Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
เปลี่ยนแผงรังผึ้งแอร์ AE101
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแผงรังผึ้งแอร์ AE101  (อ่าน 11715 ครั้ง)
sama001_ART
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 16:26:31 »

อยู่ดี ๆ ก็รั่ว โดนไป 3050
ค่าของ  1950 + น้ำยาแอร์ 600 + ค่าแรง 500 เย็นฉ่ำเหมือนเดิม
ไม่รู้ว่าถ้าที่ กทม. ราคาจะประมาณนี้หรือป่าวครับ ลองเช็คมาหลายร้านแล้วครับ ร้านนี้ถูกสุด
แพงสุดที่ถามราคามาคือ 4 พันกว่าบาท ฟันกันอิ่มเลยอ่ะ  ซึ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2015, 15:17:26 โดย sama001_ART » บันทึกการเข้า
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 22:45:40 »

แผงระบายคอล์ย ร้อน ได้ เดนโซ่ ก็ถือว่าถูกมากครับ

ยี่ห้ออื่น ไม่แน่ใจอายุการใช้งานครับ
พัดลมเป่าหน้าเครื่อง สปีดยังดีหรือเปล่าว ลองดู จุดนี้ก็จะช่วยยืดอายุ
ของแผง อีกทางครับ

น้ำยาที่เติม R134 แท้อยู่ในระดับนี้ครับ  ร้านใช้ของแท้หรือเปล่าว ลองสอบถามครับ

น้ำมันคอมต้องใส่ด้วย เพราะมีการแวคคัมน้ำยาเก่าทิ้ง แล้วอัดน้ำยาใหม่
ลองถามร้านดูอีกนี้นะครับ

ล้างตู้ในด้วยหรือเปล่าวครับ ในค่าแรงนี้

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
sama001_ART
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:26:33 »

ยี่ห้อ PACO ครับ
น้ำยา R12
ไม่ล้างครับ เปลี่ยนอย่างเดียว
แต่ความเย็นก็โออยู่นะครับพี่
ของเก่าก็ PACO เปลี่ยนมาเมื่อ ปี 2007 แต่ว่าที่ผ่านมารถเค้าไม่ค่อยได้ใช้ครับผมพึ่งมาใช้งานจริง ๆ จัง ๆ ก็ประมาณ ปีนึงครับ อิอิอุอุ
คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม
Professor

อะไรนะ... อีกทีซิ ....

กำลังใจ: 244

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body
สังกัดพื้นที่: AEWT

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 12:23:55 »

น่าเปลี่ยนมั่งเหมือนกัน ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย แผงคอลย์ร้อนเนี่ย ร้อนจะตาย..แฮ๊กๆ ร้อนจะตาย..แฮ๊กๆ

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
G@USS

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 23:05:09 »

R12 น้ำยาเย็นเร็ว ลองหาร้านล้างตู้คอล์ยเย็น ไม่ต้องถอดก็ราคา 500-800
จะได้ไม่ตันและไม่อัปชื้นครับ

สุดยอด

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
sama001_ART
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 18:49:09 »

หลังจากเปลี่ยนรังผึ้งไป ทีแรกก็เย็นปกติดีนะ พอกลับมาจากนครสวรรค์ ทำไมความเย็นมันน้อยลงอ่ะ
สงสัยพรุ่งนี้ต้องเอาไปให้ช่างดูซะหน่อย........วิธีตรวจสอบน้ำยาแอร์ด้วยตัวเองทำงัยอ่ะครับ หรือว่าต้องให้ช่างตรวจให้อ่ะครับ
G@USS

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 23:36:22 »

ตาแมวตรงไดเออร์ นะครับ 
หน้าแผงระบายคอลย์ร้อนหน้าหม้อน้ำ

ถ้ามีฟอง สันนิฐานว่า น้ำยาน้อยหรือมีการรั่วในระบบ หรือ ตัวไดเออร์ดักจับความชื้นเริ่มเสื่อม

น้ำยา ต้องวิ่งใส ครับดีที่สุด

อีกอย่างก็ พัดลมเป่าระบายที่แผง สปีดยังดีหรือเบา หรือไปแล้ว ลองดูนะครับ

sama001_ART
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 13:10:02 »

น้ำยาแอร์มีฟองอากาศครับ เอาไปให้ร้านเดิมดูเค้าบอกว่าต้องไล่ระบบดูว่ารั่วตรงไหน พูดจาอำอี้ง แปลกๆ ถามว่าน้ำยาเหลือกอีกเยอะไหมตอบแบบอำอึ้งลดไปหน่อยนึง พอดีต้องใช้รถเลยถามต่อไปว่าอัดน้ำยาเข้าไปก่อนแล้วเดี๋ยวค่อยมาเช็คราคาเท่าไหร่ ....400 ตกใจเลยกลับมาตั้งหลัก (ราคาไม่เอาลูกค้าเก่าไว้เลยอ่ะ555) เปลี่ยนครับไปร้านอื่นดีกว่า......ร้านใหม่ บอกฝาน้ำยาแอร์รั่ว เปลี่ยนเลย ถามเค้าน้ำยาแอร์เหลือเยอะป่าว เค้าบอกเหลือ 80% ตอบแบบนี้ค่อยมั่นใจหน่อย
เปลี่ยนฝา อัดน้ำยาใหม่ 500 Y_Y น้ำยาวิ่งใสๆ เย็นฉ่ำเหมือนเดิม...........ช่างร้านนี้บอกว่าถ้าล้างน้ำยาทั้งระบบส่วนใหญ่จะอัดน้ำยาให้ไม่เต็ม มันต้องเป็นแบบนี้เสมอเหรอครับแล้วถ้าล้างระบบใหม่แล้วอัดน้ำยาเต็มจะมีผลอะไรอ่ะครับผมเริ่มจะสงสัยซะแล้ว..............ใช้มาปีกว่าไม่เคยงอแง เปลี่ยนแผงรังผึ้งแค่นี้ทำให้รวนขนาดนี้เลยเหรอครับ
paritath
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 14:04:28 »

เพิ่มเติมหน่อยครับ ปั๊มนำยาเดิมเก็บไว้ได้ครับถ้ามีการจะถอดอุปกรณ์ แต่ผมไม่แน่ในส่วนมากร้านเขาจะทำกันไหม แต่คิดว่าไม่น่าทำหรือมำก้ไม่บอกเรา
sama001_ART
Freshy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 19:42:06 »

ตอนเค้าทำผมต้องทิ้งรถไว้ครับ ต้องรีบกลับมาเฝ้าร้าน นี้แหล่ะคือสิ่งที่เราต้องหาช่างที่รู้จักหรือไว้ใจได้ ของแบบนี้พูดลำบากครับ ซึ้ง
G@USS

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2012, 08:47:44 »

นี้แหละปัญหา ของเรื่องระบบแอร์กับร้าน ส่วนใหญ่ จะฟันเรา เปลี่ยน แต่ไม่คำนึก

ระบบแอร์เราเก่าแล้ว ถ้าจะจบจริงมีร้านที่เพื่อนแนะนำคือ ถอดล้าง ยันท่อแอร์เลยครับ
ลองหาดูในเวป

แต่ร้านเดี่ยวนี้สมัยใหม่มีเครื่องวัดระบบแอร์ แบบดิจิตอล ควรหาร้านแบบนี้ครับ
รู้เลย น้ำยาแท้ไหม ระบบแอร์รั่วไหม

เติมน้ำยามากไปก็ไม่ได้มีผลดีครับ เพราะน้ำยามันมีค่าความดัน และความร้อนของตัวมัน
อาจจะทำให้ไม่เย็นก็ได้ถ้าเติมมากครับ  คอมกำลังอัดอาจจะน็อค ก็เป็นได้

ส่วนใหญ่การแว็คน้ำยาแอร์ ควรปล่อยทิ้งหมด แล้ว ไล้ระบบให้ศูนย์ญากาศ
แล้วเติมน้ำยาอัดเข้าไปใหม่  ไม่ควรแว็คเก็บแล้วเอามาใช้ใหม่ครับ
ส่วนใหญ่จะทำกันแบบนี้ครับ จะแว็คเต็มไม่เต็มต้องดูที่เกจความร้อนครับ
ถ้าขึ้นมากก็คงแว็คน้ำยาได้เท่านั่นครับ

อีกอย่างก็คงต้องไปเฝ้ารถเราครับ หรือหาร้านที่ไว้ใจในการซ่อม คุยถูกคอจะง่ายกว่าครับ

บายๆ

superrafael
Freshy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 18:34:24 »

ขอ เสนอ หนึ่ง ร้าน ใน ดวง จัย ใคร อยู่ ไกล้ ๆ แนะนำ หัย ไปโดน กันร้าน เค้า อยู่ กาญจนบุรี
หน้า อำเภอ พนมทวน ถาม ตอบ ผม ทุก ปัญหา เรย ไม่ งง AEส่วน ใหญ่ จะ เป็น คอม TVอย่างที่ รุ้กัน ประสบปัญ หา กัน เยอะ นะ คับ เรื่อง คอม ร้อน  มี ปัญหา แร้ว ซ่อม ไม่ได้ 
เค้า แนะ นำ บอกว่า ให้ เปลี่ยน คอม เพราะ ส่วน ใหย๋ คอม พวก นี้ ไม่ มี อะไหล่ ให้ เปลี่ยน
เค้า เรย แนะ นำ เป็น คอม PA แต่ ต้อง แปลง ขา เสีย ค่า ขา นิด หน่อย อาการ จบ รั่ว ซ่อมได้ ดังซ่อมได้
ปัญหาทุก อย่าง เคลียร์ ล้าง ระบบ สวยงาม เรื่อง แว็กกัม คัย อยาก รุ่ ปัญหา พี่ เค้า ทิ้ง เบอร์ หัย ถาม ฟรี
0800223375 - 0866657427 ช่าง รัญ คับ พัฒนแอร์2 จบสวย งาม
thanom
Freshy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 13:46:36 »

สั่งเปลี่ยนแผง เติมน้ำยา ค่าแรง แล้วน้ำยาลดลง ไม่ได้รั่วจุดที่ร้านเขาทำจะรับผิดชอบได้หรือครับคุณเองก็เปิดร้าน แล้วว่าร้านผูดอ้ำอื้งขาดนิดหน่อยก็ไม่ต่าง80%ผมว่าร้านเขาไม่ผิดเพราะสั่งทำที่แผง ร้านใหม่บอกฝาน้ำยารั่วจะรั่วได้อย่างไรเขาบอกว่าเติมไม่เติมผมว่าโดนเขาหลอกแล้ว ถ้าเติมไม่เติมรถก็จะไม่เย็น ผมก็เคยเติมน้ำยาขาดน้อย 400 บาทแล้ว สั่งเปลี่ยนแผงแต่ต้องรับผิดชอบจุดอื่นถูกแล้วหรือครับ(รถมันเก่าแล้วอะไหล่ต้องหมดอายุ)       จาก คนใช้รถเก่า
thanom
Freshy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 14:12:10 »

อ้อผมก็เคยใช้บริการ เปลียนตู้มาแล้วเขาก็พูดตรงดีว่ารับผิดชอบอะไหล่ที่เปลี่ยน 1 ปี อะไหล่อื่นไม่เกี่ยวไอ้เราก็เขาใจเพราะอะไหล่เก่ามันก็เริ่มเสื่อมแล้วก็ค้อยๆกันไปครับ ร้านนี้เขาถูกกว่าจริงๆ ร้านเขาขายแบบทำเองก็ได้หรือให้ทำก็ได้(ถ้าทำก็เสียค่าแรงครับ)
sama001_ART
Freshy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 11:13:59 »

คือที่น่าแปลกใจคือ ก่อนที่จะเปลี่ยนแผง คือก่อนที่มันจะไม่รั่วอ่ะนะครับมันเย็นแบบปกติ แบบ ฉ่ำๆ แดด มาก็ไม่กลัวอ่ะครับ พอแผงรั่วปุ๊บ ควมมเย็นหายแบบว่าหายไปเลย ก็เลยไล่ดูเจอแผงรั่ว พอเปลี่ยนแผงปุ๊บ ก็เย็นมาระยะนึง แต่พอซักพักก็ไม่เย็นอีก ไปเปลี่ยน ข้อต่ออะไรซักอย่างมา(ที่พี่ข้างบนเค้าว่าผมถูกหลอกอ่ะนะ) คราวนี้เย็นมาระยะนึง พอเจอแดด ตายครับ ตายสถานเดียว แต่ถ้ากลางคืน หรืออากาศภายนอกไม่ร้อน ขนาดเปิดเบาสุดยังหนาวเลยครับ ...............ตั้งหลักใหม่ คราวนี้ร้านพี่เอกประดับครับ ...เข้าไปเปลี่ยน ที่ปัดน้ำฝน 300 บาท ก็เลยถามพี่เค้าเรื่องแอร์ พี่เค้าก็บอกว่าต้องเช็คใหม่ทั้งระบบ หรือถ้าให้จบก็ยกใหม่ทั้งชุด .........พี่เค้าแนะนำถูกต้องเลยครับ.........................ก็เลยต้องมาตั้งหลักใหม่ครับ.......ว่าจะแก้ไขปัญหานี้ยังงัย.....................ผมว่าเรื่องแบบนี้มันไม่ใช่เรื่องของการถูกหลอกนะครับมันเป็นเรื่องของการวินิจฉัยปัญหาครับว่ามันเกิดจากอะไรและเราจะแก้ไขปัญหาได้ตรงจุดหรือป่าว ถ้าเจอจุดมันก็จบ แต่ถ้าไม่เจอนี้สิ แก้ไปเรื่อยน้ำท่วมทุ่ง ครับ..............สรุปตอนนี้ก็ยังไม่สู้แดดครับกลางคืนก็ต้องหาผ้าห่มครับ  ผมต้องทำงัยครับ......ขอบคุณทุกความเห็น จูจุ๊บ!!
sama001_ART
Freshy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 11:15:56 »

วนไปวนมา ลองตรวจดูอีกรอบดีกว่า อ่าวพัดลมคอยร้อนไม่หมุน   ไปร้านที่พี่ thanom ว่าเค้าหลอกมาอีกซักรอบดีกว่า 555
รีเลพัดลม 200
เติมน้ำยา 400
เปลี่ยนลูกศร 100
ล้างแอร์ 800
รวม 1500
ก็ดูกันต่อไปว่าจะ เย็นฉ่ำแบบนี้ไปอีกกี่วัน555
*****ใช้รถเก่ามันก็ต้องทำใจ แต่ถ้าเจอช่างไม่สนใจ อันนี้ทำใจไม่ได้คับ*****
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์