Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
จะแจ้งติดแก๊ส แต่เลขเครื่องไม่ตรง ถามผู้รู้
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะแจ้งติดแก๊ส แต่เลขเครื่องไม่ตรง ถามผู้รู้  (อ่าน 3437 ครั้ง)
chungnuy
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 22:19:39 »

รถผมจะแจ้งติดแก๊ส    แต่เลขเครื่องไม่ตรงกับในเล่ม เพิ่งวางเครื่องมาใหม่แต่ยังไม่ได้แจ้งลงเล่ม. อยากถามผู้รู้ว่าเวลาไปแจ้งตรวจสภาพติดแก๊ส LPG ทางขนส่งเขาจะขูดเลขเครื่องหรือเปล่า  เพราะเครื่องที่ซื้อมามันไม่มีใบอินวอยซ์มาด้วย
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 23:36:55 »

ไม่ได้ขูดเลข เครื่องครับ

ขูดแค่เลข ตัวถังรถครับ  แต่ผมตรวจที่ข่นส่ง กทม จัตตุจักร
ค่อนข้างจะเข้ม งวดหน่อย  เอกสารต้องครบจริง เขา เอาไฟฉายส่องทุกจุด ครับ
และต้องติดสติ๊กเกอร์ LPG สีเขียวที่ด้านท้าย ด้วย ครับ ถังแก๊สต้องตรงทั้งขนาด และเลขถัง
ต่อจากนั้นก็แกะอออก อิ  อิ  อิ  เอาแค่ตรวจผ่านลงเล่ม
ก็สะดวกอีกแบบ เขามีช่องสำหรับรถส่วนบุคล แค่ขับเขาไปตรวจ วนออก จ่ายตังส์จบ

เพิ่มให้ครับ
ใบจากทางร้านไปยื่นจดมีอายุ 15 วันครับ เกินกว่านั้นไปเกิน 1 ปี
จะมีค่าปรับล่าช้า จำไม่ได้ว่ากี่บาท

เอกสารมี
สมุดเล่มประจำรถ
หนังสือรับรองการติดตั้งและทดสอบการติดตั้งการใช้ก๊าซฯ
ใบประกอบวิชาชีพ กว. ของผู้ตรวจ
รูปถ่าย สี Print สี ได้ หน้ารถ ทะเบียนรถ พร้อมถังเห็นเลขถังแก๊ส
หนังสือแต่งตั้งร้านที่ติด ว่าสามารถ ติดตั้งก๊าซได้
หนังสือรับรองการติดตั้งจากทางร้าน ส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์ รถที่ใช้ก๊าซ
รายละเอียด รายการของที่นำมาใช้ติดตั้ง ครับ

เอกสารต้องใช้ตัวจริงหมด 
********ควรถ่ายเอกสารทั้งหมดเก็บไว้ที่เราอีกชุดครับ  ทั้งหมด
เพื่อ เอาไว้ดู อย่างเดียว อิ  อิ  อิ 

บายๆ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
chungnuy
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 09:17:49 »

โอ้โฮ้...แจ่มแจ้งจริงๆ ..ครบทุกขั้นตอน..ขอบคุณครับ   บายๆ
golffy
Freshy

กำลังใจ: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2012, 10:12:43 »

ถ้าไม่ได้ไปตรวจจะเป็นไรมั้ยครับ
G@USS
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2012, 16:24:05 »

ก็ ถ้า ตำรวจขอตรวจ เจอถ้าท่าน เอะใจ
ก็น่าจะโดน ค่าปรับเรื่องดัดแปลงสภาพรถครับ

===========================
ค่าภาษีประจำปีไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงอะไรครับ
แค่แก้ในเล่ม ใช้งานชนิด 2 เชื้อเพลิง

===========================
ประสบการณ์ จากรถปิคอัฟ ป้ายเขียว มีหลังคาแครี่บอย บอกเล่าครับ
โดนเรียกตรวจขอดูสำเนาทะเบียนรถก่อนเลย
โดนไป แอบๆ  ใบแดง 1 ใบ
ท่านว่าใช้งานรถผิดประเภท จดทะเบียนไม่ตรงในเล่ม
หลังจากนั่นผมเอาไปแก้เล่ม
ในเล่มลงว่า " รถกระบะส่วนบุคคลแบบบรรทุกมีหลังคา " ครับ

จนถึงทุกวันนี้ยังโดน ขอเรียกตรวจแต่ไม่มีปัญหาอะไร ครับ
ค่าภาษีประจำปี  จากเดิม 900 ==>1100 บาทครับ

มีอีกกรณี ถ้ามีแอร์ตู้แขวนด้านหลังกระบะ พี่ที่สรรพสามิตร
บอกว่าต้องเสียภาษีตู้แอร์ด้วยนะครับ
ซึ่งผมเองก็ เลือกเอาแอร์แขวน ที่เสียภาษีเรียบร้อยมีสติ๊กเกอร์ติด
มาด้วย

อันนี้ก็อาจจะโดนจับปรับ กันได้นะครับ

มาเล่าสู่กันฟังครับ

บายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2012, 16:25:29 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์