Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
การทำ Volt Stabilizer
*ShoutBox
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำ Volt Stabilizer  (อ่าน 18188 ครั้ง)
ดาหลา พาเพลิน
AE Thailand Club Member
Senior

กำลังใจ: 13

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012, 02:52:10 »

ตามข้างบนครับ ถูกต้องแล้วครับ

ไม่มีการตัดไฟ ไฟทำงานตลอด แบตจะหมดไวขึ้นครับ ถ้าจะให้ดี ตามที่ข้าข้างบนบอกคือ เวลาดับเครื่องหรือ off กุญแจ ให้กล่องมันตัดไฟเข้ากล่องด้วยครับ มันเป็นกล่องที่เราทำขึ้นเอง ไม่ใช่กล่องแพงๆตามที่เขาขายกัน หรือว่าข้างในเหมือนกันเปล่าหว่า ไม่เคยแกะดูซักที

สุดยอด สุดยอด สุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2012, 02:53:30 โดย ดาหลา พาเพลิน » บันทึกการเข้า

pordee
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #26 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 21:36:15 »

อย่างไรผมขอคำแนะนำพี่อีกทีคับ คือผมจะเอาจอคอม 18 น้ิวยี้ห้อ AOC มาติดทีวี พอดียี้ห้อนี้ มี adapter แปลงเป็น 12 โวลท์ จากไฟบ้าน ผมก็เลยคิดว่า เอามาใช้กับรถไม่ต้องใช้ adapter แต่ก็กลัวว่าจะมีปัญหาเรื่องไฟจากรถมันไม่เสถียร ทำให้จอคอมที่จะติดพังไวคับ ก็เลยคิดว่าจะทำ stabilizer มาป้องกัน คับ อย่างไรพี่ชวยแนะนำทีคับ ขอบคุณมาก ๆ คับผม
G@USS
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #27 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2012, 22:32:22 »

ถ้าพอลองหา UPS เก่าที่แบตเตอรี่เสื่อมลองเอามาทำ Invetter 12VDC to 220VAC
น่าจะไม่ต้องไม่ออกแบบวงจรยุ่งยากครับ  ลองดูในเวป นี้ครับ

http://www.foungjampee.com/tip/inverter.htm
ขอขอบคุณเจ้าของเวปนี้ด้วยนะครับ

แล้ววงจรภาครับ จูนเนอร์ ทีวี  เอามาจากไหนครับ  ต้องเตรียมอีกหรือเปล่าว
หรือจะเอาไว้ดู VCD DVD อย่างเดียว เครื่องเล่น ลองรับด้วยไหมครับ

อีกอย่างเครื่องเล่นมา Line in หรือ AUX เอาไว้ขยายเสียงของ สัญญาณจอทีวี ด้วยอีกหรือไม่

ไม่หาทีวีที่ขาย ติดในรถ ของจีนมาติดไปเลยผมว่าน่าจะดีกว่าครับ น่าจะไม่เกิน 3500 ประมาณนี้
ไหนจะต้องมีสายอากาศ  สายนำสัญญาณ และ บูทเตอร์อีกครับ  ต้องหาเตรียมไว้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2012, 22:38:29 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
ดาหลา พาเพลิน
Senior

กำลังใจ: 13

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 13:23:41 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

kritsada2524
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #29 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2012, 15:58:47 »

อยากทราบว่ามีผลกับรถที่ติดแก๊ส หรือเปล่าคับ

ไม่มีผลครับ  เคยใส่แบบทำเอง แล้วก็ไม่มีผล
ถอดออกก็ไม่มีผลครับ 

เนื่องจากสายมันรกสกปรก ทำความสะอาดยาก
เลยถอดออกครับ
จากที่ทำแล้วลองต่อดูนะครับ

ถ้าต่อไว้ตลอดเวลา  มีผลดังนี้คือ มันกินกระแสครับ   แอมป์น่าจะลดไปครับ  แต่ค่าความต่างคงที่  12.5 ครับ

เพราะแบตเตอร์รี่เอา มิเตอร์วัดดู  12.5 V   แต่สตาร์ทไม่ติดครับ

แต่ซาจ์ตแบตเตอร์รี่ตอนกลางคืนไว้จนเช้า  เอามิเตอร์วัด ก็คงที่ 12.5 V เหมือนเดิม แต่แอมป์น่าจะมีเลยสตาร์ทติด

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยนะครับ จากที่ลองด้วยตนเองมา

ถ้าจะต่อจริงๆ ก็ควรต่อผ่านดีเลย์ ผ่านการบิดสวิตซ์กุญแจครับจะดี
THE-ROCK
Freshy
*

ดีคับผม++

กำลังใจ: 1

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 10:51:06 »

น่าทำบ้างดูแล้วไม่ยาก บวก ต่อ บวก ลบ ต่อลบ   ฟิวไว้เส้นบวก
  ถ้าให้ดีควรจะมีสวิตกดไว้สำหรับกดดูไฟled เชคฟิวว่าขาดไหม ดีกว่า  ถ้าหลอดมันติดตลอดผมว่ามันกินไฟ ถึงจะกินไม่มาก!!(แล้วแต่บางคนอยากสวยก็ให้ติดตลอด)
ถ้าเอาจิงๆแล้วไม่จำเป็นต้องเจาะจงจำนวนตัวCว่ากี่ตัวคับ  ใส่ได้ตามใจชอบ ถ้ามีที่ใส่พอ อิอิ หรือบ้าพลังก็ใส่เข้าไปคับ  ถ้ายิ่งมากยิ่งดีคับเพราะระบบไฟรถแต่
ละคันไม่เหมือนกัน ถ้าจะทำเองควรจะหาค่าความต้องการไฟให้ได้ก่อน แล้วทำน่าจะโอเคกว่าคับ  ถ้าน้อยไปทำไปก็ไม่เห็นผลคับ แต่ทำเองข้อดีคือเราจะเอาตัวCความจุเยอะก้ยังได้
ตามสบายคับ อิอิอิ จูจุ๊บ!!
   Cap 4700 uF 25 V      4 ตัว
   Cap 3200 uF 25 V      4ตัว
   Cap 2200 uF 25 V      4   ตัว
   Cap 1000 uF 25 V      4   ตัว
   Cap 470   uF 25 V      4   ตัว
   Cap 0.1    uF 50 V      4   ตัว
ผมคำนวนเองคับ แบบนี้น่าจะโอเค ซึ้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2013, 11:36:32 โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า

ลูกผู้ชายอย่างผม ชอบอึ้บ!!
THE-ROCK
Freshy
*

ดีคับผม++

กำลังใจ: 1

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 10:54:43 »

พวกกล่องแพงๆข้างในมันไม่มีอะไรหรอกคับ แค่ดูสวยดูมียี่ห้อ ไหนจะจ้างคนออกแบบวงจร ไหนจะจ้างคน
ดีไซบอดี้ ไหนจะจ้างคนออกแบบกล่องผลิตภัณ  มันเลยแพงงงง

รถบางคัน บอกใส่แล้วไม่เห็นผล มันก็ขึ้นอยู่กับรถแต่ละคันนะคับ!!
แต่ผมว่าเห็นผลกับรถเก่าๆนะ ที่เทคโนโลยีระบบไฟอาจจะสู้รถใหม่ๆไม่ทัน!!
ทำเองราคาไม่เกิน400 ใช้ไปสักห้าหกเดือน หรืออาจจะมากกว่านั้นแล้วถ้ามันพัง ผมก้ว่ามันคุ้มนะ!!
บางคนบอกว่าตัวCต้องเอาแบบดีๆทนความร้อน ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่คับ ใช้แบบธรรมดาก็ได้มันก็ทนความร้อนในตัวได้ในระดับหนึ่ง อายุมันก็เกิน ปีละคับกว่ามันจะบวมหรือเสื่อม
ผมทำเกี๋ยวกับรถระบบ วงจรชนิดหนึ่งไม่บอกแล้วกันว่าอะไร แต่มันอยู่ใกล้ความร้อนมากกว่าในห้องเครื่องยนต์เยอะ!!!ๆๆอะ!! ปีนึงผมไปเซอวิสทีนึง มันก็ยังอยู่ได้ดีแต่ก็เปลี่ยนตามหน้าที่!!
ส่วนแบตเตอรี่ราคาสองพันกว่าๆ เต็มที่ผมใช้ปีครึ่งผมก็โยนทิ้งแล้ว ถ้ามันจะเสื่อมเพราะเจ้าVolt Stabilizer มันก็คงไม่เท่าไหร่อะคับเพราะรถใช้ทุกวันวิ่งทุกวันมันยากกที่แบตจะเสื่อมคับ
ถ้าไม่อยู่บ้านหรือไปต่างประเทศหลายๆวันก็เอาขั้วแบตออกก็ช่วยได้มากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2013, 11:29:51 โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า

ลูกผู้ชายอย่างผม ชอบอึ้บ!!
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
พิมพ์