Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
เบรคลึก
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคลึก  (อ่าน 2718 ครั้ง)
addz1
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 14:25:18 »

เบรครถผมมันลึกๆน่ะครับ ทำยังไงถึงตื้นขึ้นมาบ้างครับ

ขอถามประดับความรู้นิดนึงครับ
เบรคที่ว่าชั้นครึ่งอะไรพวกนี้ มันคืออะไรครับชั้นพวกนั้นน่ะ แล้วมันแตกต่างกันยังไง

แล้วก็พอร์ต มันคืออะไรครับ เห็น มี 4 พอร์ต 2 พอร์ต อยากทราบน่ะครับ

G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 15:33:28 »

เบรคลึก ปกติการเปลี่ยนผ้าเบรคที่ทำกันคือการเปลี่ยนผ้าเบรคหลังเป็นสองเท่าของผ้าเบรคหน้าครับ

ลองตรวจสอบน้ำมันเบรคในกระปุกด้วยน่าจะพร่องลงไปถ้าเบรคลึกแก้ชั่วคราวโดยการเติมน้ำมันประคองไปก่อนครับ
อาการ ผ้าเบรค หน้า และหลัง ใช้งานมานานจนแผ่นผ้าเบรคบางครับ อาจจะส่งผลให้ผ้าเบรคแตกหักได้ครับ เปลี่ยน
อาการ ตัวปั้มเบรคล่างที่ขาพังหรือยุบตัวมาก ต้องสั่งชุดซ่อมปั้มเบรคเปลี่ยนครับ หรือเป็นที่ปั้มเบรคบน ใช้ชุดซ่อม
ในการตรวจสอบเปลี่ยน ครับ

ชั้นหมายถึง  หม้อลมเบรคครับที่อยู่ในห้องเครื่อง  โดยปกติเจ้า AE101  ติดมาเป็นแบบชั้นเดียวครับ
ชั้นครึ่งก็จะอ้วนมานิดหนึ่งโดยจะมีรอยต่อเห็นชัดเจน  สองชั้นก็จะอ้วนมากซึ่งจะหรืออาจจะไม่สามารถใส่ได้
เนื่องจากติดซุ้มโช้คหน้าครับ  หรือบางที่มีแบบขาเบรคปั้มบนหลบซุ้มโช้คหน้าก็มีครับ

ส่วนพอร์ต คือพอร์ตของเบรคดิสหรือจำนวนลูกสูบที่ดันแผ่นดิสเบรค ครับโดยทั่วไปเดิมๆ  1 พอร์ตครับ
 บายๆ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
addz1
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2013, 19:28:39 »

กระจ่างเลยครับน้า ขอบคุณครับ สุดยอด สุดยอด

งั้นถามต่ออีกนิด ถ้าพอร์ตเยอะมันจะจับดีขึ้นไหมครับ
G@USS

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 11:41:33 »

กระจ่างเลยครับน้า ขอบคุณครับ สุดยอด สุดยอด

งั้นถามต่ออีกนิด ถ้าพอร์ตเยอะมันจะจับดีขึ้นไหมครับ

จับดีขึ้น ได้ระยะเบรคที่แน่นอน สั้นขึ้น กดเบาลงประมาณนั่น
อีกอย่าง ประสิทธิ์ภาพ ต้องมาจานที่ใหญ่ขึ้นนะครับ  ผ้าเบรคต้องดีด้วย
ร่วมถึงระบบการจ่ายน้ำมัน สายน้ำมัน ยางแม็ค ลมยาง มีผลหมดครับ
ผ้าเบรคพอร์ตเยอะก็จะแพงครับ ถ้า ลูกสูบเสีย ชุดซ่อมก็แพงครับ

ถ้าขับเดิมๆ  บ้านๆ ทำเบรคเดิมให้ดีๆก็พอแล้วครับ  เปลี่ยนเยอะก็แพงขึ้นครับ
แต่ถ้าเป็นผม มีร้านไหนทำ แปลง ติด ABS ได้นะ ผมจะทำอันนี้ก่อนอันดับแรก โดยทั่วไปมันมาจากโรงงานทั้งนั่นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 11:43:25 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
kaew198701
Freshy
*

กำลังใจ: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 11:51:04 »

เบรคลึกเกี่ยวกับปั้มเบรคครับ ผมเคยเป็น

ขั้นแรกลองดูน้ำมันเบรคก่อนถ้าลดลงเติมก็ไม่หายครับ ต้องให้ร้านเขาปั้มน้ำมันเบรคใหม่ สาเหตุมาจากน้ำมันเบรคอาจจะรั่วซึ่มตามหัวน็อตดัมเบรคหรือบริเวณสายอ่อนเบรค

- AE 101 GLi Auto -
addz1
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2013, 15:25:24 »

จับดีขึ้น ได้ระยะเบรคที่แน่นอน สั้นขึ้น กดเบาลงประมาณนั่น
อีกอย่าง ประสิทธิ์ภาพ ต้องมาจานที่ใหญ่ขึ้นนะครับ  ผ้าเบรคต้องดีด้วย
ร่วมถึงระบบการจ่ายน้ำมัน สายน้ำมัน ยางแม็ค ลมยาง มีผลหมดครับ
ผ้าเบรคพอร์ตเยอะก็จะแพงครับ ถ้า ลูกสูบเสีย ชุดซ่อมก็แพงครับ

ถ้าขับเดิมๆ  บ้านๆ ทำเบรคเดิมให้ดีๆก็พอแล้วครับ  เปลี่ยนเยอะก็แพงขึ้นครับ
แต่ถ้าเป็นผม มีร้านไหนทำ แปลง ติด ABS ได้นะ ผมจะทำอันนี้ก่อนอันดับแรก โดยทั่วไปมันมาจากโรงงานทั้งนั่นเลย

ABS มันคือะไรอะครับ มีกับไม่มีมันต่างกันยังไงครับ

พอดีมีโครงการจะลงเทอโบเพิ่มด้วยนะ เบรคเดิมๆผมว่ามันไม่ค่อยอยู่

แต่ถ้าขับธรรมดามันก็ปกติดี เครื่องเดิมๆตอนนี้ได้160 ท่อกับเทอร์โบคงได้มาอีกหน่อย สุดยอด สุดยอด
G@USS

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2013, 15:40:49 »

ABS  มีมากับ ระบบเบรค ที่ทางโรงานติดตั้งให้ครับ 
ช่วยในกรณีเหยียบเบรค กระทันหันแบบจมเท้า ครับ ปกติล้อมันจะล็อค ครับ

ABS ทำงาน จะทำให้ล้อรถทั้ง 4 ล้อ   จะไม่ล็อคครับ ที่แป้นเบรคจะสะท้านเท้า กึก กึก กึก  ครับ
จะทำให้เราสามารถบังคับพวงมาลัยหักหลบ หรือมีเวลาเลือก ทางให้สามารถหาที่ลง
ข้างทางได้ 

แต่ถ้ามีระบบนี้ต้องหมั่นฝึกใช้นะครับ ย้ำเลย เพื่อฉุกเฉิน เบรคกระทันหันจะใช้ได้เป็นครับ
ยิ่งตอนฝนตก  อาจจะเจอ ABS ทำงานบ่อยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์