Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
อยากรู้ว่ามีพี่ๆน้องๆท่านใดพอรู้บ้างครับว่า...........
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่ามีพี่ๆน้องๆท่านใดพอรู้บ้างครับว่า...........  (อ่าน 7324 ครั้ง)
<< GolF GaP >>
AE Thailand Club Member
Senior

อยากกอดเธอเอาไว้เพื่อยื้อเวลา อย่าจากกันไปไหน..

กำลังใจ: 24

« เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008, 19:08:55 »

ภายใต้แบรนของTOYOTAเนี้ย มีรถกี่ยี่ห้อแล้วอ่ะครับ ทั้งในและนอกประเทศก้อได้นะครับ ด้วยความอยากรู้ครับ ขอบคุณ ขอบคุณ

"แค่อยากจะมีคำบางคำ จะบอกให้เธอไม่จากไป อยากบอกให้เธอได้รับรู้ ว่าฉันนั้นรักเธอเท่าไหร่ แต่ว่าเวลามันยังเดิน ไปสู่ความจริงที่ปวดใจ อยากฉุดรั้งยั้งเอาไว้ ไม่อยากให้เธอไปจนนาทีสุดท้าย ฉันก็รู้สักวันต้องจบลง และชีวิตก็คง...ยื้อ....."
jod87
AE Thailand Club Chairman
Professor
*

กำลังใจ: 2662

รถยนต์: EE100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 1,600
อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008, 20:25:13 »

....  หมายถึง เช่น เลกซัส ใช่ป่าวครับ  แหะๆๆ เก๊กหล่อ เก๊กหล่อ

URISANG
High Super Senior

อยุธยา

กำลังใจ: 172

รถยนต์: Accord 95
รหัสเครื่องยนต์: เดิม
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิม
สังกัดพื้นที่: ภาคกลาง

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2008, 21:06:37 »

ต้องคุณน้องต้อง.....เล้ย....น้องเค้าอยู่บ.โตโยต้า มอเตอร์ประเทศไทย....
Stanalone
Super Senior

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 07:13:42 »

หัวเราะ เคยเห็น TOYOPET เคือง
TongAE111
Junior

กำลังใจ: 18

รถยนต์: Toyota Corolla AE110 1996
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20 Vale BlackTop
สังกัดพื้นที่: All zone Bangkok

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 09:27:34 »

เท่าที่ผมทราบจะเป็น
1. Toyotya ยี่ห้อหลัก เน้นทนทาน ใช้งานทั่วไป
2. Lexus <-- ทำรถหรู เจาะอเมกาและทั่วโลก ตอนหลัง เปลี่ยนเป็นว่า ทำรถเก๋งรุ่นใหญ่กว่า 3000 CC ดังนั้น Lexus จะไม่ใช่รถเกรด A อีกต่อไป มันเป็น รถเก๋ง Toyota CC มากกว่า 3000 แค่นั้นเอง
3. Scion <-- เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้ แต่จะมาเจาะตลาดวัยรุ่นอเมกา ทำรถแบบอนคตหน่อย
4. Daihastu <-- เป็นบริษัทในกลุ่มที่อยู่นอก 'T' ทำรถเล็กเท่านั้น (T หมายถึงบริษัทหลัก ที่ใช้คำขึ้นต้นด้วย Toyota ดังนั้น Daihastu จะเป็นบริษัทกลุ่มรอง เช่นเดียวกับ Denso)
5. Hino <-- ผลิตรถใหญ่อ่ะ พวกรถบรรทุก รถเมล์

หลัก ๆ ก็มีแค่นี้ล่ะมั้งครับ ญี่ห้อก็เป็นแค่ การตลาดเฉย ๆ แต่บางทีวิศวกรกลุ่มเดียวกัน ก็ทำหลายยี่ห้อ และรถแต่ละรุ่นที่ขาย ก็ไม่ได้ทำโดย Toyota Motor อย่างที่เราเข้าใจกันเลย บริษัทที่ทำ ก็เยอะเหมือนกัน บางอย่างก็ทำใช้ได้ แล้วไปขายต่อ ทำต่อ ให้ต่างยี่ห้อ ที่เป็นคู่แข่งกันด้วยก็มี ดังนั้น รถญี่ปุ่นมันก็คุณภาพคือ ๆ กันหมด เว้นได้บางรุ่นอาจจะดีเด่นหน่อยเพราะ Spec มันสูง เช่น Lexus หรือรถในตลาดญี่ปุ่นเอง (JDM) แล้วพลุ๊กได้กับออกแบบทุกอย่าง ลงตัวกันพอดี

~ P.Infinity ~
Senior

กำลังใจ: 33

รถยนต์: AE110 ขาว ๆ
รหัสเครื่องยนต์: 5A-FE เดิ๊ม เดิม
อุปกรณ์แต่งรถ: Trueno GT Steering Wheel
สังกัดพื้นที่: AE Western Area

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2008, 12:11:49 »

1. Toyotya ยี่ห้อหลัก เน้นทนทาน ใช้งานทั่วไป
2. Lexus <-- ทำรถหรู เจาะอเมกาและทั่วโลก ตอนหลัง เปลี่ยนเป็นว่า ทำรถเก๋งรุ่นใหญ่กว่า 3000 CC ดังนั้น Lexus จะไม่ใช่รถเกรด A อีกต่อไป มันเป็น รถเก๋ง Toyota CC มากกว่า 3000 แค่นั้นเอง
3. Scion <-- เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้ แต่จะมาเจาะตลาดวัยรุ่นอเมกา ทำรถแบบอนคตหน่อย
4. Daihastu <-- เป็นบริษัทในกลุ่มที่อยู่นอก 'T' ทำรถเล็กเท่านั้น (T หมายถึงบริษัทหลัก ที่ใช้คำขึ้นต้นด้วย Toyota ดังนั้น Daihastu จะเป็นบริษัทกลุ่มรอง เช่นเดียวกับ Denso)
5. Hino <-- ผลิตรถใหญ่อ่ะ พวกรถบรรทุก รถเมล์

หลัก ๆ ก็มีแค่นี้ล่ะมั้งครับ ญี่ห้อก็เป็นแค่ การตลาดเฉย ๆ แต่บางทีวิศวกรกลุ่มเดียวกัน ก็ทำหลายยี่ห้อ และรถแต่ละรุ่นที่ขาย ก็ไม่ได้ทำโดย Toyota Motor อย่างที่เราเข้าใจกันเลย บริษัทที่ทำ ก็เยอะเหมือนกัน บางอย่างก็ทำใช้ได้ แล้วไปขายต่อ ทำต่อ ให้ต่างยี่ห้อ ที่เป็นคู่แข่งกันด้วยก็มี ดังนั้น รถญี่ปุ่นมันก็คุณภาพคือ ๆ กันหมด เว้นได้บางรุ่นอาจจะดีเด่นหน่อยเพราะ Spec มันสูง เช่น Lexus หรือรถในตลาดญี่ปุ่นเอง (JDM) แล้วพลุ๊กได้กับออกแบบทุกอย่าง ลงตัวกันพอดี

รู้ลึกรู้จิงเรยคับ นับถือ ๆ  ขอบคุณ

~ Call me "Was" ~

Senior

อยากกอดเธอเอาไว้เพื่อยื้อเวลา อย่าจากกันไปไหน..

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 04:15:26 »

คือ ผมหมายถึงรุ่นอ่ะครับ แบบว่าtoyotaเนี้ย ผลิตรถมากี่รุ่นแล้วอ่ะครับ

เช่น Camry,Altis,Celica อะไรแบบเนี้ยอ่ะครับ แบบว่ามีกี่ยี่รุ่นแล้วอ่ะครับ
ขอบคุณ ขอบคุณ

"แค่อยากจะมีคำบางคำ จะบอกให้เธอไม่จากไป อยากบอกให้เธอได้รับรู้ ว่าฉันนั้นรักเธอเท่าไหร่ แต่ว่าเวลามันยังเดิน ไปสู่ความจริงที่ปวดใจ อยากฉุดรั้งยั้งเอาไว้ ไม่อยากให้เธอไปจนนาทีสุดท้าย ฉันก็รู้สักวันต้องจบลง และชีวิตก็คง...ยื้อ....."
JI Project AE

กำลังใจ: 75

รถยนต์: AE-101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-FE
อุปกรณ์แต่งรถ: กระป๋องเบียร์ กะขวดโซดา
สังกัดพื้นที่: "บางกอกเหนือชั่วนิรันดร"

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 07:25:07 »

ขยัน ขยัน ขยัน

"การตอบสนองของเครื่องยนต์ ..... อยู่ที่ส่วนผสมของแอลกอฮอล์"
@Aon-Air@

Meet Me Hale Way

กำลังใจ: 124

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 08:52:40 »

รอ.. ขยัน ขยัน
ดังแต่ท่อ@ล้อไม่หมุน
AE Thailand Club Staff
Professor
*

กำลังใจ: 73

รถยนต์: EE101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FE
สังกัดพื้นที่: CENTRAL BKK AREA

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 09:06:00 »

ภายใต้แบรนของTOYOTAเนี้ย มีรถกี่ยี่ห้อแล้วอ่ะครับ ทั้งในและนอกประเทศก้อได้นะครับ ด้วยความอยากรู้ครับ ขอบคุณ ขอบคุณ
อยากรู้อะไรนั้กหนา ละไอ้น้อง ก๊ากๆๆ ก๊ากๆๆ
Stanalone

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 09:08:53 »

เคือง
~ tongzツEBA#OO3 ~

กำลังใจ: 86

รถยนต์: CORoNA ExsiOR【ツ】
รหัสเครื่องยนต์: SSS + KiNGKoNG PoWER.
อุปกรณ์แต่งรถ: Alpinestar & RAYS VarenZA
สังกัดพื้นที่: Sport Touring.

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 09:09:02 »

คุณโต้งครับ LEXUS ผลิตใน อเมริกา ใช่ครับ แต่ 3000 CC ขึ้นไปนี่อาจไม่ใช่

เพราะ  อย่าง  IS200 ใน อดีต เครื่อง 3S-GE เป็นต้น ครับ

TongAE111
Junior

รถยนต์: Toyota Corolla AE110 1996
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20 Vale BlackTop
สังกัดพื้นที่: All zone Bangkok

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 11:34:07 »

Lexus เห็นผลิตที่โรงานที่ญี่ปุ่นเยอะกว่าอะครับ
จนไม่แน่ใจว่ามันมีที่ผลิตที่อเมกาด้วยหรือไม่ ส่วนเรื่อง IS200 เครื่อง 2000 จริงครับ แต่วันวาง 1G-FE นะ 3S-GE น่าจะ Altezza

Toyota มันไม่มีอะไรแน่นอนอ่ะครับ จริง ๆ ผมว่ามั่วมาก ๆ  ตามแต่ตลาดมากกว่า ทุกวันนี้บอกว่าเลอก ทำ Toyota รุ่นใหญ่แล้ว จะเป็น lexus หมด
แต่ก็ยังเห็นอยู่
Senior

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 11:58:33 »

อยากรู้อะไรนั้กหนา ละไอ้น้อง ก๊ากๆๆ ก๊ากๆๆ

ยุ่งไรด้วยอ่ะพี่โอ๋ เชอะ เชอะ

....(ล้อเล่ง)
แหะๆๆ แหะๆๆ

Senior

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 12:03:22 »

สรุป TOYOTA มันมีรถกี่รุ่นอ่ะครับ แบบToyota-camry ,Toyota-Altis เอาแต่ที่มันเปงToyota น่ะครับ Lexusอะไรแบบนี้ขอแปะโป้งไว้ก่อนนะครับพี่ กัวมันจะเยอะไปอ่ะครับ มีพี่ๆน้องๆท่านใดพอรู้ไหมอ่ะครับ รบกวนด้วยคร้าบบ ขอบคุณ ขอบคุณ

ดังแต่ท่อ@ล้อไม่หมุน
AE Thailand Club Staff
Professor
*

กำลังใจ: 73

รถยนต์: EE101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FE
สังกัดพื้นที่: CENTRAL BKK AREA

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 12:05:33 »

ยุ่งไรด้วยอ่ะพี่โอ๋ เชอะ เชอะ

....(ล้อเล่ง)
แหะๆๆ แหะๆๆ
เคือง อ้าว..ไอ้น้องคนนี้..คดีเก่ายังไม่จบเลยนะ เดียว ตาย ใบแดง หัวเราะ

รหัสเครื่องยนต์: SSS + KiNGKoNG PoWER.
อุปกรณ์แต่งรถ: Alpinestar & RAYS VarenZA

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 12:11:45 »

สุดยอด สุดยอด

แต่ที่ รู้ๆ มี ยังไง แบรน LEXUS ผลิดใน อเมกา ใช้คน ของอเมกา ผลิต

โดยมีการควบคุมโดย toyota ที่ต้องมี LEXUS ขึ้นมา

ก็เกี่ยวกับการตลาด อ่ะครับ พวกตลาดบนทั้งหลาย

อีกอย่าง อเมกา ก็ชาตินิยม ครับส่วนใหญ่เค้าใช้ Chave ford

กันส่วนใหญ่ toyota ตอนแรก ส่งออก ไปที่อเมกา ขายไม่ดีครับ

กำไร น้อย เลยเปลี่ยน แผนใหม่ ไปสร้างโรงงานที่นั้นเลยลดต้นทุนการขนส่งฯลฯ

และที่สำคัญ คนที่อเมกา  เค้า มั่นใจในฝีมือคนของเค้าอ่ะครับ

พอไปทำโรงงานที่นั้น กลับขายดีขึ้นมามากมาย เลย เอาคราวๆเท่านี้ก่อนแล้วกันนะ

ส่วน เรื่อง Altezza  กะ IS200  ก็ Altezza ผลิตญี่ปุ่น IS200 เมกา

และ เจ้า IS200  กะ Altezza นี่ เครื่อง มีหลายตัวมากมาย เลยครับ

Land cruser  กะ ตระกลู LX อ่ะครับ

ไม่ต้องคิดมากครับ มันใช้มาตราฐาน เดี๋ยวกันนะครับ

ขอบคุณน้าโต้งครับ.... สุดยอด

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 12:17:01 »

สรุป TOYOTA มันมีรถกี่รุ่นอ่ะครับ แบบToyota-camry ,Toyota-Altis เอาแต่ที่มันเปงToyota น่ะครับ Lexusอะไรแบบนี้ขอแปะโป้งไว้ก่อนนะครับพี่ กัวมันจะเยอะไปอ่ะครับ มีพี่ๆน้องๆท่านใดพอรู้ไหมอ่ะครับ รบกวนด้วยคร้าบบ ขอบคุณ ขอบคุณ

เอาที่ ผลิตในบ้าน เรานะ

1.Cammy

2.Altis

3.Wish

4.Soluna vios

5.Yaris

6.Hilux Vigo

7.Fortuner

พวก innova + avanza ผลิต อินโด

พวกรถตู้ ผลิต เวียดนาม

ที่พูดมา คือรถที่ มีขายในประเทศไทย และ TOYOTA MOTOR THAILAND

รับรอง อ่ะนะ

TongAE111
Junior

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 12:28:05 »

เอาที่ ผลิตในบ้าน เรานะ

1.Cammy

2.Altis

3.Wish

4.Soluna vios

5.Yaris

6.Hilux Vigo

7.Fortuner

พวก innova + avanza ผลิต อินโด

พวกรถตู้ ผลิต เวียดนาม

ที่พูดมา คือรถที่ มีขายในประเทศไทย และ TOYOTA MOTOR THAILAND

รับรอง อ่ะนะ

โอ้วว ข้อมูลแน่นครับ ขอบคุณมากครัยต้อง

Lexus นี้น่าจะหลัก ๆ ที่อเมกาแน่ ๆ แต่ และคงจะมาผลิตที่ญี่ปุ่นพักหลัง ๆ นี้เอง ไม่รู้ว่าตัว Lexus ที่นำเข้า
ไทย น่าจะมาจากญี่ปุ่น น่าเป็นห่วงเรื่องมาตราฐานการประกอบนะ 1 นาที 1 คันเนี๊ย ถึงจะประกอบญี่ปุ่นก็เหอะ ได้ยินว่าที่ TMC เองก็โดยเกาหลีแซงหน้าไปแล้ว ....

พวก innova + avanza ผมเห็นส่งของจากเมืองไทยเราไปประกอบที่อินโด นำโดย TMT และกลุ่มโรงงานที่อมตะ เห็นแล้วก็ยังงง ๆ ทำไม่ไม่สร้างโรงงานที่บ้านเราเพิ่มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2008, 12:29:49 โดย TongAE111 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 14:36:54 »

มันเป็น ..... การแบ่งการตลาด กันอ่ะครับ น้าโต้ง

อย่าง ตอนนี้ ทั่ว โลก ถ้าต้อง การ Vigo ก็ต้องสั่งที่ไทย ที่เดี๋ยว อ่ะครับ

ประเทศอื่นไม่มีผลิต .... แต่ Hilux มีหลายประเทศนะครับ  สุดยอด

nopa-4ebo

แค่1300 ดึงเบาๆ

กำลังใจ: 137

รถยนต์: ae 101
รหัสเครื่องยนต์: 4e turbo
อุปกรณ์แต่งรถ: เทอร์โบเดิมๆ บูส0.8
สังกัดพื้นที่: ภาคกลาง (อยุธยา)

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 16:05:14 »

ขยัน ขยัน

evergreen
Professor

กำลังใจ: 134

รถยนต์: (อดีต)ae101..และความทรงจำที่ดี
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิ้มเดิม...อิอิ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 16:06:52 »

สุดยอด
mafialady
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008, 21:34:37 »

ขอบคุณทุกท่านครับที่นำเสนอความรู้มาให้อ่านครับ สุดยอด สุดยอด
nopa-4ebo

แค่1300 ดึงเบาๆ

กำลังใจ: 137

รถยนต์: ae 101
รหัสเครื่องยนต์: 4e turbo
อุปกรณ์แต่งรถ: เทอร์โบเดิมๆ บูส0.8
สังกัดพื้นที่: ภาคกลาง (อยุธยา)

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 19:12:29 »

อาย

โจ้_AE111
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2008, 19:21:06 »

ข้อมูลความรู้ ทั้งนั้นเลย... ขยัน ขยัน ขยัน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์