Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
เช็คน้ำมันเกียร์ auto เครื่อง 4a fe
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คน้ำมันเกียร์ auto เครื่อง 4a fe  (อ่าน 10964 ครั้ง)
aloneman
Junior

กำลังใจ: -1

« เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010, 01:15:33 »

คือถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่คับแล้วก็เทน้ำมันใส่กลับเข้าไปอยู่ที่ระดับcoolพอดีแล้วก็ได้สตาร์เครื่องให้เกจความร้อนอยู่ในระดับกลางแล้วลองดึงก้านวัดออกมาดูแล้วทำไมน้ำมันเกียร์ถึงหายไปหมดอ่ะคับ แล้วจะต้องไล่เกียร์ตามที่คู่มือบอกไว้ไหมคับว่าจะต้องใส่จากpไปหาLและไล่กลับจากLไปหาPโดยที่เรายังดึงเบรคมือแล้วเหยียบเบรคไว้ด้วย คือตอนที่ผมทำนั้นทำตามคู่มือรถอ่ะคับแต่ผลที่ได้ออกมาที่ก้านวัดน้ำมันเกยีร์ไม่มีน้ำมันเลยต่ำกว่าระดับLOWอีก งงครับ ช่วยแนะนำด้วยรับสงสัยมากเลย มือใหม่ครับ
aonoa
AE Thailand Club Member
Junior

声と演奏が音とずれてますね・・・

กำลังใจ: 9

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FE
อุปกรณ์แต่งรถ: อยู่ที่ร้าน
สังกัดพื้นที่: รามอินทรา

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 17:48:40 »

อาการของน้ำมันเกียร์ไม่พอ

1 เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน ต้องลากยาวๆ
2 เปลี่ยนเกียร์แล้วมีเสียงดังกว่าปรกติ
3 ความร้อนขึ้น เนื่องจากน้ำมันเกียร์หมุนวนในทอร์คไม่พอ (เป็นเฉพาะบางคัน บางคันก็ไม่ขึ้น )
4 เกียร์หอน เพราะน้ำมันเกียร์ไปเลี้ยงลูกปืนเกียร์ไม่ทัน
เท่าที่เคยเจอ มีอาการแบบนี้อ่ะคับ ถ้ามีอาการข้างต้น รีบหาน้ำมันเกียร์มาเติมแล้วกันนะคับ  อิอิอุอุ

เอาใว้ซื้อเหล้ากะเข้าอู่...
aloneman
Junior

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 20:27:12 »

แล้วปกติตอนเราวอมเครื่องรถไว้จนเข็นความร้อนอยู่ถึงกลางและไม่ได้ขยับรถก้านวัดน้ำมันเกียร์อยู่ที่ระดับHotไช่ไหมถ้าระดับน้ำมันเกียร์ปกติ
aonoa
Junior

声と演奏が音とずれてますね・・・

กำลังใจ: 9

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FE
อุปกรณ์แต่งรถ: อยู่ที่ร้าน
สังกัดพื้นที่: รามอินทรา

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 22:58:53 »

แม่น  สุดยอด

เอาใว้ซื้อเหล้ากะเข้าอู่...
aloneman
Junior

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2010, 23:19:52 »

แต่ของผมเวลาเครื่องเย็นมันไม่อยู่ที่Coolอ่ะมันขึ้นเกินคำว่าhotไปอีกแต่เวลาเครื่องร้อนมันดันอยู่ตรงCool
บุคคล_ทั่วไป
High Super Senior

ถึงของแต่งไม่ตรงรุ่น แต่ก็ตรงใจตรูอ่ะ

กำลังใจ: 83

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 23:13:52 »

ถ้าเติมมากไปจะมีผลอะไรป่ะ   อยากรู้ไว้ครับ ขยัน

ko34trd
Junior

ช่างซ่อมคอม

กำลังใจ: 6

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 23:11:18 »

สังสัยเหมือนกัน  เครื่องเย็น ระดับน้ำมันเกียร์จะมากกว่าตอนเครื่องร้อนมันไปเลี้ยวระบบต่างหมดหรือครับ
และตอนนี้รถผมก็เกียร์เริ่มงอแงแล้วด้วย มึนสุดๆ มึนสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011, 23:13:10 โดย ko34trd » บันทึกการเข้า
Btn
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 19:27:14 »

สวัสดีครับ...รถผมเกียร์ไม่เปลี่ยนครับวิ่งสามเกียร์..พอดีเมื่อวานขับอยู่ดีๆเกียร์ไม่เปลี่ยนเลยครับ
อยู่ดีๆก็วิ่งเกียร์เดียวเร่งรอบขึ้น 4000-5000  รอบก็ไม่ยอมเปลี่ยนมันเกี่ยวกะน้ำมันเกียร์รึเปล่าครับ
ผมเชคดูน้ำมันเกียร์มันไม่หนืดแล้วครับเกือบปีแล้วที่ไม่ได้เปลี่ยนเลย..ท่านผู้รู้ชี้แนะผมทีครับ,,,ขอบคุณครับ ซึ้ง ซึ้ง Oh!! Goddd... ซึ้ง
ko34trd
Junior

ช่างซ่อมคอม

กำลังใจ: 6

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มกราคม 2011, 21:51:46 »

สวัสดีครับ...รถผมเกียร์ไม่เปลี่ยนครับวิ่งสามเกียร์..พอดีเมื่อวานขับอยู่ดีๆเกียร์ไม่เปลี่ยนเลยครับ
อยู่ดีๆก็วิ่งเกียร์เดียวเร่งรอบขึ้น 4000-5000  รอบก็ไม่ยอมเปลี่ยนมันเกี่ยวกะน้ำมันเกียร์รึเปล่าครับ
ผมเชคดูน้ำมันเกียร์มันไม่หนืดแล้วครับเกือบปีแล้วที่ไม่ได้เปลี่ยนเลย..ท่านผู้รู้ชี้แนะผมทีครับ,,,ขอบคุณครับ ซึ้ง ซึ้ง Oh!! Goddd... ซึ้ง
ถ้าจะให้ดีนะ แนะนำว่าให้เปลี่ยนได้แล้วครับ  ของผมพึ่งเป็นทำนองนั้นเหมือนกัน แต่อาการเกียร์มันเปลี่ยนเอง เด้งไปมา ถ้าจะให้ดีต้องถอดแครงกะกรองออกมาล้างด้วย  กรองมันอยู่ในแครงอีกทีแล้วก้เติมน้ำมันประมาณ 5 - 6 ลิตรได้นะถ้าเราถอดแครงมาล้าง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์