Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
AE90 ต้องการคำชี้แนะครับ อยากยกเครื่อง
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: AE90 ต้องการคำชี้แนะครับ อยากยกเครื่อง  (อ่าน 2017 ครั้ง)
monkii
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2012, 02:24:34 »

สวัสดีครับ พี่ๆสมาชิก ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ มีเรื่องจะรบกวนสอบถามครับผม
   บ้านผมมี AE90 +LPG อยู่คันหนึ่ง แม่ผมกำลังจะให้ผมเอามาใช้ครับ แต่มันมีปัญหาตรงที่ว่า ขับได้ไม่ไกลครับ เพราะเครื่องมันจะร้อน(ผมไม่แน่ใจว่าเกจความร้อนขึ้นหรือเปล่า)
คือรถอยู่ที่ลพบุรีครับ แต่ผมต้องการชับมาเพื่อไว้ใช้ที่เชียงใหม่ ผมเลยมีความคิดว่าจะยกเครื่องก่อนเอารถขึ้นมาใช้ครับ จึงมาขอคำชี้แนะ ดังคำถามดังนี้ครับ
 ผมต้องการยกเครื่องใหม่ (ผมไม่มีความรู้ทางด้านเครื่องยนต์เลยครับ) เท่าที่หาข้อมูล ก็มีหลายตัว แต่ผมไม่รู้ว่าตัวไหนจะเหมาะสมกับการใช้งาน ซึ่งส่วนใหญ่ผมน่าจะใช้ขับในเมืองครับ ขึ้นเขาขึ้นดอยตามพื้นที่
 เดือนนึงผมจะขับ เชียงใหม่ - ลพบุรีสัก ครั้ง   เน้นแรง+ประหยัด+ทน ไม่มีปัญหาจุกจิกครับ พี่ๆพอจะมีเครื่องยนต์ตัวไหนแนะนำผมบ้างไหมครับ แล้วค่าใช้จ่ายเบ็ดเสร็จจะประมาณเท่าไหร่
หากมีตัวเลือกให้ผมเลือกได้ตามลำดับ จักขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ (ยังไม่ได้ตั้งงบไว้นะครับ)
  ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ หากผมรบกวนผมขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม
คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม
AE Thailand Club Member
Professor

อะไรนะ... อีกทีซิ ....

กำลังใจ: 244

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body
สังกัดพื้นที่: AEWT

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 14:52:09 »

เครื่องเดิมดูแล้วน่าจะเป็นเครื่องคาร์บู ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องเอาใช้งาน ไม่จุกจิกก็ตระกูล
4A-FE (เครื่อง 1600 CC)

7A-FE (เครื่อง 1800 CC) ครับ

เครื่องซิ่งหน่อยก็ 4A-GE 20V ฝาดำ (1600CC)

แต่ช่วงนี้เครื่องราคาค่อนข้างจะแพงขึ้นหน่อยนะครับผม ค่าวางก็ต้องลองไปคุยกับทางร้านดูครับ เพราะมันมีรายละเอียดหลายอย่าง อาจจะบวกจากค่าเครื่องไปซัก 10000-15000 บาท(กะไว้คร่าวๆนะครับ)

เพราะว่านอกจากวางเครื่องแล้ว ระบบน้ำมันเดิม อาจจะต้องเปลี่ยนถังน้ำมันเป็นหัวฉีดด้วยซึ่งอาจจะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มตรงนี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิถุนายน 2012, 14:55:47 โดย คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม » บันทึกการเข้า

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2012, 22:37:12 »

ทำไมไม่เอา เครื่องเดิม ไปแก้ เรื่องความร้อนก่อนหล่ะครับ
เครื่องมันก็อึดอยู่นะครับ  ถ้าฝาสูปไม่โก่งไปแล้ว

ไม่ลองตรวจสอบ ยิ่ง LPG ต้องดูแลใกล้ชิดครับห้ามหล่ะเลย
หัวเทียนเข็ม จัดใหม่ 4 หัว กรองอากาศดีสะอาดขาว ท่อยางไอดีสภาพดี ตรวจสอบเปลี่ยน
ปั้มติ็กน้ำมัน กรองเบนซิลน้ำมัน ตรวจสอบเปลี่ยน
เปลี่ยนพัดลมให้ใหญ่หน่อย  เดิมรอบความแรงดีไหม 
ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนยัง  น่าจะตายแล้วครับ
วาวล์น้ำหม้อน้ำเปลี่ยนเลย
แผงรังผึ่งหม้อน้ำตันไหม สนิม ผุ กร่อน ล้างหรือเปลี่ยน ให้ร้านเขาดู
น้ำนาหล่อเย็นใส่มันบ้างหรือเปล่าวครับ หรือแค่น้ำเปล่าว อันนี้ไม่ควรอย่างยิ่งครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
monkii
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 06:45:37 »

ขอบพระคุณคำแนะอย่างสูงเลยครับ  ขออภัยด้วยครับที่ไม่ได้เข้ามาบอร์ดนานเลย ใกล้จะจบแล้วงานเยอะเลยครับ เลยพักเรื่องรถไว้ก่อน แต่ก็อ่านๆหาข้อมูลดูบ้างครับ
ตอนนี้เปลี่ยนเคร่องเป็น FE แล้วครับ  แล้วก็มีปัญหาเรื่องหม้อน้ำอย่างที่ท่าน G@USS  ว่าจริงด้วยครับ คือที่บ้านไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ เดือนหน้าผมปิดเทอมจะกลับไปบ้านแล้วเอาไปจัดการเรื่องหม้อน้ำ เอาไปล้างไปเปลี่ยนอะไหล่บางส่วนครับ แล้วก็ยังปัญหาเรื่องช่วงล่างอีก คิดว่าน่าจะเป็นที่โช๊ค เวลาลงทางขรุขระ จะมีเสียงตึกๆ เวลาเลี้ยวก็มีเสียง คงต้องเอาไปเชคเรื่องช่วงล่างอีกครับ แต่ถ้าขับทางธรรมดาตรงๆนี่นิ่มเลยครับ ไม่มีเสียง 
ขอบพระคุณอย่างสูงจริงๆครับ สำหรับคำแนะนำดีดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์