Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ขอถามเกี่ยวกับรถผมหน่อยครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับรถผมหน่อยครับ  (อ่าน 1826 ครั้ง)
waikhongsong
AE Thailand Club Member
Super Senior

กำลังใจ: 36

« เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 09:18:44 »

คือปัญหารอบเดินเบาผมที่ว่าแปลกๆ ผมสันนิษฐานว่าน่าจะประมาณนี้ปล่าวครับ
1. ตอนเปลี่ยนเครื่องใหม่ ช่างเดินไฟไม่ถูก ไม่ได้ต่อสัณญาณภาระทางไฟฟ้าของแอร์ พัดลมหม้อน้ำ และไฟหน้า ที่กล่องตรงขั่ว ELS มาให้ หรือไม่
2. พัดลมหม้อน้ำช่างแถวบ้าน แนะนำให้เพิ่มพัดลมให้ใหญ่ขึ้น (สงสัยเขาจะขายเศษอะไหล่เขา) เขาก็ต่อรีเรย์พ่วงแบตฯ โดยตรง
3. ไฟหน้าไม่สว่าง ผมก็อยากเพิ่มไฟ เขาก็ต่อรีเลตรงแบตฯ อีก
      จากข้อ 2 และข้อ 3 น่าจะเป็นเหตุให้รอบตกหรือไม่ หรืออาจจะเป็นมาจากข้อ 1 แต่ที่ผมสงสัย ผมว่าประเด็นข้อ 1 น่าจะเป็นกับแอร์ เพราะรถผมเปิดแอร์รอบตก (รถคันอื่นเปิดแอร์ รอบจะเพิ่มประมาณ 100 สงสัยมันจะปรับโหลดอย่างที่น้าโลมว่าเมื่อคืน)
ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรเริ่มยังไง  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2011, 09:51:47 โดย shishotpert - 4A-FE อยากเป็น 4A-GE 20V Black Top บ้างจัง » บันทึกการเข้า

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 09:29:19 »

โคมเหลือง หรือจานฉาย เสื่อม ลองให้ร้านล้างและเอาจานฉายไปชุปดูครับ
ส่วนจะต่อ Relay ไฟหน้าก็ดีครับ ถ้าแบตเตอรี่ดี  สายอาจจะดูไม่ค่อยสวย
เพราะพ่วงจากขั่ว มันจะเยอะ แค่นั้นเอง

ส่วนรอบเดินเบา รอท่านอื่นมาตอบแทนแล้วกันครับ

พัดลมหม้อน้ำใหญ่ดีครับแต่เขาน่าจะพ่วงสัญญาณจากตัว sensor
มาสั่งให้ relay ทำงาน อาจจะมีผลแต่ก็ไม่น่าจะดึงกำลังเครื่องยนต์เท่าไหร่

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
Edeaw
AE Thailand Club Staff
High Super Senior
*

จผว., ด.ม.60 , MIN EN21 , KMIT'NB ECT-04

กำลังใจ: 103

รถยนต์: AE101 Limited edition
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20v. Blacktop 6 MT.
อุปกรณ์แต่งรถ: หลังคากระจก..
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 13:13:20 »

ควรไปตรวจดู ข้อ 2 ครับ ว่าเอา สัญญาณ อะไร มา ทริก 

ส่วนข้อ 3 ถ้าเอา สัญญาณไฟหรี่,ไฟใหญ่ เดิม มา คุม รีเลย์ ไม่น่ามี ปัญหาครับ

ก็แค่เคยเป็นที่ 1
kOOn HnU kUBb
Moderator
Professor
*

มิตรภาพคือสิ่งสวยงาม แต่จิตใจของคนสวยงามยิ่งกว่า

กำลังใจ: 641

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 14:21:36 »

รอน้ายอดมาตอบดีกว่า.....ไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะ กลัวสุดขีด..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์