Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
เครื่อง 4a--fe พัดลมทำงานตลอดแก้อย่างไรครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง 4a--fe พัดลมทำงานตลอดแก้อย่างไรครับ  (อ่าน 13962 ครั้ง)
communitt
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 12:16:22 »

ae 101 เครื่อง 4a-FE พัดลมหม้อน้ำทำงานตลอด ผมลองดึงสายไฟที Sensor ใต้วาล์วน้ำออกก็ไม่มีผล ลองเอาสายไฟจัมป์สายไฟที่มาต่อกับวาล์วน้ำสองเส้นให้ต่อกันก็ไม่มีผล เอารีเลย์จากคันที่ทำงานปกติมาเปลี่ยนก็ยังทำงานเหมือนเดิม คือพัดลมยังหมุนตลอดไม่ทราบว่ามีวิธีการแก้อย่างไรไม่อยากให้พัดลมทำงานตลอด ตอนนี้พอเปิดสวิทช์ไปที่ On ดังมากเลย (เท่าที่ทราบมาการดึงสายไฟที่วาล์วน้ำออกเป้นการต่อตรงหรือเปล่าครับพัดลมจะหมุดตลอดใช่หรือไม่ครับ) อยากต่อให้พัดลมทำงานปกติไม่ต้องการให้หมุนตลอด พอจะมีวิธีการอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ
คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม
AE Thailand Club Member
Professor

อะไรนะ... อีกทีซิ ....

กำลังใจ: 244

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body
สังกัดพื้นที่: AEWT

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 23:35:08 »

ดูท่าทางจะเป็นที่ตัวเซนเซอร์แล้วนะครับผม ลองเอาสายไฟที่ต่อเข้าเซนเชอร์แตะกราวนด์ตัวถังดูนะครับว่าดับหรือเปล่า ถ้าดับเซนเซอร์ก็ไปแล้วครับ

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
communitt
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 12:56:53 »

ลองแล้วไม่ดับครับ
คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม
Professor

อะไรนะ... อีกทีซิ ....

กำลังใจ: 244

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body
สังกัดพื้นที่: AEWT

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 21:38:56 »

ก่อนหน้านี้พัดลมทำงานปกติใช่มั้ยครับ คือเปิดและปิดตามอุณหภูมิน้ำ

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
waikhongsong
Super Senior

กำลังใจ: 36

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 09:30:48 »

ความร้อนเป็นยังไง

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
G@USS
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 11:29:11 »

จูจุ๊บ!!

อาการเหมือนกันเลยทุกเช้า แค่ On พัดลมก้ทำงานแล้ว ของผมดังหึ่งๆๆๆเลยครับ
เปี่ยนเอาพัดลมขนาดกลางมาใส่ เสียงดังฟังชัด

ก๊ากๆๆ

แต่ผมเองลองสังเกตุดู มันเป็นบางครั้งนะครับ
เลยไม่แน่ใจว่า sensor จะกลับบ้านเก่าหรือเปล่าวนะครับ
ผมเคยลองพอถึงบ้านแล้วอย่าเพิ่งดับเครื่องยนต์ ครับ  ปิดแอร์ ปิดระบบไฟฟ้ารถยนต์
วอล์มเครื่องเดินรอบเบาไว้  ทิ้งไว้สักพัก  แล้วจอดรถ ดับเครื่อง
เช้ามาอาการนี้หายครับ  หรืออาจจะเป็นที่บางที่ sensor มันยังคงค้างสถานะเดิมเอาไว้นะครับ
ต้องรอให้กลับเข้าที่ก่อน  แต่ตอนนี้ก้ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ จะติดก็ปล่อยมัน ดีกว่าไม่ติด งานงอกแน่ๆ ครับ

หรือไม่งั้นลอง On สวิทซ์ไว้สักพักเดี่ยวพัดลมมันก็ จะดับเองครับ
แต่ระวังแบตเตอรี่จะหมดก่อนนะครับ ถ้าแบตเตอรี่ไม่ค่อยดีแล้ว

ร้อนจะตาย..แฮ๊กๆ

ลองทำดูและสังเกตุดูครับ เพื่อจะเหมือนผม

บายๆ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
communitt
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 14:36:14 »

ผมซื้อมาใหม่ครับ ประมาณ 4 เดือน เป็นแบบนี้ตลอดครับ
บางลำถูkob
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2012, 15:50:41 »

สงสัยเขาต่อตรงมาครับ
บางลำถูkob
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2012, 15:51:54 »

รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ
 บายๆ
tu _ranong

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 13:25:58 »

รถผมก็เป็นเหมือนกันครับ
 บายๆ
ของผมก็เป็นครับแล้วจะแก้ไขยังไงดีจะพึ่งช่างตลอดก็ไมไหวครับ

Tewada
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2012, 16:35:45 »

ไม่รู้ จะเกี่ยว ป่าวน่ะ แต่ รถผม ไอ้ต้า 4a-fe น่ะ ปกติ พัดลมมันจะทำงาน ตาม อุณภูมิ น้ำตอนที่มันร้อน
แต่มาหลัง ๆ พัดลมมันติดตลอดเลย สังเกตุ จาก หน้าปัทม์ เรือนไมล์รถ เกจความร้อน ตก หรือ ขึ้นไม่เยอะ ตามความเป็นจริง
ช่าง ประจำรถ บอกว่า  Sensor  เสีย ซื้อเปลี่ยนจากร้าน อะไหล่ทั่วไป ( ตัวล่ะ กี่ร้อย จำไม่ได้ )
เอามาใส่ หยุด หมุนเลย  รอ จนน้ำมันร้อน พัดลมก็ทำงาน ปกติ
แต่..........ที่ไม่ปกติ คือ มันไวต่ออุณภูมิ เกิ๊นนนน  อุ่น ๆ ก็ หมุน ที่สำคัญ ดับ โคตรช้า ไม่เหมือนกับที่ติดรถมา
ช่างบอกว่า ของ ไทยทำ มัน ดีเกินไป  เลยวิ่งไป เซียงกง หา มือสองมาเปลี่ยน  ปกติ เหมือนเดิมทุกประการ

แนะนำ ซื้อของ เซียงกง มาลองดูก่อน หรือ ยืมจากรถ เพื่อน ๆ มาลอง

*กูรูวิชาการ*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2012, 16:37:33 โดย Tewada » บันทึกการเข้า
nicky ae100
Freshy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 22:58:21 »

ที่ปลัคเซ็นเซอร์ต้องมีกราวมารอลองเอาประกาเช็คไฟเช็คดูถ้าไม่มีอาจจะขาดกลางทางไม่งั้นไปดูที่กล่องรีเลอาจมีขั้วหลวม(กะเทินไร่ไร่ทั้ง๒เส้น)ถ้าว่าเซ็นเซอร์ยังok  Oh!! Goddd...
communitt
Freshy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 10:16:30 »

เจอแล้วครับ Pressure SW ที่อยู่ที่ท่ิอ แอร์เสียครับ ตำแหน่งอยู่ใต้หม้อกรองอากาศ มี 3 สายเกี่ยวกับความเร็วรอบพัดลมด้วย
waikhongsong

กำลังใจ: 36

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 14:02:03 »

สุดยอด

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
krumart_S.A.S AREA

กำลังใจ: 17

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 19:14:14 »

สุดยอด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์