิ้ลมันมีข้อเท็จจริงแค่ไหนหรอคับ บางอันพอเข้าใจบางข้อก็ งง

1.ไม่ติดแผ่นป้ยทะเบียน / วางไว้ที่กระจก = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.11,ม.60)

2.แผ่นป้ายทะเบียนตัดต่ออัดกรอบใหม่เป็นป้ายขาว = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

3.ติดป้ายเอียง มีวัสดุปิดทับ = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

4.แผ่นป้ายทะเบียนปลอม = ป.อาญา ฟ้องศาล

5.โหลดเตี้ย (วัดจากกึ่งกลางไฟหน้ากับระดับพื้นถนนต้องไม่ต่ำกว่า 40cm) = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

6.ยกสูง (วัดจากกึ่งกลางไฟหน้ากับระดับพื้นถนนต้องไม่สูงกว่า 135cm) = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

7.ล้อยางเกินออกมานอกบังโคนข้างละหลายนิ้ว = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

8.ใส่ล้อใหญ่จนแบะล้อเพื่อหลบซุ้ม = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

9.ตีโปร่งขยายซุ้มล้อติดสปอยเลอร์ต้องมีการยึดติดอย่างแน่นหนา = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

10.ฝาประโปรง หน้า-หลัง ดำ เกิน50%ของสีหลัก = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.13,ม.60) (ดำแค่ฝากระโปรงหน้าทำไมโดนจับ)

11.เปลี่ยนท่อไอเสียใหญ่เสียงดัง = ปรับไม่เกิน 1,000 บาท (ม.5(2),ม.58) (เปลี่ยนท่อไม่ได้เลยหรอหรือต้องท่อเดิมอย่างเดียว (ผมเปลี่ยนมาเขาจับข้อหาดัดแปลงสภาพรถ และบอกท่อดังโดยที่ไม่มีเครื่องวัดและช่วงนั้นดับเครื่องด้วย หูมันทิพขนาดเลย (เสียงท่อไม่ดังเกินมาตรฐานแน่นอน)))

12.ไฟหน้าหลายสี เช่น เขียว แดง ฟ้า เหลือง = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

13.ไฟหยุดต้องสีแดง(ไฟเบรค)เท่านั้น = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

14.ไฟเลี้ยวต้องเป้นสีเหลืองอำพัน = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

15.ไฟส่องป้ายต้องเป็นสีขาวเห็นไม่ต่ำกว่า 20 เมตร = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

16.ไฟสปอร์ตไลน์ และโคมไฟตัดหมอกแสงพุ่งไกล = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60)

17.เปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุ = ปรับไม่เกิน 500 บาท กฏกระทรวง ข้อนี้เจอบ่อย..สุดรำคาญมั่ยรุสอบใบขับขี่ได้งัย

18.ติดไฟนีออนใต้ท้องรถ ติดไว้กับป้ายทะเบียน = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.12,ม.60) ข้อนี้คือยังไงหรอคับ ห้ามติดใต้ท้องรถหรือใต้ป้ายทะเบียนหรอคับ และ นีออน กับ led ต่างกันไหมคับ

19.ดัดแปลงเป็นขับเคลื่อน 4 ล้อ = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

20.เปลี่ยนดีสเบรคหลัง = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

21.ใส่หลังคาซันลูป = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60) แล้วรถเพิ่งออกจากโรงงานที่มันทำมาอยู่แล้วก็ผิดหรอคับ

22.ถอดเบาะหลังออกแล้วติดโรลบาร์ = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60) โรลบาร์ มันป้องกันอุบัติเหตุมันยังผิดอีกหรอ

23.ดัดแปลงเครื่องยนต์ วัดควันดำ = ปรับไม่เกิน 1,000 บาท (พรบ.ขนส่ง)

ถ้าเราไม่ผิดตามนี้เราแย้งตำรวจไม่ได้เลยใช่ไหมคับถ้าโดนจับ โดยเฉพาะท่อรถ ผมอ่านกี่ที่เขาก็บอกว่าไม่ผิด(ยกเว้นเสียงดัง) แต่ตำรวจบอกผิดผมก็ งง ใครมีข้อมูลที่แน่ชัดกว่านี้ช่วยบอกผมที ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
เมื่อวานผมก็โดนแล้วครับน้า สุดยอด

รีบไปธุระ ขึ้นดอนเมืองโทลเวย์ พอจะลง จ่ายเงินตรงด่านที่จะลงลำลูกกา ตำรวจเรียกสามห่วงสีม่วงเกล็ดมุกคันหน้า แล้วเรียกผมด้วย
ทีแรกนึกว่าจะปรับข้อหาขับเร็ว (เพราะผมเหยียบมิด แซงแหลก)
พอเปิดประจกมา ได้ยินตำรวจพูดว่า "โอ้โห ของพี่ใหญ่มากเลยนะ" (งง ครวยผมใหญ่เหรอ? แล้วพี่รู้ได้ไง  งง)

แล้วพี่แกก็เดินไปคุยกับคันหน้า เอาใบขับขี่คันหนา้ มาเอาใบขับขี่ผม
แล้วให้ใบสั่งมา ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ "ท่อไอเสียขนาดใหญ่"

งงครับ ท่อไอเสียใหญ่แล้วมันไปหนักกบาลใครครับ?
แล้วผมก็ใช้ท่อใหญ่ๆมาตั้งแต่ใช้คันนี้ ตั้งแต่ปี 2552 แล้วครับ
เขาบอกชื่อสน.มา ผมก็เออๆ เอามา เสร็จแล้วก็ออกรถไปต่อเลย

สงสัยหาแดรกไม่ได้แล้วมั้ง นึกไรไม่ออก ก็เอาดัดแปลงสภาพรถนี่แหละง่ายดี
วันก่อนลงข่าว ตำรวจวิ่งไปชนท้ายชาวบ้านตูดยับ แล้วไปเรียกเพื่อนมาช่วย
ให้เจ้าทุกข์ไปรอที่โรงพัก ตัวเองหายต๋อม

อันนั้นไม่ทราบรถสภาพเดิมๆหรือเปล่า แรงขนาดชนชาวบ้านยุบไปทั้งตูดเลย  เก๊กหล่อ
Alpha
Senior

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มีนาคม 2015, 13:17:07 »

มีมาถามผมอีกว่า "คุณทำงานหรือเปล่า?" (ไม่เข้าใจว่าทำไมชอบถามกวนตรีน)
ก็ทำสิครับ ไม่ได้ว่างมาเดินขอแดรกชาวบ้านนี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์