Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
มีใครซ่อมฟร้อนเป็นบ้างครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครซ่อมฟร้อนเป็นบ้างครับ  (อ่าน 2767 ครั้ง)
a padrew
Freshy
*

อารัยๆมันก้อวัดกันที่จัยจิงป่ะ

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012, 18:23:52 »

คือฟร้อนมันไม่รับสัญญาณรีโมทลองเช็ครีโมทแล้วใช้ได้มีแสงอินฟาเรดออกแต่จ่อเข้าที่ฟร้อนกลับไม่ทำงานเลยคิดว่าฟร้อนน่าจะเสียแต่เปิดเล่นเพลงได้ปกติมีใครเคยเป็นหรือซ่อมได้บ้างช่วยแชร์หน่อยครับ
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012, 20:52:02 »

เบื้องต้น ตรวจสอบง่ายๆ  โดย
รีโมท เช็ดจากแสง  นี้ดูจาก โดยการ กดปุ่มที่รีโมทแล้ว มองผ่านจากกล้องมือถือ ทุกปุ่มแล้วใช้ไหมครับ ว่ามีแสงออกมา  ครบหมด ครับ

ส่วนใหญ่ถ้าเสีย แรกๆก็ เจ้าตัวรับ  LDR  อันนี้ต้องเปลี่ยน 
หรือ เจ้า IC Processer น่าจะประมาณ 40 ขาเสื่อม ใกล้ๆภาครับ เสียจากเสื่อมหรือ
 ความร้อนจากการใช้งานทำให้ขาหลุด
อาจจะลองหาร้าน เอา ตะกั่วไล้ดูที่ขาอีกรอบครับ  ทั้งนี้อย่าทำเองเพราะต้องใช้น้ำยาฟลั๊กตะกั่วช่วยครับ

ร้านอมร ดีที่สุดครับ ใกล้สาขาไหน เข้าไปเลย ถ้าที่  กทม นะครับ
ส่วนต่าง จังหวัด คงต้องไปหา ร้านอิเล็กทรอนิกส์ ช่วยดูให้ครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
a padrew
Freshy
*

อารัยๆมันก้อวัดกันที่จัยจิงป่ะ

กำลังใจ: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2012, 18:34:57 »

ขอบคุณครับแล้วตัวที่ว่าเนี่ยมันอยู่ที่รีโมทหรือฟร้อนอ่ะครับ
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 22:05:29 »

ที่รีโมท เป็น อินฟาเรดครับ
ที่ฟร็อน  เป็นตัวรับ LDR ครับ  แต่จะมีเปลี่ยนไหม ต้อง ให้ร้านตรวจสอบครับ
ส่วนใหญ่ไม่มีเพราะ ไม่เสียง่ายๆ กว่าตัวรีโมทครับ เพราะมันรับอย่างเดียว
ตัวรีโมทน่าจะเสียก่อน เพราะเป็นตัวส่ง นะครับ
ถ้าตรวจสอบตามที่ผมบอกแล้วโดยการ กด แล้วมองดูผ่าน
กล้องโทรศัพท์มือถือ ลองดู ทุกปุ่มนะครับ

เบื้องต้นผมไม่แน่ใจเจ้าฟร็อน  ที่ว่ามันสามารถถอดหน้า กาก ตัวมันได้หรือเปล่าวครับ
ถ้าถอดได้ อาจจะ เป็นไปได้ที่หน้า คอนแทคที่สัมผัสระหว่างหน้ากาก  กับตัวเครื่องเล่น
หน้าคอนแทค ไม่สัมผัสกันครับ อาจจะสกปรก โดนส่วนใหญ่จะสกปรก ครับ
ลองหาน้ำยาล้างคอนแทค เช็ดทำความสะอาดดูก่อนเบื้องต้นครับ หรือเอาแอลกอฮอล เช็ดดูก่อนครับ
ตัวคอนแทค น่าจะสีทองมีเขี้ยวคบกันเยอะๆ ดูตรงนั่นก่อน ครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์