Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ถามเรื่องหัวเชื้อ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหัวเชื้อ  (อ่าน 3071 ครั้ง)
KAI77@EBA046
AE Thailand Club Member
Sophomore

กำลังใจ: 2

« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 17:30:26 »

การเติมหัวเชื้อมี ผลดี หรือ ผลเสีย หรือ ผลข้างเคียง อย่างไรบ้าง

ก็แค่แต่งซิ่ง แต่วิ่งไม่เกิน100
G@USS
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 21:55:35 »

หัวเชื้อน้ำมันเครื่อง หรือเปล่าวครับ  ไม่เคยเติม เพราะถ่ายน้ำมันเครื่องทุกๆ 5000  กม ครับ
เครื่องยนต์ไม่ได้รอบ จัด และเทคโนโลยีเครื่องยนต์ไม่สูง  ผมว่าไม่จำเป็นครับ
เดี๋ยวนี้เกรด น้ำมันเครื่องดีๆ  ก็มีเยอะแล้วครับน่าจะเซฟ เงินในระดับที่รับได้ครับ
ผมเองเลือกเปลี่ยนก็ กลางๆ ก็ วาโวลีน หรือ โตโยต้า เอาประหยัดบางครั้งก็ ปตทNGV ครับ
เพราะตามที่บอกผมเองไม่สนใจว่าจะ 10000 กม เปลี่ยนในน้ำมันเครื่องเดี๋ยวนี้ที่ระบุบไว้
ผมเอาที่ 5000กม ตลอดสบายใจสุดครับ

ส่วนหัวเชื้อที่ว่า  ใช้น้ำยาล้างหัวฉีดหรือเปล่าวครับ
จากที่ผมเติมทำ ทั้ง กระบะ  และ สามห่วง   นะครับ  ความคิดส่วนตัว
ผมเลือกเติมครับ  แต่ผมใช้ ยี่ห้อ TOYOTA นะครับ  ยี่ห้ออื่นไม่เคยลองน่าจะมีคุณสมบัติ คล้ายๆ กัน
ผมว่ารถแก๊ส ควรอย่างยิ่งที่จะต้องดูแลให้มากขึ้น กว่ารถทั่วไปครับ หรือรถที่มีอายุมากแล้วอย่างสามห่วงเรา นะครับ

ผลดี
ช่วย ทำความสะอาดหัวฉีดซึ่งมีรูเล็กมากมองไม่เห็น น้ำยาจะไปช่วยล้าง เขม่า ตามฉลากที่บอกไว้ครับ
ยืดอายุ หัว ฉีด  ถ้าเติมบ่อยทุก 5000 กม น้ำยา 1 ขวดต่อ น้ำมัน 1 ถัง 40-60ลิตรครับ
คิดว่าพวกเดินสะดุด อะไร น่าจะเจอน้อยลงครับ ปัจจัยอื่นๆ ก็ กรองอากาศ กรองเบนซิล หัวเทียน
รถวิ่งดี ก็อาจจะทำให้ใช้เชื้อเพลิง ลดลง เนื่องจากหัวฉีด ฉีดน้ำมันเป็นฝอยมากขึ้น ส่วนอัตรเร่ง
อื่นๆ  แล้วแต่ผู้ใช้ครับ  น่าจะเป็นการป้องกันไว้ก่อน แนวนี้ อะครับ

ผลค้างเคียง  
ไม่เคยเจอ ครับ  เติมมาจะ 5-6 ปี แล้วครับ

ผลเสีย
เปลืองเงิน มั่งครับ 5555 250 บาท/ขวด
เปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ต้องหาเงินมาใส่ให้เต็มถัง
ต้องคอยมานั่งจดจำ การเติมล่าสุด
ต้องวิ่งไปร้านอะไหล่ ซื้อมาเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2012, 07:52:30 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
KAI77@EBA046
Sophomore

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 17:33:33 »

หัวเชื้อน้ำมันเครื่อง หรือเปล่าวครับ  ไม่เคยเติม เพราะถ่ายน้ำมันเครื่องทุกๆ 5000  กม ครับ
เครื่องยนต์ไม่ได้รอบ จัด และเทคโนโลยีเครื่องยนต์ไม่สูง  ผมว่าไม่จำเป็นครับ
เดี๋ยวนี้เกรด น้ำมันเครื่องดีๆ  ก็มีเยอะแล้วครับน่าจะเซฟ เงินในระดับที่รับได้ครับ
ผมเองเลือกเปลี่ยนก็ กลางๆ ก็ วาโวลีน หรือ โตโยต้า เอาประหยัดบางครั้งก็ ปตทNGV ครับ
เพราะตามที่บอกผมเองไม่สนใจว่าจะ 10000 กม เปลี่ยนในน้ำมันเครื่องเดี๋ยวนี้ที่ระบุบไว้
ผมเอาที่ 5000กม ตลอดสบายใจสุดครับ

ส่วนหัวเชื้อที่ว่า  ใช้น้ำยาล้างหัวฉีดหรือเปล่าวครับ
จากที่ผมเติมทำ ทั้ง กระบะ  และ สามห่วง   นะครับ  ความคิดส่วนตัว
ผมเลือกเติมครับ  แต่ผมใช้ ยี่ห้อ TOYOTA นะครับ  ยี่ห้ออื่นไม่เคยลองน่าจะมีคุณสมบัติ คล้ายๆ กัน
ผมว่ารถแก๊ส ควรอย่างยิ่งที่จะต้องดูแลให้มากขึ้น กว่ารถทั่วไปครับ หรือรถที่มีอายุมากแล้วอย่างสามห่วงเรา นะครับ

ผลดี
ช่วย ทำความสะอาดหัวฉีดซึ่งมีรูเล็กมากมองไม่เห็น น้ำยาจะไปช่วยล้าง เขม่า ตามฉลากที่บอกไว้ครับ
ยืดอายุ หัว ฉีด  ถ้าเติมบ่อยทุก 5000 กม น้ำยา 1 ขวดต่อ น้ำมัน 1 ถัง 40-60ลิตรครับ
คิดว่าพวกเดินสะดุด อะไร น่าจะเจอน้อยลงครับ ปัจจัยอื่นๆ ก็ กรองอากาศ กรองเบนซิล หัวเทียน
รถวิ่งดี ก็อาจจะทำให้ใช้เชื้อเพลิง ลดลง เนื่องจากหัวฉีด ฉีดน้ำมันเป็นฝอยมากขึ้น ส่วนอัตรเร่ง
อื่นๆ  แล้วแต่ผู้ใช้ครับ  น่าจะเป็นการป้องกันไว้ก่อน แนวนี้ อะครับ

ผลค้างเคียง 
ไม่เคยเจอ ครับ  เติมมาจะ 5-6 ปี แล้วครับ

ผลเสีย
เปลืองเงิน มั่งครับ 5555 250 บาท/ขวด
เปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ต้องหาเงินมาใส่ให้เต็มถัง
ต้องคอยมานั่งจดจำ การเติมล่าสุด
ต้องวิ่งไปร้านอะไหล่ ซื้อมาเติม

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคับ

ก็แค่แต่งซิ่ง แต่วิ่งไม่เกิน100
moomoo
High Super Senior

I LOVE AE THAILAND

กำลังใจ: 48

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 16:04:45 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

MOOMOO
I LOVE AE THAILAND
cocore
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 15:47:46 »

ซึ้ง  ขอบคุณมากๆเลยนะครับเป็นความรู้ที่ดีมากๆเลยนะครับ

ชุดนอนไม่ได้นอน ชุดชั้นใน ชุดนอนซีทรู sexy   จีสตริง เซ็กซี่ สำหรับsexที่ไม่น่าเบื่อ
Mouse PL
Sophomore
**

ชอบของเก่า เล่าความหลัง

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2013, 12:42:21 »

เมื่อประมาณ 10 ปี เศษที่แล้วผมใช้แบบลูกกลม ๆ คล้ายลูกเหม็น ราคาลูกละ 10 บาท เติมลงในถัง อัตราส่วน 1 เม็ด : 10 ลิตร ลงในถังโซลูน่า 1.5 GLI บัดนี้ยังไม่ได้ใส่อีกเลย

Yodsawat
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์