Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
AE110 เรือนไมล์ตรงรุ่น ที่มันไม่ตรงรุ่น (งงอะดิ ดูรายละเอียดข้างในนะ)
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: AE110 เรือนไมล์ตรงรุ่น ที่มันไม่ตรงรุ่น (งงอะดิ ดูรายละเอียดข้างในนะ)  (อ่าน 12657 ครั้ง)
wizzup
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 20:59:03 »

AE110 ครับ A/T ซื้อมือสองมา(หรือ สาม สี่ห้า ก็ไม่รู้  แหะๆๆ) ไม่มีคู่มือติดรถ ไปได้ไมล์สาย (ที่คนขายบอกว่าตรงรุ่น) มาจากเชียงกง
ทุกอย่างมันก็ดูไม่น่าจะมีปัญหา รูน๊อตกับปลั๊กลงพอดีเป๊ะ บิดกุญแจไป On ไฟเตือนที่เคยติด มันก็ติด แต่ติดเครื่องแล้ววัดรอบกับไฟเกียรมันไม่ขึ้น  (ยกเว้น R, ตอนเข้าเกียร์ R มันมีเสียงถอยหลัง beep beep beep ด้วย ของเก่าไม่มี) หน้าซีด
อันนี้รูปเทียบกันครับ หน้า-หลัง ข้างบนของเก่า ข้างล่างที่ซื้อมา

ปลั๊กต่อปลั๊ก ซ้ายของเก่า ขวาที่ซื้อมา

ลองนับจำนวนสายไฟของปลั๊กแต่ละเส้น ของเรามันน้อยกว่า (ได้ไง  จ๊ากๆ)
ลองเอาไมล์ไฮทอร์ค (ไม่ตรงรุ่น) มาต่อ ก็อาการเดียวกัน สงสัยปัญหามันไม่ใช่เรือนไมลล่ะ เป็นที่รถเรานี่หล่ะ  งอแง

ที่ชัวร์
1. รถผม AE110 ดูได้จากเลขบนตัวถัง (ในเล่มด้วย)

ที่ไม่ชัวร์
1. เจ้าของรถคนเก่าเปลี่ยนจาก M/T มาเป็น A/T หรือเปล่า จำนวนสายมันเลยไม่เท่ากัน
2. หรือว่าเขาจะเดินสายไฟใหม่ (เพื่ออะไร  เศร้าเขี่ยๆ) ดูจากปลั๊กรวมที่อยู่กลางคอนโซลสภาพมันไม่เดิม เทปพันสายไฟพันไปมาเต็มไปหมด

คำถามครับ
1. แก้ไงดี ? ซื้อสายเชียงกงทั้งชุดตั้งแต่หน้าคอนโซลมาเปลี่ยนเลยแรงไปไหม ?
2. จะเดินเองก็ไม่มี wiring diagram มีใครอนุเคราะได้บ้าง ?
3. ทางเลือกสุดท้าย ช่วยแนะนำร้านที่คิดว่าจะทำได้หน่อยครับ ราคาประมาณเท่าไร ? แถวพระราม 2, ปิ่นเกล้า, บางใหญ่, บางบัวทอง

ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับความกรุณา

ป.ล. รูปใหญ่ไปหรือเปล่า ? กลัวไม่ชัด มีวิธีแปะรูปที่ดีกว่านี้ก็แนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2009, 21:09:28 โดย wizzup » บันทึกการเข้า
จี๋_AE.T # 250
AE Thailand Club Member
Senior

3เอส

กำลังใจ: 32

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2009, 16:11:50 »

ขยัน ขยัน ขยัน
พี่ๆ คนต่อไปว่าไงคับบบ แหะๆ
 ตาย ตาย งง

GiftSTFZ™
Guardian of AE Thailand
ยาม
Professor
**

{{[[BluE PoWeR]]}}

กำลังใจ: 1064

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20V
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 01:02:11 »

ขออนุญาติย้ายมาหน้าฟรีสไตลืละกัน

Sถส่JหuมปัJ™
AE Thailand Club Staff
Junior
*

กำลังใจ: 65534

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE G
อุปกรณ์แต่งรถ: NOS58ลิตร
สังกัดพื้นที่: ทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 08:33:00 »

วายริ่ง สายไฟไมล์ใหม่ ก็ครบแล้ว

ส่วนไฟบอกเกียร์ ต้องเทสหลอดไฟบอกเกียร์ด้วยว่าขาดหรือเปล่า

ร้าน วายริ่งสายไฟ แถว แยกบางพลู มีครับ รับซ่อมกล่องด้วย ราคาต้องลองโทรถามครับ ฮี่ๆ

ถ้าน้าเอก มันรับทำให้นะ ขึ้นแบบครบๆ ฮี่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2009, 09:33:14 โดย BaNGYAi078 » บันทึกการเข้า

evergreen
Professor

กำลังใจ: 134

รถยนต์: (อดีต)ae101..และความทรงจำที่ดี
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิ้มเดิม...อิอิ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 08:43:06 »

วายริ่ง สายไฟไมล์ใหม่ ก็ครบแล้ว

ส่วนไฟบอกเกียร์ ต้องเทสหลอดไฟบอกเกียร์ด้วยว่าขาดหรือเปล่า

ร้าน วายริ่งสายไฟ แถว แยกบางพลู มีครับ ราคาต้องลองโทรถามครับ

ตามที่น้าเค้าบอกอ่ะครับ...ต้องวายสายเพิ่มนิดหน่อย
เช่น ไฟบอกตำแหน่งเกียร์...ของบ้านเราส่วนมากมีช่องให้แต่ไม่มีไฟ ก๊ากๆๆ
CRI303
High Super Senior

อนาคต???

กำลังใจ: 126

รถยนต์: นิสสัน ซันนี่ นีโอ
รหัสเครื่องยนต์: รู้แค่เครื่อง 1600
อุปกรณ์แต่งรถ: จุ๊บลม
สังกัดพื้นที่: กทม.เหนือ

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 08:48:41 »

ของผมใส่แล้วปกติทุกอย่างแต่วัดรอบไม่ขึ้นอะ ที่ไหนรับทำบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2009, 08:49:32 โดย CRI303 » บันทึกการเข้า
emppty110

กำลังใจ: 48

รถยนต์: Ae110
รหัสเครื่องยนต์: 5A-อืดๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกใต้

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 09:44:58 »

งง

It will be change!!!
BANK@KAZOKU
Super Senior

กำลังใจ: 23

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2009, 10:02:15 »

งง งง งง
emppty110

กำลังใจ: 48

รถยนต์: Ae110
รหัสเครื่องยนต์: 5A-อืดๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกใต้

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009, 08:21:23 »

ดูจากเรือนไมล์ของเดิม มันเป็นเกียร์ธรรมดา นี่ครับ
แต่ปัจจุบัน รถเป็นเกียร์ออโต้ใช่มั้ยครับ
นั่นคือความเป็นไปได้ว่า รถไม่เปลี่ยนเครื่องก้อเปลี่ยนเกียร์มา
เพราะรถผมก้อ AE-110 GXI เรือนไมล์มันจะเหมือนอันล่างครับ

ต้องให้ช่างไฟเดินสายไฟให้ครับ
ส่วนสายไฟไม่เท่ากันไม่ต้องแปลกใจครับ
เพราะตัวนอกมันมีออฟชั่นเยอะกว่าบ้านเราอยู่แล้ว
เช่น ABS หรือ ฯลฯ
สายไฟมันเลยมากกว่าของบ้านเรา

สิ่งที่ผมคิดว่าต้องทำนะคับ
เช็คสายไฟเกียร์ครับ ว่าเดินไว้หรือเปล่า เดินถูกหรือไม่
เช็คหลอดไฟทุกดวง
เช็คสายไฟวัดรอบ ว่าอยู่ตรงกันหรือไม่ เพราะสายอาจจะอยู่คนล่ะตำแหน่งกันคับ

หาช่างไฟเถอะคับ
ผิดถูกขออภัยคับ ขอบคุณ

It will be change!!!
JO_AE92@EBA025
Professor

กำลังใจ: 109

รถยนต์: AE92
รหัสเครื่องยนต์: 5A-FE แรงด้วย LPG ระบบหัวฉีด ถังโดนัท
อุปกรณ์แต่งรถ: ล้ออย่างเดียว.....ก็สวยแล้ว
สังกัดพื้นที่: บางกอกตะวันออก

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009, 09:14:19 »

แนะนำ หาช่างเดินสายไฟครับ ที่เดียวจบครับ เหมือนตอนผมเปลื่ยน เป็นไมล์ยาวง่ะครับ สายไฟไม่ตรงเหมือนกัน
ทำเองไม่จบซักที (ไม่เก่งพอ แต่อยากทำ  แหะๆๆ แหะๆๆ ) ทำเป็นวันเลย ให้ช่างไฟเดินสายใหม่ 1 ชม.
เสียตังค์ 300-. จบเลยคราบบ  สุดยอด สุดยอด สุดยอด

karonx2
Freshy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 มีนาคม 2010, 17:44:17 »

มีสายบอกตำแหน่งเกียร์ด้วยก้อต้องมีสายเพิ่ม+สายบอกover drive แล้วก้อต้องสลับสายบางจุดนะครับ
ครูกุ๊ก ตะวันตก
Professor

ไม่เคยเสียใจที่ขับ AE

กำลังใจ: 846

รถยนต์: ae101
รหัสเครื่องยนต์: 20 V
อุปกรณ์แต่งรถ: หน้าอิมฯ และ เครื่องเสียงแบบ มดๆ
สังกัดพื้นที่: ขี้เมาตะวันตก

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 22:35:23 »

งง งง งง

:
นายกระต่าย
AE Thailand Club Staff
Professor
*

น่ารัก อ่ะ

กำลังใจ: 354

รถยนต์: Toyota ae101
รหัสเครื่องยนต์: 7A FE
อุปกรณ์แต่งรถ: ยังไม่รู้
สังกัดพื้นที่: บางกอกตะวันออก

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 23:01:33 »

ไม่ต้อง ตกใจ ครับ

ae  มีหลายอ๊อฟชั่นมาก

ต่อสายเอาใหม่ก็ใช้ได้แล้ว....

บางกอกตะวันออก
Stanalone
Super Senior

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 19:23:29 »

อ้างถึง
2. หรือว่าเขาจะเดินสายไฟใหม่ (เพื่ออะไร  เศร้าเขี่ยๆ) ดูจากปลั๊กรวมที่อยู่กลางคอนโซลสภาพมันไม่เดิม เทปพันสายไฟพันไปมาเต็มไปหมด

อันนั้นน่ะเดิมครับ เดิมๆ เ้ขาพันมาแบบนั้นแหละครับ

ถ้ารถที่ไม่ใช่ตัวมีวัดรอบ สายมันไม่มีมาให้หรอกครับ ต้องวายเพิ่ม

รถเออี สายไฟบอกเกียร์ต้องวายเพิ่มอยู่แล้วครับ ต่อให้เดิมมาเป็นเกียร์อะไรก็ไม่มีสายมาครับ

วิธีแก้ไขนะครับ หาช่างเก่งๆ ที่เขารับวายสายเครื่องนั่นแหละครับ ทำให้ แป๊บเดียวก็เสร็จครับ
ค่าเสียหายไม่กี่ร้อย
sathit_AE
Freshy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010, 16:39:40 »

ทำได้หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้ ฝากMailไว้นะครับ
TOYOTA AE110
Junior

แท้มั่ง ปลอมมั่ง ช่างมันเฮ่อะ

กำลังใจ: 42

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010, 00:31:12 »

Oh!! Goddd... Oh!! Goddd...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2010, 00:45:05 โดย TOYOTA AE110 » บันทึกการเข้า
wat-ae110
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 12:38:42 »

อยากได้มั่ง  ซื้อที่เชียงกงมาเท่าไหร่คับ
 สู้ๆโย่วๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์