Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
อาการสตาร์ทเครื่องเย็นติดแต่ได้สักระยะหนึ่งก็ดับวูบและสตาร์ทใหม่ก็ไม่ติด
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการสตาร์ทเครื่องเย็นติดแต่ได้สักระยะหนึ่งก็ดับวูบและสตาร์ทใหม่ก็ไม่ติด  (อ่าน 3109 ครั้ง)
amnouy
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 19:59:02 »

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับพอดีรถผมจอดไว้ไม่ค่อยได้ใช้งานแต่พอมาใช้งานเกิดปัญหาครับ มีอาการดังนี้ครับ สตาร์ทรถตอนเครื่องเย็นติดปกติ ใช้ได้ไปสักพัก ก็เกิดปัญหาดับวูบกางอากาศเลยครับ แล้วพอสตาร์ทใหม่แล้วก็ไม่ติดต้องรอให้เครื่องเย็นก่อนถึงจะติดครับช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์ครับจะขอบคุณอย่างสูง
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 21:14:52 »

ค่อยๆ  ไล้ครับ
อันดับแรก  Engine Error Code ตรวจสอบวิธี มีลองหาดูใน google ระบุบรหัสตัวถัง เจอแน่
การตรวจสอบ  ได้ code มาแล้วก็แก้ง่ายครับ

ฟิวส์ Relay สาตร์ท ตรวจสอบ หรือฟังเสียงดังแต๊กๆๆไหม หรือเงียบถ้าเงียบก้น่าจะไดร์สตาร์ท 80%

ขั่วแบตเตอรี่ สะอาดมีน้ำกลั่น แบตเตอรรี่ต้องมีแรงดัน อย่างต่ำสุด 12.8V แค่นี้ก็ลุ้นสตาร์ท

ไดร์สตาร์ท  คงต้องพึ่งร้านตรวจสอบ

ลองดูแรงดันปั้มติ๊ก ครับ ทดสอบปลดสายน้ำมันเข้ารางหัวฉีด ลองสตาร์ท มีน้ำมันพุ่งออกมาไหม
ไม่มีก็จัดการเปลี่ยนปั้มติ๊ก ในถังน้ำมันครับ ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนกรองเบนซิลไปด้วยเลยครับ

อีกอย่างก็ เจ้า MAP sensor ติดตั้งที่กลางพนังห้องเครื่อง  ถ้าเสียมันจะเยิ้มที่ตูดครับ
ลองปลดปลั๊กดู ถ้าหายก็จัดการหามาเปลี่ยนดูครับ หาดูใน google มีรูปให้ดูเยอะ

อืมถ้ามีระบบแก๊ส บางทีมีวงจรตัดปั้มติ๊กมีปัญหา ลองรื้อปลดออกต่อสายกลับคืนดูครับ
ส่วนใหญ่จะตัดสายที่กาบ ชายบันได ฝั่งคนขับครับ

ขอให้สตาร์ท ติดวิ่งได้นะครับ

บายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2012, 21:16:25 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
amnouy
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กันยายน 2012, 21:57:28 »

เช็คโค๊ดแล้วได้มาอย่างนี้ครับ 14 กับ 24 แล้วมันต้องเช็คตัวไหนก่อนครับ เห็น โค้ด 14 เซนเซอร์ตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อ และโค้ด 24 เซนเซอร์วัดความเร็วรถ ผมต้องทำยังไงครับ
G@USS

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2012, 22:53:21 »

ลองตรวจสอบเบื้องต้น ดูครับ

ถอดฟิวส์ EFI ในห้อเครื่องออกทิ้งไว้ 30 วินาทีครับ

ตรวจสอบ error code อีกครั้ง

24 สัญญาณการตรวจจับอุณหภูมิอากาศ  sensor ติดตั้งใกล้กลับกรองอากาศดีเป็นแท่งยาวๆแย่ไปในท่ออากาศไอดีนะครับ ลองดูเพื่อปลั๊กไม่แน่น  ลองขยับ ถอดออดเสียบใหม่

14 ไม่เคยซ่อมครับเลยยังไม่รู้แก้ อย่างไร ครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
amnouy
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 กันยายน 2012, 08:04:25 »

หายแล้วครับ ลองถอดแบตเตอรี่ดู 1 นาที แล้วลองเช็คโค้ดใหม่ ปกติแล้วครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำปรึกษา
G@USS

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2012, 16:53:08 »

ไม่ถอดฟิวส์ จะง่ายกว่าครับ  จะได้ไม่ต้อง set ระบบไฟฟ้าอื่นที่มีความจำ
บางครั้งอาจจะหาย แล้วอาจะมาเป็นอีก ลองหมั่นตรวจสอบดูบ่อยๆนะครับ
เหมือนเราหลอก กล่องมันนะครับ

ขอยืมรูปมานะครับจำแหล่งที่เอามาไม่ได้ ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ตำแหน่ง ฟิวส์ EFI  ในห้องเครื่องครับ

บายๆ

cocore
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 15:58:17 »

ซึ้ง ซึ้ง   ขอบคุณข้อมูลมากๆนะครับ

ชุดนอนไม่ได้นอน ชุดชั้นใน ชุดนอนซีทรู sexy   จีสตริง เซ็กซี่ สำหรับsexที่ไม่น่าเบื่อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์