Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
สอบถามผู้ที่ติดแก๊สครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ที่ติดแก๊สครับ  (อ่าน 4443 ครั้ง)
Ao-101@SBA#13
AE Thailand Club Member
Junior

กำลังใจ: 14

« เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 17:54:42 »

อยากทราบว่ารถพี่ๆน้องๆที่ติดแก๊ส เติมน้ำมันอะไรติดถังไว้ครับ แล้วเติมไว้เยอะขนาดไหน
ของผมติดแก๊สมา 2 อาทิตย์ ล่าสุดโดนเรื่องปั๊มติ๊กเจ๊ง  เพิ่งเปลี่ยนมาครับ  ง๋อยเหงา
ผมเติมโซฮอล์ 95 ของบางจากอ่ะครับ ช่างบอกเพราะน้ำมันเน่า ( ใช้แค่ start )
ขอความเห็นด้วยครับ ( มือใหม่สำหรับเรื่องแก๊ส )  แหะๆๆ
TOEY@SBA#12
Super Senior

กำลังใจ: 181

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 18:48:35 »

ผมเติม เบนซิน 91 ติดรถ 200-300 ครับ

Junior

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 21:08:17 »

ผมเติม เบนซิน 91 ติดรถ 200-300 ครับ

เคยมีปัญหาเรื่องปั๊มติ๊กป่าวเต้ย
E20VTU
High Super Senior

กำลังใจ: 317

รถยนต์: EE101
รหัสเครื่องยนต์: 4EFE
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆๆ
สังกัดพื้นที่: สระบุรี

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011, 06:16:59 »

ติดระบบไหนมา ดูด หรือ ฉีด
Junior

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011, 07:44:09 »

ติดระบบไหนมา ดูด หรือ ฉีด

ฉีดครับ
TOEY@SBA#12

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011, 08:54:01 »

เคยมีปัญหาเรื่องปั๊มติ๊กป่าวเต้ย

ไม่เคยมีครับผม

TOEY@SBA#12

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011, 09:05:33 »

ปั๊มติ๊ก (Fuel Pumps) เสีย?
อาการคือ สตาร์ทติดยาก ต้องสตาร์ทแช่ถึงจะติด นานๆเข้าต้องสตาร์ท 3-4 ทีกว่าจะติด เพราะไม่มีแรงดันพอที่จะให้สตาร์ทได้ หรือไหม้เมื่อสตาร์ทแล้วไม่มีน้ำมันมาเนื่องจากการอุดตันของเศษผงภายในถัง

สาเหตุ
- ไม่ได้ใช้น้ำมันเป็นเวลานาน (โดยเฉพาะรถที่ติดแก๊สทั้งหลาย)
- ถังเป็นสนิม(ถังเหล็ก)มีสิ่งสกปรกที่ก้นถัง
- มีน้ำและความชื้นเข้าไปสะสมอยู่ในถังน้ำมัน
- ปั๊มติ๊กเป็นสนิม เป็นเพราะเหลือน้ำมันไม่ท่วมตัวปั๊มติ๊ก

ที่มาของน้ำในถังน้ำมัน

น้ำมันโดยทั่วไปเมื่อเก็บเก่าจะมีความชื้นสะสมโดยเฉพาะโ.... ประกอบถังน้ำมันจะเย็นเนื่องจากมีน้ำมันเบนซินอยู่ พอปั๊มติ๊กทำงานในสภาวะไร้น้ำมัน ปั๊มติ๊กจะร้อนทำให้เกิดความร้อน แล้วเจอกับความเย็นภายในถัง จึงทำให้เกิดเป็นไอน้ำได้ เลยเป็นสาเหตุทำให้เป็นสนิมเมื่อมีอากาศอยู่โดยรอบ (เหมือนน้ำแข็งในแก้ว มีการกลั่นตัวเป็นน้ำนอกแก้วได้)

ซึ่งในถังน้ำมันเราไม่ใช่สูญญากาศ ทำให้มีอากาศไหลเวียนภายในถังได้ ซึ่งน้ำกับอากาศเป็นตัวทำให้เกิดอ๊อกไซด์กับเหล็กที่เป็นชิ้นส่วนของปั๊มติ๊ก แต่ถ้าน้ำมันห่อหุ้มตัวปั๊มติ๊กไว้ ก็เสมือนเป็นการช่วยลดความร้อน และกันการเกิดอ๊อกไซด์ไปในตัวด้วยครับผม

วิธีป้องกัน
- เติมน้ำมัน 91 หรือ 95 ไว้สัก 1/4 ของถัง (91หรือ95 เสื่อมคุณภาพช้ากว่าแก๊สโซฮอล)
- กลับมาใช้ระบบน้ำมันบ้าง (เป็นการตรวจเช็คว่าระบบน้ำมันยังใช้ได้ดีอยู่หรือเปล่า)

Junior

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011, 11:34:27 »

ปั๊มติ๊ก (Fuel Pumps) เสีย?
อาการคือ สตาร์ทติดยาก ต้องสตาร์ทแช่ถึงจะติด นานๆเข้าต้องสตาร์ท 3-4 ทีกว่าจะติด เพราะไม่มีแรงดันพอที่จะให้สตาร์ทได้ หรือไหม้เมื่อสตาร์ทแล้วไม่มีน้ำมันมาเนื่องจากการอุดตันของเศษผงภายในถัง

สาเหตุ
- ไม่ได้ใช้น้ำมันเป็นเวลานาน (โดยเฉพาะรถที่ติดแก๊สทั้งหลาย)
- ถังเป็นสนิม(ถังเหล็ก)มีสิ่งสกปรกที่ก้นถัง
- มีน้ำและความชื้นเข้าไปสะสมอยู่ในถังน้ำมัน
- ปั๊มติ๊กเป็นสนิม เป็นเพราะเหลือน้ำมันไม่ท่วมตัวปั๊มติ๊ก

ที่มาของน้ำในถังน้ำมัน

น้ำมันโดยทั่วไปเมื่อเก็บเก่าจะมีความชื้นสะสมโดยเฉพาะโ.... ประกอบถังน้ำมันจะเย็นเนื่องจากมีน้ำมันเบนซินอยู่ พอปั๊มติ๊กทำงานในสภาวะไร้น้ำมัน ปั๊มติ๊กจะร้อนทำให้เกิดความร้อน แล้วเจอกับความเย็นภายในถัง จึงทำให้เกิดเป็นไอน้ำได้ เลยเป็นสาเหตุทำให้เป็นสนิมเมื่อมีอากาศอยู่โดยรอบ (เหมือนน้ำแข็งในแก้ว มีการกลั่นตัวเป็นน้ำนอกแก้วได้)

ซึ่งในถังน้ำมันเราไม่ใช่สูญญากาศ ทำให้มีอากาศไหลเวียนภายในถังได้ ซึ่งน้ำกับอากาศเป็นตัวทำให้เกิดอ๊อกไซด์กับเหล็กที่เป็นชิ้นส่วนของปั๊มติ๊ก แต่ถ้าน้ำมันห่อหุ้มตัวปั๊มติ๊กไว้ ก็เสมือนเป็นการช่วยลดความร้อน และกันการเกิดอ๊อกไซด์ไปในตัวด้วยครับผม

วิธีป้องกัน
- เติมน้ำมัน 91 หรือ 95 ไว้สัก 1/4 ของถัง (91หรือ95 เสื่อมคุณภาพช้ากว่าแก๊สโซฮอล)
- กลับมาใช้ระบบน้ำมันบ้าง (เป็นการตรวจเช็คว่าระบบน้ำมันยังใช้ได้ดีอยู่หรือเปล่า)

ขอบใจน้องเต้ย สำหรับข้อมูลครับ
E20VTU

กำลังใจ: 317

รถยนต์: EE101
รหัสเครื่องยนต์: 4EFE
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆๆ
สังกัดพื้นที่: สระบุรี

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011, 16:57:40 »

ตามนั้น
miny@SBA#07
Professor

@@ ไม่ได้ซุ่ม แต่สุ่มทำ @@

กำลังใจ: 515

รถยนต์: EE-100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 7A-FTE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: แล้วแต่จะหาได้
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ - สระบุรี

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011, 19:46:01 »

เติม  91 เดือนละ 500 บาท  91 ไม่ผิด  โซฮอลผิด ก๊ากๆๆ

!! รถไม่สวยแต่รวยน้ำใจ !!
TOEY@SBA#12

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 20:05:13 »

เติม  91 เดือนละ 500 บาท  91 ไม่ผิด  โซฮอลผิด ก๊ากๆๆ
สุดยอด สุดยอด

มะหน่อง มณีแดง@SBA#08

หัวใจเธอมันหน้ากราบ

กำลังใจ: 478

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 22:24:51 »

ติดแบบไหนมาละ ผมติดหัวฉีดมาไม่เห็นมีปัญหานะ เต็มน้ำสองอาทิตย์ร้อย ถังไม่เป็นสนืทเพราะถังไฟเบอร์
TOEY@SBA#12

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 22:48:12 »

ติดแบบไหนมาละ ผมติดหัวฉีดมาไม่เห็นมีปัญหานะ เต็มน้ำสองอาทิตย์ร้อย ถังไม่เป็นสนืทเพราะถังไฟเบอร์
สุดยอด สุดยอด

Junior

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2011, 23:52:17 »

หัวฉีด Agis ร้านโปรแก๊ส สระบุรีครับ
GinJi
Sophomore
**

รักมันจำด้วยใจ,,,ไม่ใช่สมอง

กำลังใจ: 7

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 21:11:00 »

ผมกำลังจะติดบ้างครับ

คือตอนนี้กินน้ำมันประมาณ 10 โลลิตรได้,,แต่อยากเช็คเครื่องยนต์ว่ากินน้ำมันเกินกว่าปกติรึเปล่า Huh?

มีอู่ไหนแนะนำเรื่องเช็คเครื่องยนต์บ้างไหมครับ

ถามโลกหล้า,,รักคือฉันใด???
ซุปเปอร์เน@SBA#10

ไม่หล่อ แต่อร่อยครับ ^_^

กำลังใจ: 509

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 18:54:26 »

คือตอนนี้กินน้ำมันประมาณ 10 โลลิตรได้,,แต่อยากเช็คเครื่องยนต์ว่ากินน้ำมันเกินกว่าปกติรึเปล่า Huh?

มีอู่ไหนแนะนำเรื่องเช็คเครื่องยนต์บ้างไหมครับ

อู่ ช่างศรี  กุดนกเปล้า เลยครับ

ไปบายพาสพระฉาย เห็นปั๊ม ปตท แล้วเลี้ยวซ้าย วิ่งตรงไปเรื่อยๆ

ประมานเกือบกิโล อู่อยู่ซ้ายมือครับ

บอกว่ามาจากAE หระรี แล้วจะทำอะไรก็บอกช่างไปเลยครับ

รับติดแก๊สด้วย (ระบบดูดอย่างเดียว)

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ไม่หล่อ....แต่มีท่ายาก
[/b]

GinJi
Sophomore
**

รักมันจำด้วยใจ,,,ไม่ใช่สมอง

กำลังใจ: 7

« ตอบ #16 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 20:40:18 »

อู่ ช่างศรี  กุดนกเปล้า เลยครับ

ไปบายพาสพระฉาย เห็นปั๊ม ปตท แล้วเลี้ยวซ้าย วิ่งตรงไปเรื่อยๆ

ประมานเกือบกิโล อู่อยู่ซ้ายมือครับ

บอกว่ามาจากAE หระรี แล้วจะทำอะไรก็บอกช่างไปเลยครับ

รับติดแก๊สด้วย (ระบบดูดอย่างเดียว)

สุดยอด สุดยอด สุดยอด
ขอบคุณครับพี่เน,,คร่าวๆตอนนี้อยากเช็คสภาพเครื่องก่อนครับ

ถ้าสภาพปกติก็ติดแก๊สโลดดด

ขอบคุณอีกทีครับพี่  จูจุ๊บ!!

ถามโลกหล้า,,รักคือฉันใด???
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์