Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
แถบด้านข้าง เลาะออกแล้ว ต้องทำสีรถไหมครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แถบด้านข้าง เลาะออกแล้ว ต้องทำสีรถไหมครับ  (อ่าน 3124 ครั้ง)
ผู้ค้นพบ
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 10:48:28 »

Toyota AE111 ผมไม่ทราบว่ามันเีรียกอะไร ที่ผมเอาลูกศรชี้ไว้ ปัญหามันมีดังนี้

- ที่ผมวงกลมไว้ (ก) อีกด้านมันไม่มีอ่ะครับ ผมก็เลยคิดว่า จะดึงฝั่งที่มันมีออก หรือจะไปเติมอีกฝั่งที่มันขาดไปดี แล้วถ้าเอาฝั่งที่มันมี (ก) ออกไป สีรถจะถลอกไหมครับ (อีกฝั่งที่มันไม่มีแถบ สีรถมันก็ปกตินะครับ เหมือนลืมติดมาให้)

- ถ้าผมจะเลาะออกทั้งแถบเลย (ก-ข) จะมีปัญหากับความปลอดภัยของตัวรถไหมครับ แล้วถ้าเอาออกต้องทำสีรถหรือเปล่า

ปล. รถคันนี้ซื้อมือสองมาครับ ยิ่งสำรวจดูก็ยิ่งเจอปัญหาเล็กๆ น้อยๆ - -" แต่ผมก็ทำใจไว้ก่อนซื้อมาแล้ว

ขอทราบราคาโดยประมาณด้วยนะครับ หรือมีร้านแนะนำก็ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
jod87
AE Thailand Club Chairman
Professor

กำลังใจ: 2662

รถยนต์: EE100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 1,600
อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 11:40:45 »

.
... ปกติ ถ้าจะซื้อมาติด มันจะขายเป็นชุดนะครับ ส่วนมากที่เห็น  มันเป็นยางแข็งๆธรรมดา ปกติถ้าไปทำสีรถ เค้าก็แกะออก แล้วพอทำสีเสร็จเค้าจะเอากาว 2 หน้า 3M ติดกลับไปที่จุดเดิม ครับ

-ถ้าต้องการจะแกะอีกฝั่งออก ก็ค่อยๆแกะ จะได้ไม่ทำให้สีหลุดออกมา ก็ เอาน้ำยาขัดสีให้เนียน ก็ทำได้ครับ
-ถ้าจะซื้ออีกฝั่งมาใส่ ก็ต้องหาสีที่ตรงกับสีเดิม ไม่งั้นก็ต้องไปทำสีอีกครับ แล้วส่วนมาก ไม่ค่อยขายเป็นชิ้นๆครับ หายากเหมือนกันครับ
-ส่วนถ้าจะเอาออกทั้งหมด ก็ต้องค่อยๆแกะครับ อย่าให้สีข้างใต้เสียหาย ก็ เอาน้ำยาขัดสีขัดสักหน่อย ก็ สวยงามได้ครับ แต่ไม่มีปัญหาเรื่องความปลอดภัยครับ

... เป็นข้อพิจารณาครับ รอท่านอื่นๆมาแนะนำเพิ่มเติมครับ  สุดยอด สุดยอด เก๊กหล่อ!!!

ผู้ค้นพบ
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 11:58:59 »

ขอบคุณมากครับ

รบกวนถามอีกข้อครับ ถ้าผมจะเอาแถบข้างออกทั้งหมด ผมจะหาซื้อ น้ำยาขัดสี ได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไร มียี่ห้อแนะนำไหมครับ (แบบว่ามือใหม่ครับ)
ถ้ามีวิธีแกะแถบยางออกด้วยก็ดีครับ แล้วผมจะทำเป็น DIY มาลงให้ชมครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
jod87
Professor

อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 13:16:56 »

ขอบคุณมากครับ

รบกวนถามอีกข้อครับ ถ้าผมจะเอาแถบข้างออกทั้งหมด ผมจะหาซื้อ น้ำยาขัดสี ได้ที่ไหนครับ ราคาประมาณเท่าไร มียี่ห้อแนะนำไหมครับ (แบบว่ามือใหม่ครับ)
ถ้ามีวิธีแกะแถบยางออกด้วยก็ดีครับ แล้วผมจะทำเป็น DIY มาลงให้ชมครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

... ใช้น้ำยาขัดเคลือบสีทั่วไปก็ได้ครับ แต่น้ำยาขัดสีพวก กาน่า ก็ได้ครับ แต่ราคาไม่ทราบจริงๆ ยังไงวันศุกร์ว่างๆ ช่วงกลางคืน ออกมามิตติ้งฯที่บางกอกเหนือก็ได้ครับ ปั๊ม ปตท.ท้ายซอยลาดพร้าว 87 ครับ พี่ๆน้องๆ มีอุปกรณ์อยู่ จะได้ช่วยกันทำครับ เป็นข้อพิจารณาครับ  สุดยอด เก๊กหล่อ!!!

ผู้ค้นพบ
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 14:13:53 »

ขอบคุณมากครับ ไว้ให้รถหล่อกว่านี้จะไปเข้าก๊วนครับ  เก๊กหล่อ!!!
โจ้_AE111
AE Thailand Club Member
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 14:34:11 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
AE Thailand Club Staff
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 16:14:12 »

มองด้วยตาผมว่ามันพ่นทับยางกันชนมาแน่เลย โดยปกติทั่วไปถ้าเจ้าของหรือจากศูนย์ทำเองเขาก้อทำแบบที่พี่จ๊อดว่านั้นแหละครับคือ ทำสีก่อนแล้วถึงจะแปะยางกันชน แต่นี้รถออกมาจากเต๊นท์ ผมว่ามันน่าจะสาดสีทับมาเลย ถ้าสาดทับมาอย่างที่ผมสันนิฐาน ขืนแกะออกด่างแน่นอน

Edeaw
High Super Senior
*

จผว., ด.ม.60 , MIN EN21 , KMIT'NB ECT-04

กำลังใจ: 103

รถยนต์: AE101 Limited edition
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20v. Blacktop 6 MT.
อุปกรณ์แต่งรถ: หลังคากระจก..

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 20:16:18 »

ผมว่า หามาเติม ดีกว่า ครับ  ถ้าไม่มี แล้วจะ ด้วนๆ ครับ

แต่สุดท้าย ก็แล้วแต่ชอบ ครับ   สุดยอด

ก็แค่เคยเป็นที่ 1
ผู้ค้นพบ
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 22:38:08 »

ภาพที่เอามาลงไม่ใช่รถผมครับ หามาจากในเน็ต มาให้ดูเป็นตัวอย่างน่ะครับ ของจริงที่ติดรถผม ดูใกล้ๆ ไม่สวยเอาซะเลยครับ ผมคิดว่าอยากจะแกะแถบออกแล้วติดเข้าไปใหม่ เป็นสีดำก็ได้ น่าจะเข้าท่ากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2011, 22:38:44 โดย ผู้ค้นพบ » บันทึกการเข้า
GiftSTFZ™
Guardian of AE Thailand
ยาม
Professor
**

{{[[BluE PoWeR]]}}

กำลังใจ: 1064

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20V
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มกราคม 2011, 23:05:15 »

ขอบคุณมากครับ ไว้ให้รถหล่อกว่านี้จะไปเข้าก๊วนครับ  เก๊กหล่อ!!!

มาหล่อที่มีตติ้งจะดีกว่าครับ

เวลาพวกผมถ่ายรูป ตั้งแต่ตอนนี้ที่รถยังไม่สวย  วันนึงย้อนกลับมาดูรูป

ตั้งแต่ตอนทำกิจกรรม รถเรายังเดิมๆ จนวันข้างหน้าไม่เหมือนเดิม

มันจะประทับใจกว่ามากนะครับ........

Edeaw
High Super Senior
*

จผว., ด.ม.60 , MIN EN21 , KMIT'NB ECT-04

กำลังใจ: 103

รถยนต์: AE101 Limited edition
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20v. Blacktop 6 MT.
อุปกรณ์แต่งรถ: หลังคากระจก..

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 10:30:59 »

ขอบคุณมากครับ ไว้ให้รถหล่อกว่านี้จะไปเข้าก๊วนครับ  เก๊กหล่อ!!!

เวลาพวกผมถ่ายรูป ตั้งแต่ตอนนี้ที่รถยังไม่สวย  วันนึงย้อนกลับมาดูรูป

ตั้งแต่ตอนทำกิจกรรม รถเรายังเดิมๆ จนวันข้างหน้าไม่เหมือนเดิม

มันจะประทับใจกว่ามากนะครับ........

อิอิ คันฟ้าๆ รูปสมัยก่อน ตอนที่ สมัยมา จาก ยานแม่ สตาร์เท็กซ์ ใช่ป่ะคับ ตอนนี้ ส่งกลับ ยานแม่ ไปเรียบร้อย แล้ว อิอิ

จูจุ๊บ!! จูจุ๊บ!!

ก็แค่เคยเป็นที่ 1
jod87
Professor

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 20:04:57 »

อิอิ คันฟ้าๆ รูปสมัยก่อน ตอนที่ สมัยมา จาก ยานแม่ สตาร์เท็กซ์ ใช่ป่ะคับ ตอนนี้ ส่งกลับ ยานแม่ ไปเรียบร้อย แล้ว อิอิ

จูจุ๊บ!! จูจุ๊บ!!

ก๊ากๆๆ ก๊ากๆๆ ก๊ากๆๆ
 อิอิอุอุ อิอิอุอุ อิอิอุอุ
 สุดยอด สุดยอด สุดยอด
 เก๊กหล่อ!!! เก๊กหล่อ!!! เก๊กหล่อ!!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์