Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ขอคำแนะนำ :: ถ้าจะล้างหม้อน้ำ ??
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ :: ถ้าจะล้างหม้อน้ำ ??  (อ่าน 27100 ครั้ง)
น้องเจ`เด็กดนตรี
Junior

เด็กดุ มหิดล #12

กำลังใจ: 4

« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 21:25:21 »

คือผมอยากจะล้างหม้อน้ำซักกะหน่อยน่ะครับ

รถใช้มา 3 แสนโลแล้ว ไม่รู้ว่าเจ้าของรถคนเดิม ล่าสุดเค้าล้างหม้อน้ำครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่

แต่ตัวผมขับมา ปีนึงแล้ว ยังไม่เคยล้างแบบจริงจัง (ใช้น้ำยา) ซักกะที

ใช้ประปา เปลี่ยนถ่ายอยู่เสมอ

ตอนนี้ อยากเปลี่ยนไปใช้น้ำหล่อเย็นดูบ้าง เพราะช่างแนะนำให้ใส่บ้าง ข้อต่อ ซีลยางจะได้ไม่เสื่อมง่ายๆ

แต่ !! ผมมีข้อสงสัยอยู่ว่า

1. ถ้าเราจะใส่น้ำยาหล่อเย็น (ย้ำว่า น้ำยานะครับ) เข้าไปในหม้อน้ำ ต้องทำความสะอาดหม้อน้ำ โดยใช้ น้ำยาล้างสนิม+คราบตะกรันไม๊ ?

หรือว่า แค่เพียงใช้น้ำประปา เปลี่ยนถ่าย+ทำความสะอาดแค่นั้นก็พอแล้ว

2. น้ำยาหล่อเย็นจะมีอายุการใช้งาน กี่ กิโลเมตร ครับ?

รบกวนด้วยนะครับ ได้ข้อมูลยังไงจะได้นั่งทำพรุ่งนี้เลย

••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••

รับจ้างสอนดนตรีสากล-ไทย ทฤษฎีดนตรี ปฏิบัติดนตรี

เบอร์โทรติดต่อ 084-208-4897 เจครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=20147.new#new
Of_nice125
Junior

Create Your Own

กำลังใจ: 8

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 14:37:42 »

hozgของผมก็ล้างน้ำประปาธรรมดาครับไม่ได้ใช้น้ำยาล้างเพราะกลัวว่ามันจะเป็นอันตรายต่อหม้อน้ำเก่าๆของรถมันอาจจะกัดจนทะลุก็ได้ ผมก็เลยล้างถ่ายด้วยน้ำประปา คลายน๊อตหางปลาปล่อยน้ำทิ้งไปเรื่อยๆจนน้ำใสก็ปิดจากนั้นก็หาน้ำดื่มที่เป็นขวดมาเติมและก็ใส่หล่อเย็น1ขวด(สีเขียวๆอ่ะครับ)ถ้ามีตังหน่อยก็ใส่ของToyotaก็ได้ครับแนะนำให้ใช้แกลอนใหญ่เพราะของtoyotaไม่ต้องผสมน้ำครับมันผสมมาแล้ว  เสร็จป๋า..ฮ่าๆๆ

โหลดหน้าติดซุ้ม โหลดหลัง2นิ้วสอด
l<๑t๑ng__Z๑๑
AE Thailand Club Member
Professor

เป็นหัวหมา ..... ดีกว่า....เป็นหางราชสีห์

กำลังใจ: 414

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 14:19:29 »

ใช้น้ำประปาล้างก็ได้ครับ เปิดหางปลาไว้ แล้วก็เติมน้ำลงไปให้มันไหลออกหางปลา จนกว่าน้ำจะใสนะครับ
แต่มันก็คงไม่สะอาดเท่าที่ร้านเขาล้างหรอกนะครับ แต่มันก็ช่วยได้

ส่วนระยะเวลาการล้างหม้อน้ำก็ประมาณ 2 ปี ควรล้างสัก 1 ครั้งครับ ใส่น้ำยาไปด้วยก็ดี สรรรพคุณก้ตามยี่ห้อ เลยครับ

yod.service.50
Super Senior

ae 101_vip_step1.@4afeเครื่องเดิม100%.

กำลังใจ: 294

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2010, 01:06:16 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

คบหมายังรู้หน้า ยังดีกว่าคบคนไม่รู้ใจ

ขายของae100-112
http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=31137.0
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=105741.msg2084189#msg2084
บุคคล_ทั่วไป
High Super Senior

ถึงของแต่งไม่ตรงรุ่น แต่ก็ตรงใจตรูอ่ะ

กำลังใจ: 83

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2010, 21:13:29 »

สุดยอด  ผมซื้อรถมาจะ ปีละ ยังไม่เคยล้าง เติมแต่หล่อเย็น อย่างนี่ต้องลองล้าง ดูบ้าง  สุดยอด

I3anana
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 08:34:34 »

สุดยอด กลัวสุดขีด.. สุดยอด สุดยอด

yajoop2011@EBA057

อัปปะมัตตา นะ มียันติ ผู้ไม่ประมาท ย่อมไม่ตาย

กำลังใจ: 6

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 21:50:09 »

เศร้าเขี่ยๆ เศร้าเขี่ยๆ เศร้าเขี่ยๆ

By yajoop2011
Jp_icepit
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 เมษายน 2012, 01:02:36 »

สุดยอด
G@USS

กำลังใจ: 29

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 เมษายน 2012, 23:11:09 »

น้ำยาหล่อเย็น ควรจะซื้อมาเติมใส่ครับ
 ส่วนจะล้างด้วยน้ำ ยา หรือน้ำเปล่าว อยู่ที่สภาพหม้อน้ำ ครับ

แต่ผมก็แค่ถ่ายน้ำเก่าออกแล้วเติม น้ำยาหล่อเย็น ครับ
เพราะของผมมันใช้แก๊ส ความร้อนมันจะเยอะครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
moomoo

I LOVE AE THAILAND

กำลังใจ: 48

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 เมษายน 2012, 02:12:57 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

MOOMOO
krumart_S.A.S AREA

กำลังใจ: 17

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 เมษายน 2012, 18:56:21 »

สุดยอด สุดยอด เพื่อสุขภาพของลูกๆ AE ทั้งหลาย สุดยอด สุดยอด

makomoji
Freshy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2012, 01:05:51 »

ต้องล้างมั่งแล้ว
 เก๊กหล่อ!!! เก๊กหล่อ!!! เก๊กหล่อ!!!
crystal_cs1
Freshy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:01:40 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอดคาสิโนออนไลน์ ผลบอล
krumart_S.A.S AREA

กำลังใจ: 17

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 08:26:12 »

สุดยอด

THE-ROCK
Freshy
*

ดีคับผม++

กำลังใจ: 1

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 08:22:27 »

ผมมีวิธีล้าง แบบง่ายๆ แต่ว่าสะอาด !!ย้ำนะคับว่าสะอาดชัว!!  
1 คลายหางปลาออก แต่!! ไม่ต้องขันออกมาจนหมด เอาแค่ปล่อยให้น้ำค่อยๆไหลพอ!!ย้ำว่าค่อยๆไหล
2 เอาสายยางรากยาวมาจาก  ก็อกน้ำ เปิดในรัดับไม่ต้องแรงมาก  เอามาจ่อไว้ที่เติมน้ำหม้อน้ำเลย
3 สตาดเครื่อง พร้อมกับเหยีบคันเร่ง ให้ระบบน้ำเก่าดันออกมา แล้วออกทิ้งไปทางหางปลา ส่วนน้ำใหม่ที่มาจากก็อกก็จะเข้าไปดัน สิ่งสกปรกภายในระบบออกมา ทำแบบนี้สังเกตุจนกว่าน้ำที่ไหลออกมาจากหางปลาใสสะอาด ก็ เป็นอันเสร็จ
4 ปิดหางปลาเข้าที่ให้แน่น  เติมน้ำ ลงหม้อน้ำ  ใส่คูแล้น พอประมาณ  ปิดฝาหม้อน้ำ   ล้างถังพักน้ำหม้อน้ำด้วย!!   น้ำรถไปวิ่งปกติ ถ้ามีน้ำลดลงที่หม้อน้ำ ก็เติมลงไปให้เต็มเสร็จแค่นี้ละคับ

ปล. คนอื่นผมไม่รู้ว่ากี่เดือน กี่ปีล้างที  แต่ผมล้างเอง สองอาทิตครั้งคับ เพราะมันง่าย!! และก็เพื่อยืดอายุการใช้งานของรถที่เรารักไปอีกนานโขคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2013, 08:29:48 โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า

ลูกผู้ชายอย่างผม ชอบอึ้บ!!
moomoo

กำลังใจ: 48

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 มีนาคม 2014, 16:14:24 »

ผมมีวิธีล้าง แบบง่ายๆ แต่ว่าสะอาด !!ย้ำนะคับว่าสะอาดชัว!! 
1 คลายหางปลาออก แต่!! ไม่ต้องขันออกมาจนหมด เอาแค่ปล่อยให้น้ำค่อยๆไหลพอ!!ย้ำว่าค่อยๆไหล
2 เอาสายยางรากยาวมาจาก  ก็อกน้ำ เปิดในรัดับไม่ต้องแรงมาก  เอามาจ่อไว้ที่เติมน้ำหม้อน้ำเลย
3 สตาดเครื่อง พร้อมกับเหยีบคันเร่ง ให้ระบบน้ำเก่าดันออกมา แล้วออกทิ้งไปทางหางปลา ส่วนน้ำใหม่ที่มาจากก็อกก็จะเข้าไปดัน สิ่งสกปรกภายในระบบออกมา ทำแบบนี้สังเกตุจนกว่าน้ำที่ไหลออกมาจากหางปลาใสสะอาด ก็ เป็นอันเสร็จ
4 ปิดหางปลาเข้าที่ให้แน่น  เติมน้ำ ลงหม้อน้ำ  ใส่คูแล้น พอประมาณ  ปิดฝาหม้อน้ำ   ล้างถังพักน้ำหม้อน้ำด้วย!!   น้ำรถไปวิ่งปกติ ถ้ามีน้ำลดลงที่หม้อน้ำ ก็เติมลงไปให้เต็มเสร็จแค่นี้ละคับ

ปล. คนอื่นผมไม่รู้ว่ากี่เดือน กี่ปีล้างที  แต่ผมล้างเอง สองอาทิตครั้งคับ เพราะมันง่าย!! และก็เพื่อยืดอายุการใช้งานของรถที่เรารักไปอีกนานโขคับ
สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

MOOMOO
mengaudio
Junior

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2015, 21:37:54 »

เครื่องล้างหม้อน้ำระบบออโต้

เครื่องล้างหม้อน้ำระบบออโต้ โปรแกรม PLC

(แบบใหม่ไม่ต้องถอด)

www.mengcaraudio.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์