Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
DIY เซ็นเซอร์วัดระดับกระปุกฉีดน้ำ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เซ็นเซอร์วัดระดับกระปุกฉีดน้ำ  (อ่าน 2714 ครั้ง)
Kazay
Junior

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2013, 23:48:12 »

ขอยืมรูปจาก K.aon101

กระปุกฉีดน้ำแบบมีวัดระดับน้ำจะแตกต่างจากของเดิมแค่มี ลูกลอยวัดระดับอยู่ข้างในครับ ซึ่งจิงเราสามารถเอากระปุกมาทำได้เพียงแค่เจาะรูขนาดพอใส่ลูกลอยเข้าำไปได้ก็เป็นอันโอเคแล้ว ที่นี้มาถึงวิธีติดตั้ง (ก่อนติดตั้งตรวจสอบก่อนนะครับว่า ไมล์ของท่านมีไฟเตือนระดับฉีดน้ำรึป่าวซึ่งปกติแล้วรถเดิมบ้านเราไม่มีอยู่แล้วครับ แต่ถ้าได้เปลี่ยนเป็นไมล์นอกมาแล้วสามารถติดตั้งตามวิธีผมได้เลย เพราะถ้าเปลี่ยนไมล์นอกมาแล้วแปลว่าได้มีการไล่สลับสายของไมล์ใหม่หมดแล้วครับ)

1. จากรูป ปลั๊กลูกลอยจะมีสายไฟ 2 เส้น  2 เส้นนี้เป็นกราวน์ทั้งคู่ครับ (ในรูปนี้ผมดัดแปลงหาปลั๊กมาแทนนะครับเนื่องจากของเดิมถูกตัดทิ้งไป)
2. ให้นำสายใดสายนึงต่อลงกราวน์ตัวถังตรงจุดไหนก็ได้แล้วแต่สะดวกเลยครับ
3. สายอีกข้่างที่เหลือให้เดินเข้าไปในตัวรถขึ้นไปที่หลังไมล์
ของผมข้อ 2-3 พอทำแล้วจะได้รูปแบบนี้ครับ

4.เมื่อเดินสายไฟเข้ามาในรถแล้วลากขึ้นมาที่หลังไมล์แล้วให้ต่อเข้ากับปลั๊กไมล์สีฟ้า pin ที่ 1 มองจากหลังปลั๊กนะครับ ตามรูปด้านล่าง (เมื่อมองจากหลังปลั๊กจะมีเลข pin กำกับอยู่เป็นระยะเลข 1 จะอยู่ขวาสุดและเลข 13 จะอยู่ซ้ายสุด)

กว่าจะประกอบกลับเสร็จที่ช้าเพราะผมเดินสายไฟไปตามสายเดิมโรงงานมันเลยต้องถอดนู่นนี่เยอะ แต่จะดูไม่รกครับ

ถ้าสงสัยหรือทำไม่ได้ก็มาหาผมได้นะครับยินดีให้คำแนะนำครับ  0829762888  A ครับ

U shouldn't Take more than U GIve

ekcivic
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 18:29:12 »

เจ๋งมากครับ
 สุดยอด

คุณจะได้พบกับความสุดยอดของ sbobet ที่คุณคาดไม่ถึงเมื่อคุณคลิกเข้ามาที่ sbobet ออนไลน์แห่งนี้
โจ้_AE111
AE Thailand Club Member
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 19:13:06 »

ข้อมูลดีครับ.. สุดยอด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์