Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
รถรอบเดินเบาไม่ค่อยนิ่งครับ ช่วยที
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รถรอบเดินเบาไม่ค่อยนิ่งครับ ช่วยที  (อ่าน 7582 ครั้ง)
The Kop @ Khon Kaen
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 09:01:33 »

อาการนี้เคยเป็นมาเมื่อปลายปี 2555 ตอนนั้นล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+เปลี่ยนหัวเทียน อาการเป็นปกติ

แต่มาตอนนี้ อาการเหล่านั้นกลับมาอีก พอดีเห็นจานจ่ายซีลรั่ว นมค.เลอะไปหมดจึงเอาไปเช็คจานจ่าย
อาการรถดีขึ้นเล็กน้อย รอบเดินเบาไม่สวิงบ่อยนัก แต่ยังมีอาการอยู่ ขับมาดีๆ รอบตกดับเฉย

จึงอยากรู้ว่ามันเป็นอพชะไรเหรอครับ ช่วยทีครับ หรือเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้ออีก  เห้อ..เหนื่อยใจ หรือหัวเทียน   เห้อ..เหนื่อยใจ       หรือวาล์วยัน นอนหลอนๆ หรือเป็นเพราะกล่องคุมแอร์ (เปิดหลายทีกว่าจะเย็น) ขยัน

ป.ล.หัวเทียนใช้มา 19,000 กม.

ขอบคุณล่วงหน้าครัช  ขอบคุณ
ake2952
Freshy
*

กำลังใจ: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2014, 10:00:31 »

-ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+เปลี่ยนหัวเทียนก่อนครับ
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 09:39:18 »

-ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ+เปลี่ยนหัวเทียนก่อนครับ

เพิ่งล้างปีกว่า ๆ เองครับ
มันเป็นอีกแล้วเหรอเนี่ย
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 09:39:57 »

ขอบคุณ
ตอนนี้ก็พอขับได้ครับ
นานๆ ถึงเป็น
แต่พอซัดเร็วมา เหยียบเบรค กระตุกดับซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2014, 09:41:11 โดย The Kop @ Khon Kaen » บันทึกการเข้า
ake2952
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 11:31:10 »

เพิ่งล้างปีกว่า ๆ เองครับมันเป็นอีกแล้วเหรอเนี่ย
-ลองหมุนปีกผีเสื้อให้สุดแล้วใช้นิ้วพันผ้าแย่เข้าไปหรือแค่มองเข้าไป...สกปรกมากหรือไม่( ไม่ต้องติดเครื่องนะครับ)
แต่พอซัดเร็วมา เหยียบเบรค กระตุกดับซะงั้น
-น้ำม้นเบรดหายหรือปล่าวครับ
ake2952
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2014, 11:58:13 »

-เช็คแมพ เซ็นเซอร์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2014, 11:59:47 โดย ake2952 » บันทึกการเข้า
praphank
Freshy
*

กำลังใจ: 2

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มีนาคม 2014, 07:32:52 »

แวะมาหาผมดูครับซ่อมแล้วหายคิดตังค์ไม่หายไม่คิดตังค์ หรือแล้วแต่เจ้าของรถมีน้ำใจให้ครับ
0817728551
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 11:13:38 »

แวะมาหาผมดูครับซ่อมแล้วหายคิดตังค์ไม่หายไม่คิดตังค์ หรือแล้วแต่เจ้าของรถมีน้ำใจให้ครับ
0817728551
พึ่งมาเห็น
ขอบคุณสำหรับน้ำใจคับ
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 เมษายน 2014, 20:52:28 »

เดินเบา ดับน่าจะ vacume sensor หรือเรียกกันว่า map sensor ตูดอาจจะรั่วเยิ้ม
จะต้องตรวจสอบ. Engine error code จำไม่ได้ว่า รหัสอะไร
ลองไปค้นวิธีตัวสอบด้วยตนเองก่อนครับ
เอาง่ายๆทำอะไรไม่ถูกเช็ค  engine. Error code ก่อนซ่อมทุกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2014, 20:53:18 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
G@USS

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 21:39:06 »

เช็ค engine errorcode ดูก่อนเลยอันดับแรก
ลองปิดแอร์เป็นไหมครับ
เดินเบาดู ดับไหม ถ้าดับ vaccoumesensor ตูดรั่วเยิ้มเสียครับเปลี่ยนจะมากับ engineerrorcode ครับ
แต่ถ้า code ปกติ เปิดแอร์ เดินเบาดับต้องไล้สายศูนย์กาศเส้นเล็กๆมายังตัวชดเชยรอบแอร์ครับ.
ถ้าหนักหน่อยก็ กล่อท ampilfiler air เสีย ส่วนใหญ่ได้อายุไขมันแล้วครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
Freshy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2014, 10:51:10 »

เช็ค engine errorcode ดูก่อนเลยอันดับแรก
ลองปิดแอร์เป็นไหมครับ
เดินเบาดู ดับไหม ถ้าดับ vaccoumesensor ตูดรั่วเยิ้มเสียครับเปลี่ยนจะมากับ engineerrorcode ครับ
แต่ถ้า code ปกติ เปิดแอร์ เดินเบาดับต้องไล้สายศูนย์กาศเส้นเล็กๆมายังตัวชดเชยรอบแอร์ครับ.
ถ้าหนักหน่อยก็ กล่อท ampilfiler air เสีย ส่วนใหญ่ได้อายุไขมันแล้วครับ
ปิดแอร์ก็เป็นคับ แต่จะไม่หนักเท่าเปิดแอร์

ผมเปลี่ยนกรองอากาศ+หัวเทียนแล้ว ยังไม่หายคับ

เซ็งมากมาย
G@USS

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2014, 21:53:17 »

อาการไม่มีโค้ด แก้ ยาก อยู่  แต่คล้ายๆกับเมื่อก่อนที่ผมเคยเป็น  ผมก็เปลี่ยนประมาณนี้ ครับ

MAP เปลี่ยน
O2 เปลี่ยน
ปั้มติ๊ก เปลี่ยน
กรองเบนซิล เปลี่ยน
กล่องควบคุมแอร์ เปลี่ยน
สุดท้าย เปลี่ยนกล่อง ECU  เปลี่ยน
สายหัวเทียน เปลี่ยน

เอาใจช่วยลองดูครับ
 ขอบคุณ

Freshy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 11:43:44 »

ล่าสุดคับ

ผมล้าง isc เอง

ปรากฏว่ารอบนิ่งขึ้นคับ  แต่ยังไม่ได้วิ่งระยะไกลหรือวิ่งเยอะๆ

พรุ่งนี้คับกลับบ้านนอก จะได้รู้ว่าเป็นไง

ส่วน vacuum sensor ผมตูดเยิ้มเชียวคับ  ตาย
Freshy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2014, 09:34:02 »

ความคืบหน้า

เปลี่ยน vacuum sensor แล้ว 600.- ไทยเซียงกงขอนแก่น (ไม่ตรงรุ่นแต่ใช้ได้และเป็นของรุ่นใหม่กว่ามั้ง?)

พบว่านิ่งไม่สวิงเลย

แต่นาน ๆ ทีรอบตก (นานๆ ที) เป็นเพราะแก๊ส? แล้วต้องจูนแก๊สใหม่หรือเปล่าครัช
G@USS

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 08:34:59 »

เป็นอาการยอดฮิตสำหรับรอบเดินเบาไม่นิ่ง
ของเครืี่องรุ่นนี้เนื่องจาก map มันเสื่อมาภาพด้วยตัวมันเอง
ถ้าตูดรั่วยิ้มคืออาการของมันเพราะ map danso japan
ใช้ซิลิโคนอุดตูดเอาไว้  ไม่ทนแน่นอนเครื่องก็ร้อนละลาย
ต้องใช้ของ usa ฝาปิดตูดเป็นพลาสติก อาการนี้จะไม่มี
ระบบแก๊สอาจจะต้องปรับจูนใหม่
กรองแก๊ส เปลี่ยนบางหรือยัง ตรวจสอบ
ผ้ากรองหม้อต้มทำความสะอาดหรือเปล้าว ถ้าติดตั้งมานานแล้วจุดนี้ด้วยครับ
หัวเทียน สายหัวเทียน มีผลตรวจสอบดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2014, 08:41:37 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

Freshy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2014, 12:33:00 »

เป็นอาการยอดฮิตสำหรับรอบเดินเบาไม่นิ่ง
ของเครืี่องรุ่นนี้เนื่องจาก map มันเสื่อมาภาพด้วยตัวมันเอง
ถ้าตูดรั่วยิ้มคืออาการของมันเพราะ map danso japan
ใช้ซิลิโคนอุดตูดเอาไว้  ไม่ทนแน่นอนเครื่องก็ร้อนละลาย
ต้องใช้ของ usa ฝาปิดตูดเป็นพลาสติก อาการนี้จะไม่มี
ระบบแก๊สอาจจะต้องปรับจูนใหม่
กรองแก๊ส เปลี่ยนบางหรือยัง ตรวจสอบ
ผ้ากรองหม้อต้มทำความสะอาดหรือเปล้าว ถ้าติดตั้งมานานแล้วจุดนี้ด้วยครับ
หัวเทียน สายหัวเทียน มีผลตรวจสอบดูครับ

กรองแก๊ส+กรองอากาศ+หัวเทียนพึ่งเปลี่ยน

เหลือแต่จูนแก๊สเท่านั้น

ถ้ามีความคืบหน้า จะรายงานเป็นระยะครัช
Freshy
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2014, 14:02:33 »

เมื่อ 7/6/57

กะไปจูนแก็ส ช่างไม่อยู่

เลยลองขับไปก่อน ทั้งน้ำมัน/แก๊ส มาอีกแล้วครับอาการเดิม

พอลองปิดแอร์ ดีขึ้นเล็กน้อย แต่ไม่หาย

ส่องดูตัว Vacuum Sensor ที่พึ่งเปลี่ยนไป ปรากฏว่ามีเหมือนคราบน้ำมัน หรือมันเยิ้มอีกน้อ เปลี่ยนมาพึ่งวิ่งได้แค่ 500 กม.เอง

เซ็งกับอาการนี้มากครับ  แฟนก็ยุให้ซื้อใหม่เรื่อย แต่เคยถามผัวมั้ยว่าเงินมีหรือเปล่า นอนหลอนๆ
G@USS

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2014, 09:14:00 »

กล่อง ECU แกะดูยัวยางที คาปาซิสเตอร์ ในกล่องอาจตะเสื่อม หรือลองซ่อมหรือหากล่องสับ
ลองดู map USA ครับอาการตูดเยิ้มไม่มีแน่ถ้าสนใจตามลิงค์ด้านล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2014, 09:23:00 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์