Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
: สายหัวเทียน...ความเหมือนที่แตกต่างของ 4A-FE :
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: : สายหัวเทียน...ความเหมือนที่แตกต่างของ 4A-FE :  (อ่าน 34529 ครั้ง)
yellow_NOBITA
AE Thailand Club Member
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 11:39:47 »

เอากระทู้อ่านเหนื่อยมาฝากอีกแล้ว...  หลับ

หลังจากผมที่ดึงสายหัวเทียนขาดคามือเพราะความชราภาพของมันเอง ผมก็ได้หาข้อมูลเปรียบเทียบก่อนซื้อชุดใหม่

ว่าจะเป็นสายแต่งคลองถมสีแรดๆ หรือสายเดิมญี่ปุ่น หรือจะเก่าแดงๆ ราคาพุ่งเว่อๆ อย่างพวก TRD Yazaki Ultra หรือจะเป็นใหม่บ้านเราอย่าง Hurricane ดี

โดยมีทั้งการการตั้งกระทู้ถาม  โทรไปถามราคาจากเซียงกง หรือร้านขายอะไหล่เทียมทั้งหลาย

สุดท้ายก็ได้คำตอบที่สายเดิมจากพี่ยุ่นเพราะราคาถูกสุดๆ หลังจากใส่ไปเรียบร้อย...ก็ได้เห็นความต่าง ที่มันจะทำให้ต่างไปทำไมฟระ -*-

เห็นอะไรไม๊.....................ยังไม่เห็น

ผมเปลี่ยนแค่เส้นที่ขาดนะครับ เส้นยาวสุด (ซ้าย)

ใช่ครับ บางคนอาจเห็นแล้ว...หัวมันไม่เหมือนกัน !! (เป็นของรุ่นไหนก็ไม่รู้ 5A หรือ 4E)

อันถัดมาที่เป็นของติดรถ

ถ้าแค่เรื่องหัวน่ะไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ แต่ฝั่งเสียบจานจ่ายนี่ดิ ตัวล๊อกมันบิดคนละองศากัน อย่างของเดิมจะส่งสายขึ้นมาตรงๆ

แต่สายไร้สังกัดที่ซื้อมา พอเสียบแล้วสายจะงอ ดังรูป เสี่ยงกับอนาคตจะหักใน

สรุป...

1. เห็นหัวสายมีฝาปิด 4 เหลี่ยมก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นรุ่นเดียวกัน ต้องดูรูปทรงของหัวเป็นหลัก
2. ใส่ร่วมกันได้ก็จริง แต่ไม่ดีเพราะปลายสายมันบิด ก่อนซื้อต้องดูให้ดีๆ
3. ของ 4A-FE ต้องเป็นฝาเหลี่ยมยาง หัวทรงหยดน้ำเท่านั้นไม่ใช่หัวตัดแบบนี้ แต่ถ้าไม่มีฝาเหลี่ยปิดมจะเป็นของพวก 4A-GE หรือไม่ก็ 3S
4. ตอนซื้อผมเอามิเตอร์ไปนั่งจิ้มด้วย สายโรงงานทุกเส้นความต้านทานมากกว่า 7 โอห์มทั้งนั้นเลยอย่างเส้นที่ผมหยิบมา 10 โอห์มขึ้นทุกเส้น...เยอะนะ
5. ในขณะที่จิ้มของ Hurricane ความต้านสูงสุดคือ 0.9 โอห์ม (ไม่ถึง 1 โอห์มด้วยซ้ำ) แต่แพง
6. สายเก่ายุ่นจะพิมพ์ชื่อ Sumitomo
7. แอบสงสัยว่า "ของโรงงานแท้ๆ จะทำให้มีความต้านสูงทำไม หรือจะได้ขาย TRD"

ราคา...

1. สายแท้เก่าเซียงกง ร้านถูกสุดชุดละ 300.- (บางร้านโด่งไป 500.-) สภาพขี้ดินขี้โคลนเกาะ ตัวหนังสือเลือน มีเปื่อยบ้าง ค่าความต้านทาน 7 โอห์มขึ้นไป เส้นใหญ่ 5 มิล
2. สายเทียมใหม่ บางไผ่อ่อนนุชชุดละ 600.- (บางร้านล่อไป 1,100.-) สภาพไม่รู้ แต่ถ้าให้เดาคงใช้ได้ไมนาน
3. สายเก่าแต่งแดงๆ อย่าง TRD, Yazaki, Ultra เซียงกงหาไม่ได้เพราะพ่อค้าตัดมาลงเว็บหมดแล้วชุดละ 1,800 - 2,300.- เส้นใหญ่ประมาณ 8.8 มิล ความต้านไม่รู้
4. สายแต่ง Hurricane โทรไปศูนย์บอก 1,500 ส่วนหน้าร้านตามห้างขาย 1,700 ความต้านเป็นศูนย์ คุณภาพใช้ไปนานๆ ไม่รู้เหมือนกัน...อ้วน 9.9 มิลแน่ะ !

มีอยู่คนนึงเป็นนักขายอิสระ 1,400 รับของแถวบางนาชื่อ Teera ลองเซิร์ชดูครับ...ผมไม่รู้จักเป็นการส่นตัว แค่รู้สึกดีเวลาคุย ผิดกับบางร้านแถวสะพานตากสินที่โทรไป ขายสายเทียม 950 เสียงเด็กๆ ผมพูดครับ มันพูด "เออ"
   hom3อาการ :

1. เดินเบาแทบดับ เครื่องสะดุด เสียงกุแพ่บ ๆ ๆ
2. เร่งไม่ขึ้น ยิ่งเปิดแอร์ยิ่งตื้อ
3. ใครมีวัดแวคคั่มจะเห็นว่าแรงดูดใกล้ศูนย์เลยทีเดียว

วิธีเช็ค :

1. ดึงสายหัวเทียนออกครั้งละเส้น สายไหนดึงแล้วไม่มีอาการสายนั้นแหละมีปัญหา อาจเป็นที่สายหรือเจ้าหัวเทียนเอง
2. ระหว่างดึงสายออก ลองแหย่ในเบ้าหัวเทียน จะต้องมีไฟแล่บ ถ้าไม่แล่บแสดงว่าสายมีปัญหา หรือขั้วที่จานจ่ายสกปรก
3. ระวัง !! ถ้าสายรั้วไฟจะดูดแม้จับที่หัวยาง ดูดชนิดเสียวไปถึงปลายผมเลย...อึ๋ย

ถ้าเห็นว่ามีประโยชน์ ช่วยเอาไปบอกต่อด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2010, 12:37:42 โดย yellow_NOBITA » บันทึกการเข้า
emppty110
High Super Senior

กำลังใจ: 48

รถยนต์: Ae110
รหัสเครื่องยนต์: 5A-อืดๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกใต้

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 12:37:18 »

แต่ที่น้าซื้อมา หัวมันเหมือนที่น้าเอ็ด เบิก 0 ของ 4a-fe เลยนะคับ
ของ 5a-fe มันก้อเหมือนกัน

ส่วนที่จานจ่าย น้าก้อเปลี่ยนตัวล็อคกับสายเดิมสิคับ
เปลี่ยนง่ายๆ ใช้ได้สบาย องศามันจะได้เหมือนเดิน เก๊กหล่อ

It will be change!!!
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 12:39:30 »

ตัวล๊อกมันเปลี่ยนมะด้ายจ้า ต้องง้างหักลูกเดียว

หรือจานจ่ายมันผิดรุ่นแต่แรกนะ  ก๊ากๆๆ
hp_6365@EBA029
Super Senior

ของจริงครับ

กำลังใจ: 20

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 12:58:09 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

คนรักครอบครัว คนรักครอบครัว คนรักครอบครัว คนรักครอบครัว คนรักครอบครัว
แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา
แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา
ความรัก ไม่ใช่แค่เรื่อง บนเตียง ลอง ระเบียง กันบ้างก็ได้
JO_AE92@EBA025
Professor

กำลังใจ: 109

รถยนต์: AE92
รหัสเครื่องยนต์: 5A-FE แรงด้วย LPG ระบบหัวฉีด ถังโดนัท
อุปกรณ์แต่งรถ: ล้ออย่างเดียว.....ก็สวยแล้ว
สังกัดพื้นที่: บางกอกตะวันออก

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 14:19:12 »

ขอบคุณ ขอบคุณ
 สุดยอด สุดยอด

Sถส่JหuมปัJ™
AE Thailand Club Staff
Junior
*

กำลังใจ: 65534

รหัสเครื่องยนต์: 4AFE G
อุปกรณ์แต่งรถ: NOS58ลิตร
สังกัดพื้นที่: ทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มกราคม 2010, 20:49:42 »

เฮ้อออ เหนื่อย แทน น้าเหลือง นี่แค่เรื่องสายหัวเทียนนะเนี่ย

เออ น้า กระชิบๆ เลย ห้องเครื่องรถน้า งามมากกกกกกกกกก

Senior

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มกราคม 2010, 11:36:05 »

ชอบอ่ะดิ เอาเป็นแบบอย่างได้นะคับ ไม่หวง  หัวเราะ
zman
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 21:53:18 »

เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน องศาไม่เหมือนจริงๆด้วย แต่แก้ไขโดยใช้ตัวล็อคเดิมครับ  ทีนี้ก้อเหมือนเดิมแระ
hp_6365@EBA029

ของจริงครับ

กำลังใจ: 20

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 22:40:00 »

เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน องศาไม่เหมือนจริงๆด้วย แต่แก้ไขโดยใช้ตัวล็อคเดิมครับ  ทีนี้ก้อเหมือนเดิมแระ
เปลี่ยนได้ด้วยหรอ

คนรักครอบครัว คนรักครอบครัว คนรักครอบครัว คนรักครอบครัว คนรักครอบครัว
แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา
แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา แฟนผมชื่อปลา
ความรัก ไม่ใช่แค่เรื่อง บนเตียง ลอง ระเบียง กันบ้างก็ได้
zman
Freshy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 11:29:23 »

ผมเปลี่ยนไปทั้งหมด 3 เส้น(ทั้งร้านมีแค่ 3 เส้น) ก้อแค่ดึงสายเดิมออกจากตัวล็อคแล้วเอาสายใหม่ยัดเข้าไปแทน แค่นั้นจริงๆครับ
East Bkk - 037
High Super Senior

จ ะ แ ข่ ง ห รื อ จ ะ คุ ย ?

กำลังใจ: 359

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 23:58:11 »

สุดยอด
Senior

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 09:54:36 »

เอ่อ...ขอเปลี่ยนแปลงข้อมูลนิดนึง เปลี่ยนได้ครับ ผมถอดเปลี่ยนแล้วแต่ยากหน่อยเพราะหัวมันเป็นยางตันๆ ตอนแรกนึกว่าเปลี่ยนไม่ได้ต้องแงะหัก

สรุป...เปลี่ยนได้แล้วคร๊าบ
taoee

แค่e100

กำลังใจ: 43

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 16:12:22 »

สุดยอด สุดยอด

อยาก ทำอะไร ก็ทำ
MOO T_T
Freshy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2010, 15:47:12 »

ชอบที่ไฟดูดนี่สิเคยโดนเอาผ้าจับยังดดนเลยเสียวไปนานแสนนาน
Alpha
Senior

กำลังใจ: 16

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 21:47:17 »

ชอบโดนดูด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์