Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
AE 101 เปลี่ยนท่อไอเสียแล้วมีกลิ่นเหม็นมาก หายแล้วครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: AE 101 เปลี่ยนท่อไอเสียแล้วมีกลิ่นเหม็นมาก หายแล้วครับ  (อ่าน 3738 ครั้ง)
Mouse PL
Sophomore
**

ชอบของเก่า เล่าความหลัง

กำลังใจ: 2

« เมื่อ: 01 เมษายน 2013, 18:24:23 »

ท่อเก่าผุไปให้ช่างที่ร้านท่อไอเสียเปลี่ยนเฉพาะท่อที่เป็นแป็บ พอขับกลับถึงบ้านระยะทางประมาณ 12 กม. มีอากร
1. มีกลิ่นเหมือนกลิ่นเหล็กร้อนถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา แต่พอขับไปอีกระยะหนึ่งกลิ่นเหม็นคล้ายกลิ่นแก๊ส แสบจมูก เพดาน
2. รอบเครื่องสูงขึ้นอีกประมาณ 1 - 200 รอบ
อยากเรียนถามท่านผู้มีประสบการณ์ว่ามาจากสาเหตุใด และแก้ไขอย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2013, 20:19:56 โดย The Mouse PL » บันทึกการเข้า

Yodsawat
paritath
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2013, 10:22:44 »

ตัดแคทออกรึเปล่าครับ
Mouse PL
Sophomore
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 07:54:42 »

ช่างที่ร้านบอกว่ามีการถอดใส้ออกและแคตฯ ไม่ใช่ของเดิม ปัจจุบันรอบเริ่มลงมาเกือบปกติแล้ว กลิ่นคล้าย ๆ กับลดลงมานิดหนึ่ง รู้สึกว่าการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากขึ้นครับ

Yodsawat
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 21:21:07 »

แคทต่างรุ่นไม่น่าจะมีผลครับ ถ้ามันทำงานมันจะร้อนมากครับ
ส่วนกลิ่นคงจะเอาให้ขาด น่าจะต้องรื้อท่อทั้งระบบ ใส่ใส้พักให้ครบน่าจะหายครับ
และปลาย ต้องพักเดิมด้วยนะไม่ใช้ใส่ปลายแต่งครับ

ที่กว่ากินน้ำมัน ต้องเทียบกับระยะทางที่วิ่งกับลิตรน้ำมันที่เติมดูครับ

ผมว่านอกเมือง
ถ้าไม่สับเกียร์บ่อย เปลี่ยนเกียร์ รอบไม่เกิน 2500
น่าจะ 14 กม/ ลิตร น่าจะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2013, 21:28:54 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
Mouse PL
Sophomore
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 07:57:27 »

รอบ 3 พัน นิด ๆ วิ่งได้ 100 กม./ชม. ครับ ตอนที่ได้มาใหม่ ๆ ผมวิ่งไปหนองคายจะตก 15 กม.กว่า ๆ/ลิตร ก่อนเปลี่ยนท่อ 14 กว่าว ๆ /ลิตร เปลี่ยนแล้ว 13 กว่า ๆ /ลิตร หมายเหตุผมติดตัว SAVE PUS ครับ

Yodsawat
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 11:32:45 »

ลองดูที่กรองอากาศดี  ใสกรองสะอาดหรือเปล่าวครับ  แนะนำควรจะใส่ของแท้ครับ ถ้าดำก็เปลี่ยน
ส่วนท่อยางไอก่อนเข้าปีกผีเสื้อ สภาพเป้นปกติหรือรั่ง ต้องตรวจสอบดูครับ

จะช่วยในเรื่องอัตราเร่ง การกินน้ำมันครับ  ส่วนกล่องที่ว่าน่าจะช่วยได้ระบบ
เครื่องยนต์  ต้องสมบูรณ์  รถเก่าผมว่าเห็นผลน้อยครับ

หมั่นตรวจสอบกล่องด้วยนะครับเพื่อซ็อต ขึ้นมาเดี๋ยวงานจะเข้าครับ
ปัจจัยการกินน้ำมันมันหลายหลายอย่างครับ

ง่ายๆก็ลดน้ำหนัก เติมลมยางเพิ่มสัก 2 ปอนด์ น้ำ นมค เปลี่ยน กรองสะอาด หัวเทียน การจุดระเบิดดี
น่าจะช่วยได้เยอะครับ 
และการเปลี่ยนเกียร์ก้ควรตามรอบไม่เกินสัก 2500 น่าจะช่วยประหยัดครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
Lunyee
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 เมษายน 2013, 23:57:43 »

ติดตามครับ มีกลิ่นเหมือนกัน
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
Mouse PL
Sophomore
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 เมษายน 2013, 14:24:18 »

น้ำ นมค เปลี่ยน กรองสะอาด หัวเทียน ทั้ง 3 รายการนี้ยังไม่ได้ดำเนินการเลยตั้งแต่ซื้อมา ตอนซื้อมาเจ้าของเดิมบอกว่าเพิ่งถ่าย นมค มา ตอนนั้น แสนเก้ากว่า ๆ ตอนนี้ สองแสนหน่อย ๆ ยังไม่มีเวลาถ่าย เช้าวิ่งทำงาน 15 กม. เย็นวิ่งกลับบ้าน 15 กม. ขอบคุณมาก ๆ สำหรับข้อมูล เดิมไม่มีความรู้อะไรเลย พอได้มาใช้และเป็นสมาชิกแล้วมีความรู้เพิ่มมาอีกระดับหนึ่ง ขอบคุณครับ ว่าง ๆ แล้วจะปฏิบัติตามครับ

Yodsawat
Mouse PL
Sophomore
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 20:18:07 »

ตอนนี้ได้แคตฯ มือ 2 มาสภาพดีมากตรงรุ่น และใส่เรียบร้อยแล้วกลิ่นเหม็นหายเป็นปลิดทิ้ง ไปให้ช่างอีกร้านหนึ่งตรวจดูปรากฎว่าโดนขโมยทะลวงใส้แคตฯ ไป สืบแล้วร้านแรกที่ไปเปลี่ยนท่อและโดนทะลวงมาเป็นลูกน้องเก่าแล้วแยกตัวมาเปิดร้านทำเอง เป็นอุทาหรณ์อย่าไปไว้ใจช่างเด็ดขาดต้องเฝ้าดู และอย่าไปเชื่อมันมากมันจะยุให้ตัดทิ้งแล้วซื้อถูก แต่ถ้าเราไปติดมันเอาแพง ถ้าของไม่ดีเขาคงไม่ติดมาแต่แรกจากบริษัทหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน 2013, 20:30:49 โดย The Mouse PL » บันทึกการเข้า

Yodsawat
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์