Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
มีเรื่องอยากสอบถามพวกพี่หน่อยครับ จากน้อง Atomic
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องอยากสอบถามพวกพี่หน่อยครับ จากน้อง Atomic  (อ่าน 2473 ครั้ง)
Atomic
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 18:36:12 »

พอดีผมเพิ่งซื้อ AE111 มือ 2 มา gear Auto ตัวtop (1.6SEG) ปี 96 มาถึงก็ถ่ายของเหลวทั้งคันครับ
แต่ปรากฏว่ากินน้ำมันไม่ถึง 5-7 โลลิตร เปลืองมากๆๆๆ ขับปรกติ 40-60 km/ชม. (รถเยอะแต่ไม่ติด)
รู้สึกว่าเสียงเครื่องเหมือนทำมา แต่ไม่รู้จะเช็คยังงัยครับ อยากถามว่า
1. ปรกติเครื่องเดิม กินน้ำมันประมาณเท่าไหร่ครับ
2. ผมให้ช่างปรับจูนรอบให้ต่ำลง จาก 800 เหลือ 600 กลับกินน้ำมันมากขึ้นเป็นเพราะอะไรครับ
3. เวลาเร่ง เครื่องจะอื้อมาก พอลงมาได้กลิ่นเหม็นน้ำมันพอสมควร จะแก้ยังงัยได้
4. ช่วยแนะนำร้านให้หน่อยครับ อยากเช็คมาก ทนการกินน้ำมันไม่ไหวแล้วครับ เสียค่าเช็คประมาณเท่าไหร่
ขอร้านแถวสำโรงนะครับ

รบกวนพวกพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ ร้อนใจมาก

สมาชิกใหม่ ร้องให้ ร้องให้

โจ้_AE111
AE Thailand Club Member
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 19:46:28 »

ช่วยหา... ขยัน

โจ้_AE111
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 22:34:57 »

นอกจากนี้มันมีอาการอื่นอีกหรือป่าวครับ เช่น กระตุกๆ หรือรอบสูงจัด อะไรประมาณนี้

งั้นลองดูพื้นฐานก่อนเลยครับ หัวเทียน / กรองอากาศ
แล้วพยายามหาว่ากลิ่นน้ำมัน มันมาจากตรงไหน

อ้อ ที่สำคัญ ดูว่า O2 sensor มีไหม หรือว่ายังใช้งานได้ปกติหรือป่าว เห็นเค้าว่ามันใช้สั่งให้กล่อง ฉีดน้ำมัน มากหรือน้อยได้ครับ ถ้าโดนตัดออกการจ่ายน้ำมันก็ผิดพลาด อาจจะจ่ายเยอะเกินความจำเป็นอยู่ตลอดเวลา ... ขยัน ขยัน ขยัน

ขอให้หายเป็นปกติ ไวไว นะครับ

Atomic
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 12:16:14 »

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยครับ

ขอๆ ขอๆ
ตาย ตาย
Atomic
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 19:27:51 »

ไม่เห็นมีใครให้ความเห็นเพิ่มเลย
Stanalone
Super Senior

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 19:38:12 »

หัวฉีดอาจรั่ว
ปั้มติ๊กอาจเสื่อม

หรือร้ายกว่านั้น มาร์คไทมิ่งผิดครับ

ตอนเดินเบาลองมองกระจกส่องหลังอันกลาง(ในรถ) ดูครับ ถ้ามันสั่น มาร์คอาจจะผิดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์