Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
4a fe เครื่องร้อน แล้วเดินเบาสวิง
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 4a fe เครื่องร้อน แล้วเดินเบาสวิง  (อ่าน 9790 ครั้ง)
deawae101
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 19:57:40 »

รถผม สามห่วง ae101 เครื่อง 1300 อะครับ เป็นเฉพาะเครื่องร้อนครับ รอบตกมาที่600เครื่องสั่นมาก ตอนใส่เกียร์ D

ส่วนใหญ่เหมือนจะดับแต่ไม่ดับ บางครั้งดับไปเลยครับ พอดับก็สตาร์ทติดง่ายครับ รถติดแก๊สเอเนอร์จี้รีฟอร์มฟาสเทคทูโปร เป็นทั้งน้ำมันและแก๊สครับ

แอบท้อใจครับ แต่อยากซ่อมให้หายจะใช้ไปจนไม่ไหวอะครับ คันนี้รักมากรับส่งผมเรียนตั้งแต่ประถมจนเรียนจบมาใช้ทำงาน

กลัวเครื่องจะเสียหายไปมากกว่านี้พี่ๆผู้รู้ช่วยแนะนำทางแก้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
****ตาม****
Freshy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 22:12:20 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2012, 22:12:54 โดย ****ตาม**** » บันทึกการเข้า
aloneman
Junior

กำลังใจ: -1

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 01:28:41 »

รถผม สามห่วง ae101 เครื่อง 1300 อะครับ เป็นเฉพาะเครื่องร้อนครับ รอบตกมาที่600เครื่องสั่นมาก ตอนใส่เกียร์ D

ส่วนใหญ่เหมือนจะดับแต่ไม่ดับ บางครั้งดับไปเลยครับ พอดับก็สตาร์ทติดง่ายครับ รถติดแก๊สเอเนอร์จี้รีฟอร์มฟาสเทคทูโปร เป็นทั้งน้ำมันและแก๊สครับ

แอบท้อใจครับ แต่อยากซ่อมให้หายจะใช้ไปจนไม่ไหวอะครับ คันนี้รักมากรับส่งผมเรียนตั้งแต่ประถมจนเรียนจบมาใช้ทำงาน

กลัวเครื่องจะเสียหายไปมากกว่านี้พี่ๆผู้รู้ช่วยแนะนำทางแก้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

อย่าเพิ่งท้อใจเลยครับ ติดแก๊สมานานยัง เปิดแอร์ปิดแอร์เป็นเหมือนกันไหมครับ   
deawae101
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 10:30:58 »

อย่าเพิ่งท้อใจเลยครับ ติดแก๊สมานานยัง เปิดแอร์ปิดแอร์เป็นเหมือนกันไหมครับ   

ยิ่งปิดแอร์ยิ่งรอบยิ่งเบาลงเลยครับ แก๊สเพิ่งติดได้ 4 วัน ครับ แต่อาการนี้เป็นมาก่อนติดแก๊สนะครับ
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 22:07:13 »

อืม?

วิ่งแก้น้ำมัน ก่อนครับ  แก๊สไว้ทีหลัง

ลองตรวจสอบ Engine Error code ดูก่อนครับก่อนครับ

เบื้องต้น อาการ ยอดฮิต  เอาขากถูกๆไป ลองเล่นก่อน

ปั้มติ๊ก กรองเบนซิล
สตาร์ทที่แรกเลย  สักพักแล้วดับ  ลองดู Map sensor ครับ ตูดอาจจะเยิ้ม หรือ รั่วที่สายแวคคัม
O2 sensor  อาจจะเสื่อม ครับ ลองเอาออกมาล้าง นำยาล้างห้องน้ำหรือ หามือสองใส่กลับ
ช่วยขณะวิ่งได้ รอบ (สถานะการทำงาน ระบบเครื่องยนต์เปิด)
หัวเทียน หรือ สายหัวเทียน หรือปลั๊ก ลองหาน้ำฝอยฉีดตอน สตาร์ทดูครับ หรือปลดปลั๊กดู
ระวังจะโดนไฟดูด ด้วยนะครับ  ถ้ามัน รั่ว
ลิ้น ปีกฝีเสื้อ สะอาดไหม ต่อเนื่องกรองอากาศ ท่อยางไอดี รั่วไหม ครับ

อันนี้ไว้ท้ายๆๆ
กล่องECU ครับ อาจจะเสีย ค่า C ภายในวงจรเสื่อม สามารถเปลี่ยนได้ ถ้า ทำได้ ครับ
ลองหามือสอง เก็บไว้ น่าจะ 1500 - 2000 น่าจะพอหาได้ครับ

อาการเมือนผม ผมค่อยๆแก้ ตาม Engine Error Code ครับ
รักมันแล้ว สู้ๆๆ ครับ  เอาใจช่วยลุ้นต่อ

บายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2012, 22:08:13 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
oamnaja
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 21:20:53 »

ลองแก้เรื่องความร้อนดูครับ ล้างหม้อน้ำแบบเปิดฝาทะลวงช่อง ใบพัดปั้มน้ำกร่อนมั้ย พัดลมปกติหรือไม่

ถ้าทำทุกอย่างแล้วไม่หาย ดูตัวชดเชยรอบว่ามันเป็นแบบมอเตอร์โรตารี่และสปริงไบเมทัลหรือไม่แล้วก็ลองไปดูตามนี้

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=100193.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์