Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ  (อ่าน 2871 ครั้ง)
BlueTulip_nan
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 15:11:09 »

ใช้รถ AE101 ปี 94 สอบถามเรื่องบุชปีกนกหน่อยค่ะว่าอยู่ช่วงไหนของตัวรถ แล้วใช้ของเทียมได้ไม๊ ปัญหามีอยู่ว่า ตอนเนี้ยเวลาออกตัววิ่งรถเบาๆ มีเสียงดังแก๊ก วิ่งชลอๆ ก้อมีเสียง ขณะรถวิ่ง แต่ไม่ได้ดังตลอดนะคะ
เป็นบางช่วงค่ะ แต่วิ่งเร็วไม่เป็น ช่างบอกว่าบูชปีกนกมันบิดตัว กลัวเป็นอย่างอื่นค่ะ พูดง่ายๆ กลัวรถพังค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ
yellow_NOBITA
AE Thailand Club Member
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:25:51 »

ตอบเอาฤกษ์กระทู้แรกของคุณแนน  สู้ๆโย่วๆ

รถพังไม่ต้องกลัวครับ เพราะมันพังแน่แต่จะพังเป็นจุดๆ ของใช้ทุกวันมันเสื่อมได้อยู่แล้ว

ที่น่ากลัวคือมันจะลามไปจุดอื่นถ้าแก้ไม่ถูกที่ ยิ่งเจอช่างหลอกเชือด (บางคน) ซ่อมกันไม่จบล่ะครับ

วิธีเช็คว่ามันเสื่อมที่ปีนกจริงรึเปล่า ให้เอาแม่แรงท้ายรถยกล้อคู่หน้าพอพ้นพื้น แล้วเขย่าล้อ โยกแรงๆ โดยจับขอบยางทั้ง 2 ข้าง

ถ้ามันดิ้นได้แบบหลวมๆ ก็ใช่เลย แต่ถ้าแน่นเปรี๊ยะ....ห่างช่างคนนี้ได้เลย เพราะอาจเป็นที่จุดอื่น

ถ้าอาการนี้เป็นจริงรถจะกินซ้ายหรือขวาเวลาขับเร็วๆ ตั้งศูนย์ไม่หายครับ

ถ้าไม่ซ่อมแต่เนิ่นๆ จะพลอยทำให้จุดอื่นคลอนไปด้วย รีบหาสาเหตุนะครับ

ส่วนของเทียม...แนะนำของตองห้า (555) เน้นของญี่ปุ่นคู่นึง 700 มั้ง

ส่วนสาเหตุช่วงล่างคลอน...เป็นเพราะลงหลุมแบบไม่ถนอม อาจเพราะโช๊คเสื่อม หรือเอาไปอัดแข็งเพื่อวิ่งสนาม แต่ชีวิตจริงวิ่งแต่บนถนนหลวง...ยาวหน่อยแต่น่าจะได้อะไรบ้างนะครับ  ดื่ม
yellow_NOBITA
AE Thailand Club Member
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:56:05 »

โทดครับ อ่านผิด .... พูดถึงบูชนี่หว่า  เขิลล์

วัสดุเป็นยางแข็งสีดำ อัดอยู่ในกระบอกบูชที่ปลายปีกนก มี 2 ลูกต่อข้าง

ลูกประมาณ 90-150.- แล้วแต่ขนาด

ค่าแรงอัดเข้าไปประมาณ 250.-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:58:22 โดย yellow_NOBITA » บันทึกการเข้า
AE100tatoy
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 17:01:24 »

ขอช่วยอีกนิดนะครับ  เห้อ..เหนื่อยใจ
เพราะรถของผมก็เพิ่งเปลี่ยนมา ลองให้เขาดูที่ที่ลูกหมาก lac ดูสักนิดมั๊ยครับ เผื่อมันจะหลวม เป็นอาการอย่างที่คุณว่าอยู่  เดียวดาย
ค่าใช้จ่ายอยู่ไม่เกิน 2,500 บาทครับ ลองให้ช่างเช็คดูก็ได้นะครับ

AE100tatoy
wy99
Freshy
*

ดังแต่ท่อ ล้อไม่วิ่ง

รถยนต์: ae101
รหัสเครื่องยนต์: 4afe
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 22:33:42 »

แนะนำร้านนี้เลยครับ ตี๋มิสทีน อยู่ถนนรามคำแหง อยู่หลังบริษัทมิสทีน รับประกัน 1 ปี ราคาถูก เพราะเปลี่ยนมาแล้ว หาบริษัทมิสให้เจอก็พอถ้าหาเจอก็หาร้านไม่ยากหรือถ้าหาไม่เจอถามวิน รับรองรู้จักกันทั้งบางครับ
BlueTulip_nan
Freshy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 11:43:36 »

ขอบคุณทุกท่านทีให้ความกระจ่างนะคะ
ee90mo
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กันยายน 2010, 22:15:08 »

homlร้านผมก้อมีคับนครปฐม
AJark
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010, 23:17:30 »

จูจุ๊บ!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์