Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
อยากทราบวิธี check sensorความร้อน ครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธี check sensorความร้อน ครับ  (อ่าน 22759 ครั้ง)
Buffalo-Inw
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 02 มกราคม 2010, 13:10:37 »

แบบว่าถ้าเราถอดปลั๊กออกจาก sensor พัดลมจะทำงานเลย ส่วนมากมันจะใช้ความร้อนมาเป็นตัว ลดเพิ่มค่าความต้านทาน ของตัว sensor แต่ของ toyota มันจะใช้อะไรไปสั่งการรีเลย์ล่ะครับ
แล้วจะเช็ค ยังไงว่าเสีย หรือ ไม่เสีย เพราะถ้าไปลองซื้อมาใส่ก่อน มันก็เป็นการวิเคราะห์ ที่ไม่ถูกต้องนะครับ
deer160822
Freshy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มกราคม 2010, 15:24:05 »

มีสวิท SENSOR สองตัวต่ออนุกรมกันใช้สวิท SENSOR อุณหภูมิน้ำกับสวิทความดันสูงของระบบปรับอากาศต่ออนุกรมกับคอยล์รีเลย์พัดลมหม้อน้ำให้จ่ายไฟเข้าที่คอยล์รีเลย์ผ่านไปที่ SENSOR ทั้งสองตัวไปลงดินที่ตัวเครือง (ตัวโครงของ SENSOR อุณหภูมิน้ำสัมผัสกับตัวเครือง) รีเลย์พัดลมหม้อน้ำใช้เเบบปกติปิด
yellow_NOBITA
AE Thailand Club Member
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มกราคม 2010, 11:51:32 »

เครื่อง A เครื่อง E ก็เป็นงั้นนี่ครับ ดึงออกพัดลมเป่าแรง   งง

พูดได้โดนใจมากเลย ถ้าซื้อใหม่มาลองไม่ถือเป็นการวิเคราะห์ที่ฉลาด

เพราะถ้าไม่เสียก็เท่ากับเอาเงินมากองไว้เฉยๆ และใช้ไม่ได้อีกตะหากเพราะโดนแปรเป็นสิ่งของไปแล้น

ส่วนการเช็คของผมนะครับ จะถอดเซ็นเซอร์ตัวนี้ออกมา เช็คความต้านด้วยมิเตอร์ทีนึงว่าอยู่ที่เท่าไหร่

และใช้ไฟแช๊คลนให้ร้อน เอามิเตอร์วัดความต้านอีกที...ถ้ามันเท่าเดิมคือ "พังแล้ว" ซื้อตัวนึง 200-350.- (แล้วแต่ร้านและยี่ห้อ ตรงรุ่นหรือไม่ตรง)

โดยปกติเซ็นเซอรืของรถเราๆจะเป็นแบบ N/C เลขต้านจะต่ำมาก พอร้อนถึงจะเป็น N/O ความต้านจะสูงขึ้นครับ

เพราะงั้นถ้าซื้อเซ็นเซอร์แบบไม่ตรงรุ่นมาต้องวัดตรงนี้ให้ดี เพราะบางตัวเป็น N/O แต่เกิด ทำให้ตอนเครื่องเย็นพัดลมเป่าแรง พอเครื่องร้อนกลับหยุดหมุน...ฮีทครับ แต่ถ้าจะใช้ต้องไล่เปลี่ยนรีเลย์ตัวอื่นอีกสารพัด

ทางที่ดีถ้าจะซื้อ ไปที่เซียงกงดีกว่าครับ เอาของเก่าเสียบเครื่อง เพราะถ้าซื้อของเทียบ ความต้านของมันจะขึ้นช้าไม่ได้มาตรฐาน ทำให้พัดลมทำงานช้ากว่าความร้อนของเครื่อง (คือร้อนแล้วแต่ยังไม่เป่า) เช่นของผม ความร้อนจะเกินครึ่งมาขีดนึงตลอด -*-
Stanalone
AE Thailand Club Member
Super Senior

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 10:31:09 »

แบบว่าถ้าเราถอดปลั๊กออกจาก sensor พัดลมจะทำงานเลย ส่วนมากมันจะใช้ความร้อนมาเป็นตัว ลดเพิ่มค่าความต้านทาน ของตัว sensor แต่ของ toyota มันจะใช้อะไรไปสั่งการรีเลย์ล่ะครับ
แล้วจะเช็ค ยังไงว่าเสีย หรือ ไม่เสีย เพราะถ้าไปลองซื้อมาใส่ก่อน มันก็เป็นการวิเคราะห์ ที่ไม่ถูกต้องนะครับ

ของโตโยต้า เทอร์โมสตัทพัดลม มันไม่เพิ่ม หรือลดค่าความต้านทานหรอกครับ มันไม่ใช่เซ็นเซอร์ความร้อนที่จะไปเข้าไมล์ครับ

เทอร์โมสตัทของโตโยต้า จะเป็นแบบ หน้าคอนแทค ปิดเปิดครับ โดยทั่วไปจะเปิดที่ 91 องศาเซลเซียส ครับ

โดยการทำงาน ถ้าเครื่องเย็นจะเป็นวงจรปิดครับ พอร้อนถึง 91 องศาแล้ว จะเป็นวงจรเปิดครับ
เราดึงปลั๊กออก พัดลมหมุนก็ถูกต้องแล้วครับ เพราะเราไปทำให้วงจรเปิดครับ
ถ้าอยากรู้เสียไม่เสีย รอเครื่องร้อนครับ(ไม่ต้องเปิดแอร์) ถ้าร้อนมากๆแล้วพัดลมไม่หมุน คือเสียครับ
ถ้ารีบ ถอดออกมาเอาไฟแชคลนได้เลยครับ พอถึงอุณหภูมิมัน จะมีเสียงดังแป๊ะเบาๆครับ

ง่ายๆครับ เหมือนเตารีดอ่ะ ร้อนแล้วตัด แต่นั่นดีหน่อย ตั้งอุณหถูมิเองได้

หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ
Bangyaiboy
Sophomore
**

กำลังใจ: 3

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 11:59:59 »

มีสวิท SENSOR สองตัวต่ออนุกรมกันใช้สวิท SENSOR อุณหภูมิน้ำกับสวิทความดันสูงของระบบปรับอากาศต่ออนุกรมกับคอยล์รีเลย์พัดลมหม้อน้ำให้จ่ายไฟเข้าที่คอยล์รีเลย์ผ่านไปที่ SENSOR ทั้งสองตัวไปลงดินที่ตัวเครือง (ตัวโครงของ SENSOR อุณหภูมิน้ำสัมผัสกับตัวเครือง) รีเลย์พัดลมหม้อน้ำใช้เเบบปกติปิด

ประมาณนี้หรือป่าว แนวๆนี้หรือป่าว....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2010, 12:01:38 โดย Bangyaiboy » บันทึกการเข้า
Khonrhangkhao
High Super Senior

" อย่าวาดฝัน จนลืมทำให้เป็นจริง "

กำลังใจ: 749

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มกราคม 2010, 19:43:18 »

สุดยอด

"Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them."

บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
deer160822
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010, 14:35:03 »

http://www.uppicweb.com/show.php?id=1667e944fb47dd240912109865155ff6
deer160822
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010, 11:15:47 »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์