Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
การหนุนรองฝากระโปรง มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การหนุนรองฝากระโปรง มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร  (อ่าน 9389 ครั้ง)
yajoop2011@EBA057
AE Thailand Club Member
Super Senior

อัปปะมัตตา นะ มียันติ ผู้ไม่ประมาท ย่อมไม่ตาย

กำลังใจ: 6

« เมื่อ: 04 ตุลาคม 2013, 18:13:41 »

การหนุนรองฝากระโปรง มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร
สมัยนี้ เทรนหนึ่งของการต่งรถยนต์แนว racing คือ ทำสีฝากระโปรงดำและหนุนฝากระโปรงรถขึ้น มันดูเท่ห์นะครับผมว่า แต่ใครจะรู้นอกจากความเท่ห์แล้ว การหนุนรองฝากระโปรงรถยนต์นั้นมันมีทั้งข้อดีและข้อเสียด้วยนะครับ

ข้อดีของการหนุนรองฝากระโปรง
ความร้อนในห้องเครื่องลดเพราะ เพราะตามธรรมชาติแล้ว อากาศร้อนจะลอยขึ้นสู่ด้านบน สังเกตุง่ายๆจาก เปลวไฟ ไม่มีเปลวไฟที่ไหนพุ่งออกข้างใช่มั้ยครับ มันจะพุ่งขึ้นด้านบนเสมอๆ ซึ่งตามปกติแล้ว ความร้อนในห้องเครื่องก็จะลอยขึ้นด้านบน แล้วๆๆๆๆๆๆมันก็ชนฝากระโปรง อาจจะเล็ดลอดออกได้นิดหน่อย แต่พอเราหนุนรองฝากระโปรงแล้ว อากาศร้อนก็จะออกได้ดีขึ้น ถ้าไม่เชื่อ หนุนฝากระปรงรถแล้วสตาร์ทรถ แล้วเอามือไปอังดูครับ ความร้อนจะออกมามากทีเดียว
ข้อเสียของการหนุนรองฝากระโปรง
มีข้อดี ข้อเสียมันก็มีครับ เนื่องจากมันมีความร้อนออกมา ก็จะพาลทำให้กระจกบานหน้าของท่านนั้น"ร้อน" ด้วยครับ กระจกมันถ่ายเทความร้อนได้ มันจึงร้อนเข้ามาในรถด้วย แต่ความร้อนตรงนี้มันไม่มากหรอกครับ
น้ำเข้าได้ ใช่ครับ เมื่อเราหนุนมันแล้ว อากาศออกได้ น้ำก็เข้าได้เช่นกัน แตสำหรับรถยนต์ทั่วไป น้ำเข้าน้ำๆหน่อยๆไม่เป็นอะไรหรอกครับ นอกจากท่านที่แคร์เรื่องความสะอาดเป็นพิเศษ
ข้อเสียอีกอย่างของรถที่ทำการปรับแต่งเครื่องยนต์จะมีความร้อนสูงกว่าปกติ ทำให้ไอร้อน ระบายออกมามากเช่นกัน ทำให้กระจกหน้ารับความร้อนมาก พอเจอกับอากาศเย็นเช่นฝนทำให้แตกได้เลยทีเดียว
หลักๆคงมีเพียงเท่านี้ ส่วนใครจะหนุนเท่าไหร่ สูงแค่ไหน แล้วแต่ความชอบเลยครับ อันนี้ผมคงบอกไม่ได้ ส่วนวิธีหนุนฝากระปรงนั้น ก็ง่ายๆ หาบูชมารองที่ระหว่างบานฝากระโปรง กับฝากระโปรง ลองเปิดขึ้นมาดูครับ แล้วจะร้อง อ๋อเลย ง่ายๆ ไม่ยาก ส่วนอุปกรณ์ที่จะเอามารอง ก็แล้วแต่ท่านเลย แต่ผมขอแนะนำ คือ ปลายแฮนด์ของมอ'ไซ ที่เป็นสีๆนั่นแหละครับ ยาวก็เอาใบเลื่อยตัดออกหน่อย ก็จะได้ที่รองฝากระโปรงแบสวยๆแล้ว หรือจะใช้น๊อตตัวเมียที่ใหญ่กว่าน๊อตฝากระโปรงรองก็ได้นะครับ ไม่แพงดี
http://engine4racing.blogspot.com/2012/01/blog-post_30.html
โพสต์เมื่อ 30th January 2012 โดย Anusorn Sorn ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2013, 18:14:13 โดย yajoop2011@EBA057 » บันทึกการเข้า

By yajoop2011
jod87
AE Thailand Club Chairman
Professor
*

กำลังใจ: 2662

รถยนต์: EE100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 1,600
อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2013, 01:14:55 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

jomtham
Freshy
*

กำลังใจ: 3

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 10:18:37 »

งงอยู่นานว่ามันคืออะไร
ขอบคุณมากครับ
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ซื้อใช้เอง ถอดขายเอง => http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=40460.0

โอนเงิน ชื่อบัญชี นาย คมเดช ทิมธรรม ธนาคารกรุงไทย เลขที่ 981-1-42530-2 ออมทรัพย์ สาขาบิ๊กซีสุราษฎร์ธานี **โอนต่างธนาคาร ลดค่าโอนให้**

[/
moomoo
AE Thailand Club Member
High Super Senior

I LOVE AE THAILAND

กำลังใจ: 48

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 11:49:35 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

MOOMOO
I LOVE AE THAILAND
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์