Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
...::: อยากเปลี่ยนท่อ AE-101 เครื่องยนต์ 4A-FE เกียร์ออโต้แนะนำหน่อยครับ :::...
*ShoutBox
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ...::: อยากเปลี่ยนท่อ AE-101 เครื่องยนต์ 4A-FE เกียร์ออโต้แนะนำหน่อยครับ :::...  (อ่าน 11514 ครั้ง)
tuanger
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 11:16:13 »

..... ตามหัวข้อกระทู้เลยนะครับ .....

.... ขอบคุณครับ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2012, 10:33:53 โดย tuanger » บันทึกการเข้า
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2012, 13:54:50 »

..... แง่ววว ผู้รู้ไปไหนกันหมดหว่า T_T .....
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 23:52:48 »

จ๊ากๆ จ๊ากๆ จ๊ากๆ
waikhongsong
AE Thailand Club Member
Super Senior

กำลังใจ: 36

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 11:26:38 »

ไม่ต้องถอดออกมาหลอกครับ เอาออกมาเหมือนไฟหน้า ไฟหรี่ ผมก็เปลี่ยนมาเป็นไฟกระพริ๊บหลายๆ สี ลายตาดี หลอดละ 10 บาทมั้ง

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 13:13:49 »

ไม่ต้องถอดออกมาหลอกครับ เอาออกมาเหมือนไฟหน้า ไฟหรี่ ผมก็เปลี่ยนมาเป็นไฟกระพริ๊บหลายๆ สี ลายตาดี หลอดละ 10 บาทมั้ง

..... ยังไงเหรอครับ งงอะ T_T .....
kontuadum@อีบีเอศูนย์สี่เจ็ด
High Super Senior

ก็แค่เครื่องยนต์เดิมแต่ใจเกินร้อย

กำลังใจ: 171

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 13:19:21 »

มันจะต้องบีบตรงข้างๆอ่ะคร๊าบ
มันก็จะหลุดออกมา ส่วนหลอดอันนี้จำมะได้แล้วคร๊าบว่าแบบไหน
แต่ถ้าไม่อยากถอดก็จัด LED ซักเส้นนึงต่อพ่วงเข้ากะไฟส่องป้ายก็จบแล้วคร๊าบ

tuanger
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 13:28:03 »

มันจะต้องบีบตรงข้างๆอ่ะคร๊าบ
มันก็จะหลุดออกมา ส่วนหลอดอันนี้จำมะได้แล้วคร๊าบว่าแบบไหน
แต่ถ้าไม่อยากถอดก็จัด LED ซักเส้นนึงต่อพ่วงเข้ากะไฟส่องป้ายก็จบแล้วคร๊าบ

..... อ่อออ ครับผม .....

.... ขอบคุณมากครับ เด๋วจะลองไปบีบดูก่อน ....
G@USS

กำลังใจ: 29

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2012, 14:11:39 »

ตามนั่นครับ  งานนี้ต้องมุด นิดหนึ่งถ้าไม่ชำนาญ

จะชัดเจนกว่า  ที่ตัวโคมหลอดไฟส่องแผ่นป้ายทะเบียน
จะมี อยู่ 2 เขี้ยว มีด้านหนึ่งใช้มือบีบได้  บีบเสร็จออกแรงดึง
ให้ออกแรงนิดหนึ่งอาจจะติดแรงเขี้ยวอีกฝั่งหนึ่ง ซึ่งส่วนใหญ่ จะแน่น
เสร็จแล้ว  เขี้ยวแตกครับเนื่องจากของเก่า นานๆ  จะเปลี่ยนสักที

เตรียมหา เทป กาว 3M หรือของมือสองรอเปลี่ยนทั่งเป้าไปเลย ครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2012, 19:03:46 »

ตามนั่นครับ  งานนี้ต้องมุด นิดหนึ่งถ้าไม่ชำนาญ

จะชัดเจนกว่า  ที่ตัวโคมหลอดไฟส่องแผ่นป้ายทะเบียน
จะมี อยู่ 2 เขี้ยว มีด้านหนึ่งใช้มือบีบได้  บีบเสร็จออกแรงดึง
ให้ออกแรงนิดหนึ่งอาจจะติดแรงเขี้ยวอีกฝั่งหนึ่ง ซึ่งส่วนใหญ่ จะแน่น
เสร็จแล้ว  เขี้ยวแตกครับเนื่องจากของเก่า นานๆ  จะเปลี่ยนสักที

เตรียมหา เทป กาว 3M หรือของมือสองรอเปลี่ยนทั่งเป้าไปเลย ครับ

..... สงสัยจะต้องเตรียมหาอะไหล่แน่นอนเลย เพราะ จากอายุรถแล้ว .....

.... เจ้าพลาสติกสีดำนี้ไม่น่าจะทนแรงมือได้ ....

... แล้วขั้วของหลอดเป็นแบบชนิดไหนเหรอครับ ...

... ขอบคุณครับ ...
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012, 11:36:44 »

..... อยากได้เบ้าไฟส่องสว่างป้ายทะเบียนกันชนหลังของ AE-101 อ่ะครับ .....

.... จำนวน 2 ชิ้น ราคาประมาณชิ้นละเท่าไหร่ PM มาเลยครับ ขอบคุณครับ ....
╉『 PiCk_aE101™』╉
Super Senior

กำลังใจ: 3

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2012, 13:30:31 »

ผมบีบนิดเดียวแตกเลยครับ เก่าตามอายุ  ก๊ากๆๆ ก๊ากๆๆ ก๊ากๆๆ ใครจะถอดระวังหน่อยนะครับ แล้วแตกหาที่ไหนเปลี่ยนได้ครับ ร้านธรรมดามีขายไหมครับ

『คลิ๊กด้านล่างครับ ขายของAE10x รถผมประสบณ์อุบัติเหตุ 』<br />http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=42126.0
G@USS

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 16:05:30 »

ขั่วหลอดไฟ เป็นแบบ  หลอดเสียบครับ  แต่รุ่นผมไฟท้ายขาวไม่รู้ว่าเหมือนไฟท้ายส้มหรือเปล่าว
ใช้ขั่วหลอดเดิม ยัด  ใส่ของใหม่ (เทียบ) ได้เลยครับ

ผมเองได้ร้านอะไหล่แถวบ้าน คู่ล่ะ 300 บาทอะไหล่เทียบ AE100 ครับ
คุณภาพ  น่าจะใช้ได้สักระยะ พลาสติกบาง  ไปหน่อย ครับ
ลองหาดู ร้านอะไหล่ ประมาณเก่า แบบอาแป๊ะ ซักหน่อย มีหลงเก็บไว้แน่ๆ  

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 21:04:36 »

ขั่วหลอดไฟ เป็นแบบ  หลอดเสียบครับ  แต่รุ่นผมไฟท้ายขาวไม่รู้ว่าเหมือนไฟท้ายส้มหรือเปล่าว
ใช้ขั่วหลอดเดิม ยัด  ใส่ของใหม่ (เทียบ) ได้เลยครับ

ผมเองได้ร้านอะไหล่แถวบ้าน คู่ล่ะ 300 บาทอะไหล่เทียบ AE100 ครับ
คุณภาพ  น่าจะใช้ได้สักระยะ พลาสติกบาง  ไปหน่อย ครับ
ลองหาดู ร้านอะไหล่ ประมาณเก่า แบบอาแป๊ะ ซักหน่อย มีหลงเก็บไว้แน่ๆ 

..... เสริมครับๆ เรียกว่าหลอดขั้ว T10 ครับ ^^ .....

.... เป็นหลอดขั้วเดียวกับไฟส่องห้องเก็บของกระโปรงหลังของ AE-101 ....
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 21:27:59 »

ตามนั่นครับ  งานนี้ต้องมุด นิดหนึ่งถ้าไม่ชำนาญ

จะชัดเจนกว่า  ที่ตัวโคมหลอดไฟส่องแผ่นป้ายทะเบียน
จะมี อยู่ 2 เขี้ยว มีด้านหนึ่งใช้มือบีบได้  บีบเสร็จออกแรงดึง
เสร็จแล้ว  เขี้ยวแตกครับเนื่องจากของเก่า นานๆ  จะเปลี่ยนสักที

..... ได้มาแล้วครับ ^^ ของยุ่นแท้ KoiTo .....

.... ไปตั้งกระทู้รับซื้อในเว็ปบอร์ดเพื่อนบ้าน ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ ....

... ความอยากรู้อยากเห็นของผมเริ่มเกิด ยังไงเด๋วก็มีกระทู้ประเภทนี้มาอีกเรื่อยๆ แน่นอน ...

... ว่าแต่ว่า อยากทราบวิธีแกะแผงควบคุม(เปิด,ปิด)กระจกไฟฟ้าทั้ง 4 ประตูอ่ะครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 21:30:12 โดย tuanger » บันทึกการเข้า
G@USS

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 21:57:45 »

อืม  

ไขน็อต ตรงก้านดึงเปิดด้านในออก
ดันชุดก้านเปิดด้านใปด้านหน้า หรือหลัง  ดูเอา มันจะขยับได้ เอาให้หลุดจากประตู คาไว้แค่นั้น
งัดไล้ตามขอบประตูด้านใน ครับ  เป็นหมุดกด ดึงตรงเลยที่แผงไม้อัด

ติดตรงไหนก็ ค่อยๆ เกะ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2012, 07:33:24 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

tuanger
Freshy
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012, 22:02:00 »

อืม 

ไขน็อต ตรงก้านดึงเปิดด้านในออก
ดันชุดก้านเปิดด้านใปด้านหน้า หรือหลัง  ดูเอา มันจะขยับได้ เอาให้หลุดจากประตู คาไว้แค่นั้น
งัดไล้ตามขอบประตูด้านใน ครับ  เป้นหมดกด ดึงตรงเลยที่แผงไม้อัด

ติดตรงไหนก็ ค่อยๆ เกะ ครับ

ขอบคุณครับ เด๋วจะลองทำดูครับ พอดีอยากซนจะแกะเอาไปหุ้มเคฟร่า
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 19:30:08 »

..... มีเรื่องใหม่อยากจะทำถาม Guru แต่อยากใช้กระทู้เดิม .....

.... ลดความรกในเว็บบอร์ดครับ อิอิ ....
คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม
Professor

อะไรนะ... อีกทีซิ ....

กำลังใจ: 244

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body
สังกัดพื้นที่: AEWT

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 23:28:45 »

ไขควงเลยคร้าบ ไล่ไขทีละตัวๆเลย

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 00:08:58 »

ไขควงเลยคร้าบ ไล่ไขทีละตัวๆเลย

..... ขอบคุณครับ ^^ .....
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 11:10:01 »

..... อัพหน่อยจ๊ะ .....
G@USS

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 21:29:33 »

ทำทะเบียน

ถ้าเป็นป้ายหมวดอักษร รุ่นใหม่ ไม่มีเลข นำหน้าแนะให้ไปเปลี่ยที่ขนส่ง ถูก แท้กว่าครับ

ถ้าเป็นป้ายรุ่นเก่า อยากอนุรักษ์ แบบผมมีตัวเลขนำหน้า หมวดตัวอักษร
ผมเองไปทำที่ ตลาดพูน ทรัพย์ ป้ายเก่าอันเดิมเอาไป พิมพ์แบบอักษรใหม่
ทำสีใหม่ ขส. ยังมีเหมือนเดิมครับ  มีร้านเดียวในตลาดพูนทรัพย์ ส่งเช้า บ่ายได้
350 บาท  ถ้าทิ้งไว้ 300 ต่อป้าย  ราคาเอาเรื่องอยู่ถ้าใจรักก็ต้องยอมครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=21199.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2012, 21:31:02 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

tuanger
Freshy
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 07:48:08 »

ทำทะเบียน

ถ้าเป็นป้ายหมวดอักษร รุ่นใหม่ ไม่มีเลข นำหน้าแนะให้ไปเปลี่ยที่ขนส่ง ถูก แท้กว่าครับ

ถ้าเป็นป้ายรุ่นเก่า อยากอนุรักษ์ แบบผมมีตัวเลขนำหน้า หมวดตัวอักษร
ผมเองไปทำที่ ตลาดพูน ทรัพย์ ป้ายเก่าอันเดิมเอาไป พิมพ์แบบอักษรใหม่
ทำสีใหม่ ขส. ยังมีเหมือนเดิมครับ  มีร้านเดียวในตลาดพูนทรัพย์ ส่งเช้า บ่ายได้
350 บาท  ถ้าทิ้งไว้ 300 ต่อป้าย  ราคาเอาเรื่องอยู่ถ้าใจรักก็ต้องยอมครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=21199.0

..... ของผมรุ่นเก่าครับ 4ฬ-2585 ไม่อยากเปลี่ยนเช่นกันครับ รักของเก่า .....

.... พอดีมีช่างทำป้ายกันน้ำต่างจังหวัดแนะนำผมมา ร้าน หจก. ช.กิจยนต์ ซอยรองเมือง 5 ปทุมวัน ....

... ได้ลายแทงใหม่ใกล้กว่าเดิมด้วย อิอิ ขอบคุณมากครับ ...

... ชื่อร้านอะไรหรอครับ ร้านซ่อมป้ายทะเบียนที่ว่า ...
G@USS

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 08:40:22 »

ในตลาดพูนทรัพย์ มีร้านเดียว ครับแถวๆ  ขายสติกเกอร์ ใน โดมหลังคาด้านหน้าครับ

ร้านตรงปทุมวันที่ได้มาก็งานดี ครับ  สวย เห็นมีเวปเขาด้วย
ตอนแรกก็กะว่าร้านนี้  พอดีต้องใช้รถเลย  หาร้านวันเดียวเสร็จ ครับ

tuanger
Freshy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 19:09:37 »

OK ครับ เด๋วจะโทรไปสอบถามร้าน CKYPLATE.com ร้านเกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถชื่อดังย่าน รองเมือง ปทุมวัน
tuanger
Freshy
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012, 12:43:19 »

OK ครับ เด๋วจะโทรไปสอบถามร้าน CKYPLATE.com ร้านเกี่ยวกับป้ายทะเบียนรถชื่อดังย่าน รองเมือง ปทุมวัน

..... จากร้าน CKYPLATE.com .....

- ซ่อมป้ายทะเบียน 200 บาท ต่อแผ่น
- ป้ายกันน้ำคู่ล่ะ 1600-2000 บาท แล้วแต่ขนาด
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์