Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ปัดเงาล้อแม๊คให้สวยด้วยไขปลาวาฬ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัดเงาล้อแม๊คให้สวยด้วยไขปลาวาฬ  (อ่าน 16597 ครั้ง)
waikhongsong
AE Thailand Club Member
Super Senior

กำลังใจ: 36

« เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 15:43:12 »

ปัดเงาล้อแม๊คให้สวยด้วยไขปลาวาฬ ที่เริ่มมาอย่างนี้ไม่มีอะไร จะเอามาบอกเผื่อใครล้อหมอง ได้ไม่ต้องไปจ้างเขา ล้อละ 300-400 ผมไม่มีรูปน่ะครับ เพราะแค่วิธีทำน่าจะพอแล้ว
1. ไปหาซื้อไขปลาวาฬ จากร้านขายวัสดุก่อสร้าง ผมซื้อมาก้อนนึง ก้อนเบอเร่อเลย ยาวด้วย 150 บาท มันจะมีก้อนเล็กกับก้อนใหญ่ ผมซื้อก้อนใหญ่มา (น่าจะปัดเงาไอ้เป็นร้อยๆ ล้อ)
2. ผ้าปัดเงา เอามาใช้กับส่วน ร้านเข้าขาย 50 บาท
3. น๊อตยาวซักหน่อยเอามายึดล๊อคผ้าปัด เพื่อเอาไปใส่สว่านปั่น ประมาณ 10 บาท
(บางร้านราคาอาจถูกกว่านี้)
วิธีทำ
1. ทำความสะอาดล้อให้ดี
2. เอาผ้าปัดยึดกับน๊อต แล้วใช้น๊ตตัวเมียขันให้แน่น จากนั้นเอาไปใส่กับสว่าน
3. เปิดสว่าน ผ้าปัดจะหมุน เราก็เอาผ้าปัดไปปัดกับไขปลาวาฬก่อน ให้ไขปลาวาฬติดผ้าปัด จากนั้นเอาไปขัดที่ล้อได้เลย ปัดไปเรื่อยจะเห็นความเงา ไม่นานครับ
4. หลังปัดเสร็จ เอาผ้าแห้งเช็ดคราบต่างๆ ให้หมด จะเห็นว่า ล็อแม็คของเราเงาวิ้งเลย
(เห็นบางคนบอกการปัดเงาต้องเช็ดทำความสะอาดบ่อยๆ เพราะเดี๋ยวจะหมองอีก ถ้าจะไม่ให้หมองเขาน่ะนำว่า ให้พ่นแลกเกอร์ อันนี้ผมยังไม่เคยลอง แต่เคยซื้อแลกเกอร์แบบพ่นมา กระป๋องเท่ากระป๋องสี ราคาประมาณ 80 บาท)

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
krumart_S.A.S AREA

กำลังใจ: 17

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 19:54:11 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 22:45:00 »

มีอีกอย่าลองมาแล้ว วันนี้ กับล้อรถเครื่อง มันเป็นสนิมเขอะเลย ผมใช้น้ำส้มสายชูผสมกับผงซักฟอก ขัดแปบเดียว เร็วมากๆ สนิมที่เขอะหลุดออกอย่างง่ายดาย เอาน้ำล้างออก เงาวิ้งเลย ประทับใจมาก อาจเงาพอๆ กับที่ไปปัดล้อแม็คเลยมั้ง

cocore
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 11:26:29 »

มีอีกอย่าลองมาแล้ว วันนี้ กับล้อรถเครื่อง มันเป็นสนิมเขอะเลย ผมใช้น้ำส้มสายชูผสมกับผงซักฟอก ขัดแปบเดียว เร็วมากๆ สนิมที่เขอะหลุดออกอย่างง่ายดาย เอาน้ำล้างออก เงาวิ้งเลย ประทับใจมาก อาจเงาพอๆ กับที่ไปปัดล้อแม็คเลยมั้ง

ขอบคุณมากๆเลยครับ เดียวจะลองไปขัดดูนะครับ

ชุดนอนไม่ได้นอน ชุดชั้นใน ชุดนอนซีทรู sexy   จีสตริง เซ็กซี่ สำหรับsexที่ไม่น่าเบื่อ

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 15:07:30 »

ขอบคุณมากๆเลยครับ เดียวจะลองไปขัดดูนะครับ
ลองเลยครับ ภูมิปัญญาชาวบ้าน อะไรที่ไม่ออก น้ำส้มสายชูเอาออกหมด กระจกห้องน้ำน่ะ ผมใช้น้ำยาล้างกระจกอย่างดียังไม่ออก เจอน้ำส้มสายชู เงาวิ้งเลย ล้อรถเครื่องอีก ไม่เคยล้างไม่เคยขัด สนิมเกาะบายเลย เจอน้ำส้มสายชูเข้าไป เหมือนใหม่เลย ดูๆ ไป เหมือนจะเงากว่าออกมาใหม่ด้วย แต่แนะนำอย่าง พอขัดเอาสนิมออกหมดแล้วก็ควรพ่นแลกเกอร์เงาทับอีกที กันมันเป็นสนิมใหม่อีกรอบ

ozzy_ge
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 20:08:54 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด
singburi_001
Junior

กำลังใจ: 5

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 23:22:10 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด
krumart_S.A.S AREA

กำลังใจ: 17

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 06:21:34 »

ลองเลยครับ ภูมิปัญญาชาวบ้าน อะไรที่ไม่ออก น้ำส้มสายชูเอาออกหมด กระจกห้องน้ำน่ะ ผมใช้น้ำยาล้างกระจกอย่างดียังไม่ออก เจอน้ำส้มสายชู เงาวิ้งเลย ล้อรถเครื่องอีก ไม่เคยล้างไม่เคยขัด สนิมเกาะบายเลย เจอน้ำส้มสายชูเข้าไป เหมือนใหม่เลย ดูๆ ไป เหมือนจะเงากว่าออกมาใหม่ด้วย แต่แนะนำอย่าง พอขัดเอาสนิมออกหมดแล้วก็ควรพ่นแลกเกอร์เงาทับอีกที กันมันเป็นสนิมใหม่อีกรอบ
สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอดๆๆ

moomoo
High Super Senior

I LOVE AE THAILAND

กำลังใจ: 48

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2013, 21:41:49 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

MOOMOO
I LOVE AE THAILAND
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์