Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
AE92วางเครื่อง4ageต้องแปลงอะไรไหมครับ
*ShoutBox
โพลล์
คำถาม: อยากเปลี่ยนเครื่อง
ทำไง - 0 (0%)
ดีน้อ - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: AE92วางเครื่อง4ageต้องแปลงอะไรไหมครับ  (อ่าน 9195 ครั้ง)
AEproDE
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 09:49:00 »

AE92วางเครื่อง4ageต้องแปลงอะไรไหมครับ *zemo06กำลังอยากเปลี่ยนเครื่องแต่ไม่ค่อยมีข้อมูล  *zemo08พี่คนไหนพอมีความรู้บอกทีครับ ขอบคุณครับ ซึ้ง
คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม
AE Thailand Club Member
Professor

อะไรนะ... อีกทีซิ ....

กำลังใจ: 244

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body
สังกัดพื้นที่: AEWT

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 21:50:22 »

เครื่องเดิมเป็นเครื่องอะไรฮับ เพื่อนๆจะได้แนะนำให้ถูกคับ ผมถนัดแต่ 101 ถ้าเป็น 92 เดี๋ยวถามผู้รู้ให้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2012, 21:52:10 โดย คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม » บันทึกการเข้า

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 17:53:39 »

homsเครื่องเดิมเปนเครื่อง1300/12vครับ ขอบคุณครับ ซึ้ง
AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 18:06:23 »

แล้วถ้าวาง2zz ge6speedจะดีกว่าไหมครับ ผมอยากทำครั้งเดียวหล่อเลยครับขอบคุณครับ ซึ้ง
Professor

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 18:38:49 »

ต่อมาเรื่องงบคร้าบ ตั้งใจไว้ว่าไม่เกินเท่าไหร่ ดูแล้วท่าทางเครื่องเก่าเป็นคาบูแน่ๆเลย เปลี่ยนเป็นเครื่องหัวฉีดแบบนี้ต้องมีการเปลี่ยนถังน้ำมันและปั๊มติ๊กดูดน้ำมันด้วยนะคับ
สำหรับ 2ZZ-ge ถ้างบถึงก็จัดได้เลยครับ แต่ต้องดูการซ่อมบำรุงด้วยนะครับ ว่าจะสะดวกหรือเปล่า เพราะเห็นว่าอยู่ทางเหนือเลยเกรงว่าจะไม่สะดวกเวลา service ครับ

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
Professor

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 18:40:08 »

ใครเคยมีประสบการณ์ช่วยๆกันแนะนำๆได้คร้าบ

AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 23:39:08 »

พอดีรถคันนี้ผมซื้อมา67000ครับได้ปีกว่าใช้งานอย่างเดียวยังไม่เคยซิ่ง แต่ตอนนี้อยากแต่งแต่ขอแบบพอดีๆเรื่องงบผมอยู่ประมาณ170000-200000ครับเดียวผมถ่ายรูปรถให้ดูครับทุกอย่างเดิมเสียอย่างเดียวแอร์ไม่เย็นจะเปลี่ยนคอมใหม่ก็กะไรอยู่เพราะกะว่าจะเปลี่ยนเครืองใหม่แล้วช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับว่าจะเริ่มจากจุดไหน ขอบคุณครับ ซึ้ง ซึ้ง ซึ้ง
AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 23:45:48 »

อ่ออีกอย่างครับผมเห็นพี่ๆชอบไปอู่พี่แฟร์กันเห็นพี่ๆที่เขาโพสว่าดีงานคุณภาพไปที่เดียวจบผมก็อยากไปใช้บริการพี่เขาบ้างเพราะที่ร้านพี่เขามีทั้งเครื่อง-อะไล่ครบครั่นไปที่เดียวจบเลยพี่ๆคนไหนเคยไปใช้บริการช่วยบอกหน่อยครับ
AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 23:49:22 »

ช่วยตอบเยอะหน่อยน่ะครับจะได้เอาไปประกอบการตัดสินใจ ไกลไม่เปนไรหรอกครับทำไงได้ก็ใจรักAE aomm555555+ ก๊ากๆๆ เก๊กหล่อ!!! homsขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
Professor

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 11:12:08 »

ถ้ามีงบถึงแบบนี้เลือกหลายได้หลายรุ่น ครับ ทั้งฝาดำหกเกียร์ สามเอสวางแล้วห้องเครื่องดูสวยงามและแรงด้วยครับ ถ้าจะติดแก๊สด้วยตอนนี้ผมคงเชียร์ฝาดำหรือสามเอส ครับ เพียงพอกับความต้องการแล้ว

เครื่องก็เป็นเพียงองค์ประกอบหนึ่งของรถครับ ยังมีพวกระบบช่วงล่าง ที่ต้องดูแลอีกนะครับ เพราะรถเราอายุมากแล้วพวกลูกยาง ลูกหมาก โช๊ค บลาๆๆ อีก ไหนจะระบบเบรคอีก หลายอย่างเลยนะครับ ยางอีกนานหรือยัง  คิดๆๆราคาไปก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน ลองดูนะครับ

ยิ่งถ้าได้รถเดิมๆมาแล้ว สำหรับตอนนี้นะครับ ถ้ามีงบ จัดยกชุดเปลี่ยนเลย เพื่อความปลอดภัย พวกอะไหล่ช่วงล่าง งบแบบนี้ได้โช๊คอย่างดี สตรัทปรับเกลียวหนึบๆซักชุด
ดูระบบเบรคผ้าเบรค น้ำมันเบรค  พวกลูกหมาก จัดการเปลี่ยนเลย ของใหม่ล้วนๆ ขับหายห่วงเลย

ถ้าเริ่มแต่งหรือจะทำอะไร อันนี้แนะนำให้ศึกษาให้ดีก่อนนะครับ จากเวปก็ได้ ผมว่าเยอะเลยหล่ะ เพราะ ถามว่ามีงบขนาดนี้โยนลงตูม แป๊บๆ มันก็เสกให้เป็นคันใหม่ได้อยู่แล้วครับ แต่มันไม่สนุกหน่ะซี อิอิ (หรือว่าผมคิดไปคนเดียวหว่า 555)

เพราะพอเราได้ข้อมูลเยอะแล้ว ก็จะรู้สิ่งที่เราต้องการจริงต้องใช้จริงๆได้ แล้วก็จะบริหารงบในการแต่งรถได้อย่างลงตัวครับ

ถ้าสงสัยอะไร ถามอย่างเดียวครับ 555 ทั้งหมดความเห็นส่วนตัวผมนะคับ ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2012, 11:13:04 โดย คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม » บันทึกการเข้า

Professor

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 11:16:12 »

เรื่องอู่ ยังไงลองโทรสอบถามพี่เค้าดูก่อนก็ได้ครับ น่าจะให้คำปรึกษาได้อยู่ครับ

AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 19:31:59 »

ที่พี่ว่ามาผมว่าก็ถูกน่ะครับผมมั่วคิดแต่แต่งแรงกับสวยอย่างเดียวเลย homzลืมคิดเรื่ององค์ประกอบสำคัญของรถไปซะสนิจเลย
ผมอยากรู้ว่าเมื่อมีงบประมาณนี้ผมควรเริ่มจุไหนก่อนครับผมจะลองยกตัวอย่างให้พี่ดูตามความคิดผมคราวๆก่อนน่ะครับถ้าผิดยังไงพี่ช่วยเสริมทีครับ homs1.ควรทำสีรถก่อนไหมครับ2.แล้วลงเครื่องใหม่3.เปลี่ยนลูกยางอะไหล่ที่เป็นยางเก่ารอบคนใหม่ดีไหมครับ4.เปลี่ยนพวกโช๊คกับเช็คและเสริมช่วงล่างใหม่5.เปลี่ยนแม็กยางแบรกใหม่ยกชุดเลยดีไหมครับ6.ติดแก๊สน่าจะดีไหม7.แม็กae92ถ้าผมจะใส่ขอบ17"จะไหวไหมครับเอาแบบหน้าตื่นหลังลึกหน้า17"225-45หลัง17"225-50จะต้องทำอะไรใหม่หรือเปล่า8.ระหว่าง3sกับ4a geฝาดำหกเกียร์พี่ว่าผมควรเล่นตัวไหนดีระหว่างเกียร์ธรรมดากับออโต้ควรเล่นแบบไหน ซึ้ง hozdพี่คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม *กูรูวิชาการ* สุดยอด
Professor

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 22:57:17 »

อันตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับผม บอกไว้ก่อนแหะๆ

1.ควรทำสีรถก่อนไหมครับ
2.แล้วลงเครื่องใหม่

ตั้งใจไว้ว่าจะทำสีทั้งหมดภายใน ภายนอก หรือว่าจะทำสีภายนอกอย่างเดียวครับ ?
ถ้าตั้งใจทำทั้งหมดภายในภายนอก น่าจะทำก่อนวางเครื่องนะครับ เพราะต้องถอดชิ้นส่วนออกมาหมดเลย ยกเครื่องออกมาด้วย หมดพ่นทั้งคันครับ  ถ้าทำภายนอกอย่างเดียว ก็วางเครื่องก่อนก็ได้คับ แล้วค่อยทำสี แต่ถ้าใจผม วางเครื่องก่อนครับ เพราะเป็นค่าใช้จ่ายหลักที่จะเปลี่ยนแปลงรถคันนี้

3.เปลี่ยนลูกยางอะไหล่ที่เป็นยางเก่ารอบคนใหม่ดีไหมครับ
ดีมากๆครับ อะไหล่ช่วงล่าง เช็คให้หมด ครับ ใช้ยาวๆนับ 1 ใหม่เล้ยย

4.เปลี่ยนพวกโช๊คกับเช็คและเสริมช่วงล่างใหม่
ต้องถามสไตลืว่าชอบหนึบๆ หรือนุ่มขับสบายแม่ไม่บ่น อิอิ ชอบขับรถเร็วมั้ยครับ หรือว่าขับปกติก็เลือกใช้ให้ถูกตามสภาพการขับขี่ครับ

โช๊คแต่งหรือว่าโช๊คซิ่งนั้น มันมากับสภาพแข็งและกระด้างกว่าโช๊คเดิมอยู่แล้ว
แต่จะให้ประสิทธิภาพมากกว่า ชอบมุด ชอบเข้าโค้งแรงๆ โช๊คช่วยได้ฮับ

5.เปลี่ยนแม็กยางแบรกใหม่ยกชุดเลยดีไหมครับ

เขาว่าจากรถเดิมๆ เปลี่ยนแม๊กซ์แล้วก็ดู เป็นรถซิ่งได้ครับ อิอิเลือกให้หมาะกับรถครับ ยางเลือกยางไทยหรือยุ่น จะดีกว่าครับ อยากออกตัวดีๆ ไม่เปลืองแรงเครื่องมากก็ ขอบ 15 มาตรฐานรถแต่งเลยฮับ เข้ากันๆ กับเออีเลย ส่วนเบรคลองให้ช่างเช็คดูครับ จะซ่อมหรือจะอัพเกรดเบรคให้ดีกว่าเดิม ก็ขึ้นกับงบประมาณครับ ดูในเวปได้เลย

6.ติดแก๊สน่าจะดีไหม

ใช้รถเยอะมั้ยครับ เป็นรถหลักเลยหรือเปล่า ใช้รถบ่อยควรติดครับ เหลือเงินก็เอามาแต่งรถต่อ อิอิ

7.แม็กae92ถ้าผมจะใส่ขอบ17"จะไหวไหมครับเอาแบบหน้าตื่นหลังลึกหน้า17"225-45หลัง17"225-50จะต้องทำอะไรใหม่หรือเปล่า

เรื่องแมกซ์น่าจะใส่ได้อยู่ครับ 17  เลือกลายที่ชอบได้เลย

8.ระหว่าง3sกับ4a geฝาดำหกเกียร์พี่ว่าผมควรเล่นตัวไหนดีระหว่างเกียร์ธรรมดากับออโต้ควรเล่นแบบไหน

ชอบซิ่ง ชอบลากรอบ ชอบขับแบบอารมณ์รถแข่ง ธรรมดาเลยฮับ ข้อดีคือดูแลง่ายกว่า จังหวะเร่งแซง(น่าจะ) ดีกว่าออโต้ ข้อเสียคือ ห้ามรถติด อิอิ เหยียบคลัชกันกระจาย อิอิ

ชอบขับชิวๆ มือหนึ่งกุมพวงมาลัย อีกมือกุมสาวข้างๆเน้นออโต้ครับ แหะๆ

ส่วนเรื่องเครื่องแล้วแต่งบเลยครับ  GE เหมือนกัน โดยส่วนตัวผมเทใจให้ฝาดำ เพราะชอบเครื่องเหมือนเจ วางขวาง อิอิ ลองดูภาพในเวปก็ได้ครับ วางแล้วหน้าตาจะเป็นยังไง ทั้งสองเครื่องเลย แถมมีหกเกียร์อีก อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2012, 22:58:52 โดย คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม » บันทึกการเข้า

Professor

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 22:59:57 »

ทั้งหมดนี้ลองจัดลำดับความสำคัญก่อนครับ จะทำอะไรยังไงก่อนหลัง แล้วมันจะมาเกี่ยวกับงบประมาณเพื่อเลือกซื้อของครับ 

AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 21:18:18 »

ขอบคุณครับ สุดยอด สุดยอด
AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 21:20:30 »

งั้นผมวาง4ageฝาดำล่ะกันO.K สุดยอด
AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 21:24:44 »

อ่อลืมบอกไปครับรถคันนี้ผมซื้อมาในราคา67000บาทครับเดี่ยวลงรูปให้ดูครับไม่รู้ว่าสวยหรือเปล่าดีหรือเปล่าเดี๋ยวให้พี่ดิชมหน่อยล่ะกันน่ะครับ
 ซึ้ง สุดยอด
AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 21:43:47 »

อ่อลืมถามรถพี่วาง3sgteจากร้านพี่แฟร์ใช่ไหมครับ aom6ดีหรือเปล่าครับมีเสียจุกจิกหรือเปล่า
 สุดยอด ซึ้ง
tomae92
Junior

คันนี้รักมากมาย

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 21:59:16 »

ผมมีเครื่อง4age16v.ยกลงจากรถครับสนใจโทร0875640475
เครื่องพร้อมเกียรธรรมดา5เกียร+กล่อง+สายไฟครับน้า บายๆ
Professor

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 12:13:11 »

โอว เปล่าคร้าบ เครื่อง 4อีเทอร์โบ ครับ อันนี้พี่ที่รู้จักเค้าวางให้ แบบเดิมๆไม่ได้ทำอะไรเลยก็ วิ่งมา 3 ปี 5 หมื่นโล เปลี่ยนเช็คของเหลวตามระยะ ขับยาวๆครับ

AEproDE
Freshy
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 16:33:10 »

homsติดโบแล้วดีไหมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์