Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
4afe วิ่ง 100 เท่าเดิม แต่หลังๆมารอบเครื่องสูงขึ้น
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 4afe วิ่ง 100 เท่าเดิม แต่หลังๆมารอบเครื่องสูงขึ้น  (อ่าน 3080 ครั้ง)
getta
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 16:38:10 »

คือมาขอความรู้ครับไม่ทราบว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไรได้บ้าง
คือ วางเครื่องใหม่มาตั้งแต่ต้นเดือนเมษา 54 วาง 4afe auto ครับและติดแก็สหัวฉีดมาพร้อมเลย ปัญหา คือ รอเครื่องมันขยับสูงขึ้นเมื่อเที่ยวกับตอนวิ่ ง100 แรกๆที่รับรถมาวิ่ง 100 อยู่ที่ ประมาณ 2750 รอบแล้วก็ขยับมากขึ้นๆ จนตอนนี้วิง 100 รอบอยู่ที่ 2800-2900 แล้ว ขึ้นๆลงๆแปลก แต่รู้สึกว่ารถไม่ได้กินแก็สมากขึ้นจนเห็นชัดคือ วิ่งในเมืองได้ 10 โลลิตร ทางไกล 12-13 โลลิตร วิ่งแช่ที่ 100 ตลอดครับเลยเห็นรอบเครื่องมันผิดปรกติ แต่เครื่่องกับเกียร์ไม่เคยสดุด หรือกนะตุกเลยนะครับ วิ่งดีมาก แต่ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึป่าวว่ามันอืดขึ้นนิดๆ อยากจะถามครับว่าใครเคยเจออาการนี้ มาจากสาเหตุไหนได้บ้าง ตั้งแต่วางเครื่องมายังไม่เคยเปลี่ยนอะไหล่อะไรเลย เปลี่ยนแต่น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ออโต้ กรองอากาศแค่นั้น วิ่งมา12000กิโลแล้ว ไม่เคยมีอาการผิดปรกติ รถผมใส่ล้อ 13 นะครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าอะไหล่ชิ้นไหนน่าจะควรเปลี่ยน หรือเกียร์ผิดปรกติแล้ว
yamakute
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 15:46:36 »

ลองจูนใหม่ดูครับ และลองเช็คคลัสดูครับ เผื่อจะใกล้หมด
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 22:26:27 »

หรือ เรือนไมล์  จะกลับบ้านเกิดไปแล้ว หรือเปล่าวครับ
เห็นส่วนใหญ่  C ในวงจรไมล์จะเสื่อมครับ

หรือที่กล่อง ECU แก๊สดึงสัญญาณจากไมล์ มารวนหรือเปล่าวครับ ต้องปรับจูนใหม่
Map แก๊ส อาจจะเพี้ยน ครับ

บายๆ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์