Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ถามเกี่ยวกับเรื่องแม่ปั๊มเบรคครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเรื่องแม่ปั๊มเบรคครับ  (อ่าน 4807 ครั้ง)
Takky
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 19:45:14 »

อยากถามพี่ พี่ ผู้รู้ทั้งหลายครับ คือ รถผม TOYOTA AE110 อายุ 10 ปีแล้ว มีปัญหาเบรกจม ครับ ก่อนหน้านี้มีปัญหาน้ำมันเบรกลดลง ผมก็เอาน้ำมันเบกมาเติมเรื่อยๆ เป็นเวลา 2 เดือน จนครั้งนี้ เบรกจม แต่น้ำมันเบรกไม่พร่องแล้ว เคยไปให้อู่ดูให้ ที่แรก บอกว่า เป็นที่แม่ปั๊มเบรค เพราะยางเป็นตามด เลยให้น้ำมันเบกรลดลง เบรคเลยจม ถามราคาค่าซ่อม ช่างบอกประมาณ 1500 บาท (ปั๊มมือ 1 ของไต้หวัน 1200 + ค่าแรง 300) หรือ 1000 (ถ้าปั๊มมือสอง 800+ค่าแรง 200) อู่นี้ผมเคยเปลี่ยนแล้วเมื่อปีที่แล้ว แต่เป็นมือสอง ราคาทั้งหมด 1000 บาท (มีงบน้อย)  พอไปให้อู่ที่สองดู บอกว่า เป็นที่ปั๊มลม แต่ไม่บอกรายละเอียดอื่นๆ เพิ่ม บอกว่า ราคาค่าซ่อมแพงอยู่ (ไม่บอกราคาประมาณการมา)  ผมเลยอยากถามผู้รู้ครับ ว่า

1. มีคนแนะนำผมว่า ถ้าเป็นที่แม่ปั๊มเบรก ให้ไปซื้อมือ 1 ประมาณ 1000-1200บาท แล้วไปให้อู่ที่รับซ่อมเบรค ใส่ให้ ไม่ทราบว่าดีมั้ยครับ
2. ถ้าเป็นที่ปั๊มลม  ราคาประมาณเท่าไหร่ และอู่ไหนดีครับแนะนำหน่อย ผมอยู่แถวเกษตร ครับ
3. มีอู่แนะนำบางมั้ยครับ ขอราคา ไม่เกิน 1000 บาท จะมีมั้ยครับ (งบน้อยมาก)

ขอบคุณท่านผู้รู้ทั้งหลายที่เข้ามาตอบน่ะครับ ง๋อยเหงา อย่าไป บายๆ
chai108
Freshy
*

กำลังใจ: 3

รถยนต์: Collora
รหัสเครื่องยนต์: AE110
อุปกรณ์แต่งรถ: d
สังกัดพื้นที่: d

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010, 10:40:42 »

ไปร้านแสงไทย ข้าง big c สะพานใหม่ครับ ดีและถูก ผมว่าซื้อของ japan มือสองดีกว่าครับ หาที่สภาพดีๆ ครับ ทีเดียวจบครับ คู่หนึ่ง 800 บาทครับ
koko2889
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 20:04:02 »

รถผมรุ่นนี้ และอาการนี้เลยครับ ตกลงมันเป็นที่ส่วนไหนครับ ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ ผมอยู่ขอนแก่นครับ
manzaa100
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 17:50:36 »

ผมเป็นมา 2 ครั้งแล้วครับครั้งแรกเปลี่ยนแม่ปั๊มเบรคราคาก็พอๆกะท่านน่ะครับ ครั้งล่าสุดเมื่อต้นปี 2012 เบรคจมเพราะผ้าเบรคหมดกินจานเบรคลึกเลยต้องเปลี่ยนจานเบรคข้างนึง 800.- และผ้าเบรคหน้า [ดิส] 1 คู่ ยี่ห้อ TWN อะไรเนี่ยครับ ปกติจะใช้ Bendix แต่ที่ร้านนี้ขายยี่ห้อเดียว แล้วก็เปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง รวมทั้งหมดประมาณ 3,500.- ครับ แพงไปมั้ยครับ แต่ ณ เวลานั้นขับไปร้านนี้ที่ใกล้ที่สุดครับ ไม่งั้นควบคุมรถไม่อยู่แน่ครับ
hayabura
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 09:32:19 »

thank you

ปั๊มลม
อะไหล่ปั๊มลม
Loop
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2013, 10:27:44 »

รถผมก็เป็นอาการคล้ายกันครับ ต่างกันเล็กน้อย คือ เวลาเหยียบเบรคเร็วหรือค่อนข้างเร็วเบรคได้ปกติ
แต่เวลาเหยียบเบรคช้ามาก เบรคลงลึกจนสุดเหมือนเหยียบคลัชสุดเลยครับ
ไปหาช่างก็ถอดแม่ปั๊มเบรคออกมาขัดปรากฎว่าขัดก็ไม่ได้เพราะสกปรกมาก
รถใช้มา 18 ปี ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเบรคเลยครับ ช่างก็เปลี่ยนแม่ปั๊มเบรค
กับน้ำมันเบรคให้ครับ หมดตังไป ประมาณ 1600 ราคานี้คงจะแพงซักหน่อยครับ
แต่ก็โอเคครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์