Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
เวลาหักเลี้ยวสุด...มันมีเสียงดัง...อย่ามากก
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาหักเลี้ยวสุด...มันมีเสียงดัง...อย่ามากก  (อ่าน 4149 ครั้ง)
BigApple
Freshy
*

" สุขก็ยิ้ม ทุกข์ก็ยิ้ม "

กำลังใจ: 4

« เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 21:24:25 »

เวลาหักเลี้ยวสุด...ตอนแรกเป็นทางขวา ตอนนี้เริ่มเป็นทั้งสองด้านและคะเวลาหักเลี้ยวสุดๆ...จะมีเสียงดังอย่างมาก ยิ่งลงลานจอดรถ หรือขึ้นลานจอดรถ...ดังสนานเลยคะ
เปลี่ยนหัวเพลามาแล้ว...ไม่หาย...ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรคะ...มีใครพอทราบบ้าง...อยากรู้เบื้องต้นก่อนเอาไปเข้าอู่...จะได้ไม่โดนหลอกอะไรมากมายอะคะ ^^ รบกวนท่านผู้รู้ตอบด้วยนะคะ ^^ ซึ้ง
คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม
AE Thailand Club Member
Professor

อะไรนะ... อีกทีซิ ....

กำลังใจ: 244

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body
สังกัดพื้นที่: AEWT

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม 2012, 22:36:48 »

จากอาการผมคาดว่าน่าจะเป็นเพลานะครับ ดังแก๊กๆๆๆๆๆๆ เหมือนเหล็กขัดกันเลยหล่ะครับ แล้วที่เปลี่ยนหัวเพลา เปลี่ยนเฉพาะหัวหรือทั้งเส้นครับ ทั้งเส้นเก่ายี่ป่นตกราคา พันกว่าบาท ครับ แนะนำให้เปลี่ยนทั้งเส้นนะครับ เปลี่ยนเฉพาะหัวเดี๋ยวก็กลับมาดังอีกครับ

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
BigApple
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 17:01:07 »

เปลี่ยนแค่หัวเพลาอะคะ... ถึงว่ามันยังดังอยู่... ขอบคุนนะคะ  จูจุ๊บ!!
G@USS
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:28:41 »

อาการเสียง เป็นแบบไหน ครับ

เบื้องต้น ยกรถดูเลย น่าจะชัดเจน ครับ

ลูกปืน ล้อ ตรวจสอบดูครับ

เพลาขาว ด้านยาว มันยังมีลูกตุ้มยางไว้ถ่วงแกน ยังอยู่หรือชำรุด
ตรวจสอบดูครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
OFF54 (GROOVE RIDER MEMBER)
Professor

กำลังใจ: 619

รถยนต์: all new cityและ เออี101 สีดำ
รหัสเครื่องยนต์: i-vtec120แรงม้า เออี วาง20วาล์วฝาขาวๆ
อุปกรณ์แต่งรถ: กะจังสปอรต์โมดูโร่ น้ำมันอี20 เครื่องวีเทค. เออีก็ เบาะตัวนอก กะจังเอส
สังกัดพื้นที่: ปทุมธานี and all area
ที่อยู่: จงมีความสุขทุกครั้งที่เจอคนที่คุณไม่ชอบขี้หน้าความสุขจะฆ่าคนพวกนั้นให้ตายเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 11:32:27 »

อาการเสียง เป็นแบบไหน ครับ

เบื้องต้น ยกรถดูเลย น่าจะชัดเจน ครับ

ลูกปืน ล้อ ตรวจสอบดูครับ

เพลาขาว ด้านยาว มันยังมีลูกตุ้มยางไว้ถ่วงแกน ยังอยู่หรือชำรุด
ตรวจสอบดูครับ

สุดยอด

รับติดตั้งกล้องวงจรปิดย่านสะพานใหม่ บางเขน ดอนเมือง สายไหม  พร้อมระบบ เน็ตเวริค์ เต็มรูปแบบ  ติดต่อ 086-3935643  ออฟครับ ราคาเป็นกันเอง

BigApple
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 20:10:38 »

ขอบคุน สำหรับคำตอบนะคะ  เดี๋ยวสอบเสร็จคงได้จัดการ
waikhongsong
Super Senior

กำลังใจ: 36

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 11:46:26 »

แนะนำน่ะ
1. เอารถไปเช็คช่วงล่างก่อน แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะทำหรือไม่ จะได้รู้ว่ามันน่าจะเป็นอะไร ตอนเขาเช็ตดูใกล้ๆ ด้วยน่ะ ว่ามันมีเสียงอะไรหรือไม่ เช่น เขาจะหมุนล้อดู (ดูลูกปืน เพลา) มันมีเสียงมั้ย ขยับล้อซ้ายขวา ว่าแน่นหรือไม่ มีเสียงแปลกๆ มั้ย อันนี้ดูลูกหมากคันชัก เอารถไว้กับพื้น กดรถดู มีเสียงปกติมั้ย อันนี้ดูพวกโช๊ค ลูกหมากกันโครง
2. เช็คมาแล้วค่อยวิเคราะห์อาการว่ามันน่าจะจริงมั้ย
จากที่เล่ามามันน่าจะเป็นได้ดังนี้ (ต้องดูของจริง เจ้าของรถไปสังเกตเอง)
1. ลูกหมากคันชัก(ไม้ตีกลอง)
2. เพลาขับ (แบบเฟืองขบกันมันสึก) ถ้าเป็นดังนี้ต้องเปลี่ยนทั้งเส้น มีร้านซ่อม แต่ใช้ได้นานหรือไม่มีรู้
ลองดูครับ

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
BigApple
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 เมษายน 2012, 18:13:39 »

เค้า บอกว่า ดุมเสีย...เกี่ยวกันไหมคะ...
Professor

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 เมษายน 2012, 20:21:44 »

ลองเอามือ ล้วง ล้อด้านในมีคราบจาระบี หรือมีคราบอะไรเกาะอยุ่หรือเปล่าครับ ในใจผมยังคิดว่าเป็นเพลาอยู่เลย แต่ไม่เห็นอาการรถเหมือนช่างเลยยืนยันไม่ได้ครับ

ส่วนดุมล้อเสียไม่เคยเจอมาก่อนเลย ถ้าเปลี่ยนดุม ของเก่าเซียงกง พร้อมจานเดิม คู่นึงไม่น่าเกินพันนึงไม่รวมค่าแรงครับ

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
BigApple
Freshy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 เมษายน 2012, 18:49:07 »

มีร้านแนะนำ ที่ทำช่วงล่างบ้างไหมคะ... ซึ้ง หนูอยู่แถวปากเกร็ด...  ขอบคุณล่วงหน้าคะ
Professor

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 เมษายน 2012, 11:56:30 »

ถามน้าๆในพื้นที่บางกอกตะวันตกเลยครับ เข้าไปโพสลองถามเลยครับผม

petchrak
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2012, 14:37:19 »

หัวเพลามีด้านนอกและด้านในน่ะครับ ถ้าเปลี่ยนด้านนอกไม่หายต้องเช็คด้านในดูครับ เคยมีอาการเหมือนกัน ช่างเคยบอกให้เช็คถ้าเลี้ยวซ้ายสุดดังตัวขวาเสีย ถ้าเลี้ยวขวาสุดดังตัวซ้ายเสีย แล้วช่างก็เช็คหัวเพลาตัวในที่เสียบติดกับเครื่องให้ด้วยแต่ช่างบอกว่าโอกาศเสียน้อยกว่าตัวนอก  เนื่องจากว่าการขยับตัวจะน้อยกว่า จะเกิดก็ต่อเมื่อ ยางแท่นเครื่องมีปัญหาแล้วทิ้งไว้นานไม่ได้เปลี่ยน ผมเคยไปทำที่ร้านสามัคคีกลการในซอยสามัคคี ฝีมือก็โอเคครับราคาไม่แรง
blackcuffa
Sophomore
**

กำลังใจ: 0

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2012, 19:51:43 »

เป็นเหมือนกันเลยครับ เลยบอกให้ช่างเช็คมีไรมีปัญหาให้เปลี่ยนให้หมดเลย
ร้านเลยเปลี่ยนมาดังนี้
*สายพานราวลิ้น
*ลูกลอก
*เฟืองสายพาน
*น๊อตยึดข้อเหวียง
*ซีลฝาหน้า-ซีลเพลาราวลิ้น
*สายพานไดร
*สายพานแพร์
*สายพานพาวเวอร์
*ลูกหมากปีกนกล่าง
*ลูกหมากคันชัก

ตอนนี้พอเลี้ยวสุดๆ ก็เป็นเหมือนกันเลย หรือบางทีเข้าเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคหักพวงมาลัยค้างอยู่ ก็เป็นเหมือนกันเลย Y_Y
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์