Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ซื้อ ae101 มือสองมา มีปัญหาเรื่อง ecu กับเกียร์และ O2 secsor น่ะครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ ae101 มือสองมา มีปัญหาเรื่อง ecu กับเกียร์และ O2 secsor น่ะครับ  (อ่าน 3183 ครั้ง)
Phate
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 18:35:44 »

ซื้อ ae101 4a-fe มือสองมา เป็นเกียร์ manual  ผมชอบเกียร์ manual ขับไม่เบื่อดี

ตอนซื้อเช็ดเบรกอะไรแค่นั้น ขับได้เบรกได้เป็นพอ

แล้วเอาไปติดแก๊สระบบหัวฉีด
แล้ว ขับแล้วเครื่องกระตุกมาก เอาไปให้ร้านแก๊ส check ปรากฎว่า O2 sensor หาย??  ไม่มี?? (แก๊สรุ่นนี้ ดูอัตราจ่ายแก๊สโดยใช้ o2 sensor เหมือนน้ำมันอะ)

โอเคครับ ผมก็ไปเซียงกงหาซื้อ O2 sensor มาจนได้ เป็นสี่สาย คิอไม่ค่อยมีความรู้ เลยเอารถไปถามช่าง เค้าบอกรถรุ่นนี้ใช้แบบสี่สาย

จะเอามาติดเอง หาวิธีติดจาก google นี่แหละ ปรากฎว่า หาที่เสียบสายไม่เจอ??

เอาไปให้ช่าง ช่างก็หาไม่เจอเหมือนกัน
ช่างแกเลยเอา ecu ออกมาเช็ค ปรากฎว่าเป็น ecu ของ เกียร์ auto!? ใช้ O2 sensor รุ่นสายเดียว (เหรอครับ?)
แถมยังบอกด้วยว่าตัวจุดระเบิดเป็นของ 5a ไม่ใช่ 4a ที่ O2 sensor ไม่มีไฟสัญญาณอะไรขึ้นเพราะเจ้าของเดิมเอาออกหมดแล้ว
ผม เพิ่งสังเกตุเรือนไมล์ตัวเองว่ามันมีช่องตรงกลางสำหรับพวก P N D สำหรับเกียร์ auto ด้วยนี่??  แสดงว่ามันเป็นเกียร์ auto มาก่อน แล้วเจ้าของเดิมเปลี่ยนเป็น manual สินะ!!!

ผมเลย อยากทราบแนวทางการซ่อมต่อไป ว่าจะซ่อมยังไงดี??
ควรเปลี่ยน ecu เป็นของมันไหม ถ้าไม่เปลี่ยนจะมีปัญหาอะไรไหม?
ผมต้องไปซื้อ O2 Sensor ใหม่ใช่ไหม?
ตัวจุดระเบิดของ 5a ใช้กับ 4a มันมีปัญหาอะไรไหม?
แล้ว ทั้งหมดเนี้ย มีปัญหากับรอบเครื่องไหม ตอนนี้รถมีปัญหาเวลาเวลาปิดแอร์แล้วรอบสวิงมากๆ โดยเฉพาะตอนจอด!? แล้วก็ดับกลางอากาศถ้าเปิดแอร์เวลาเหยียบคลัชผ่อนคันเร่ง? เป็นทั้งน้ำมันและแก๊ส ว่าจะไปล้างลิ้นปีกผีเสื้อดู เปื่ออาจแก้ได้ แต่อยากรู้ว่าเกี่ยวกับปัญหาต่างๆข้างบนที่เล่ามาไหม

แล้วมีแนวทางแนะนำการซ่อมไหมครับว่าผมควรซ่อมอะไรดีครับ

แล้วผมอยู่เชียงใหม่ มีร้านแนะนำไหมคร้าบบบบบ
อีแหลมไทยแลนด์
AE Thailand Club Member
Senior

num63

กำลังใจ: 82

รถยนต์: อีแหลม TT141
รหัสเครื่องยนต์: 2JZ เตอโบ
อุปกรณ์แต่งรถ: ล้อโตๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 20:41:29 »

เท่าที่อ่านอาการมาก็ใช้ได้เลย ยังรบกวนไปตั้งกระทู้ทิ้งไว้ที่หน้า ฟรีสไตล์ จาดีกว่าครับเพราะจะมีพี่พี่น้องน้องเราอยู่กันเยอะครับ เพราะในหน้านั้นจะมีท่านที่รู้อาการต่างต่างของรถตระกูลเราค่อนขา้งจะเก่งเก่งกันหลายท่านครับ ยังไงต้องขออภัยด้วยที่ไม่ได้ตอบนะครับ แต่ถ้าหน้าฟรีสไตล์ ได้รับคําตอบที่ชัดเจนแน่นอนครับ สุดยอด

N D เซอร์วิส บริการ เคาะ พ่นสี รถยนต์ ทุกชนิด ซ.โชคดี  30 ถ.โชคชัยสี่ กรุงเทพฯ ติดต่อคุณหนุ่ม 086-9368529
Chane
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010, 13:33:34 »

สุดยอด
patai50
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2011, 16:30:09 »

รบกวนหน่อยครับ o2 sensor ยังอยู่ไหมครับ อยากซื้อ ขายเท่าไรครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์