Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ถามผู้รู้หน่อยครับพี่น้อง พัดลมเป่าหม้อน้ำต่อตรงไว้ มีผลดีผลเสียไงมั่งครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยครับพี่น้อง พัดลมเป่าหม้อน้ำต่อตรงไว้ มีผลดีผลเสียไงมั่งครับ  (อ่าน 7343 ครั้ง)
jaruwat
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 08:58:56 »

(ถามทุกคนที่รู้ครับ) ผมอยากทราบจริงๆนะครับ ขอขอบคุณมากครับ ซึ้ง
yellow_NOBITA
AE Thailand Club Member
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009, 08:36:42 »

พัดลมตัวนี้โดยปกติจะมี 2 Speed ครับ ความร้อนไม่เกินครึ่งจะหมุนธรรมดา พอเกินครึ่งจะหมุนแรงจนเสียงดังลั่น

ผลดี....แทบจะไม่มี แต่ช่างบางคนบอกว่ามันจะช่วยให้รถเย็นขึ้นเล็กน้อย เพราะมีลมไปเป่าคอยล์ร้อนแผงแอร์ให้อุณหภูมิลดลง แอร์ก็จะเย็นขึ้นได้บ้าง ซึ่งตรงนี้ไม่เห็นด้วยสุดๆ แผงแอร์ก็มีพัดลมของมันอยู่แล้ว ผมเองตะก่อนก็ต่อตรงนี่แหละ (ตั้งกะเจ้าของเก่า) พอผมจัดการต่อให้ครบระบบ แอร์ก็เย็นเท่ากันไม่มีอะไรต่างครับ การทำให้แอร์เย็นจึงควรไล่ที่จุดอื่นของระบบแอร์มากกว่า

ข้อเสีย....การต่อตรงนั้นพัดลมหม้อน้ำจะเป่าแรงตั้งแต่บิดกุญแจ ON เลย ทำให้กินกระแสเยอะมาก

- รถที่แบตเริ่มเสื่อมจะโดนแย่งกระแสตรงนี้ไปจนบางทีสตาร์ทไม่ติดไปเลยแบบว่า แช๊ะๆๆๆ แล้วก็นิ่ง
- การสตาร์ทรถต้องมีการวอร์มเครื่องก่อนอัดบนถนนเพื่อให้ได้ความร้อนที่เหมาะสม ถ้าต่อตรงมันก็ไม่ร้อนซักที ผลเสียต่างๆ ก็ตามมาเพียบ (ลองหาในนี้ดูครับมีบอกไว้แล้ว...แต่ผมจำไม่ได้ ขออภัย)  ร้องให้
- พัดลมหม้อน้ำจะเสื่อมเร็วกว่าปกติ มีเสียงวี๊ดดดแหลมๆ เพราะคลอนจนได้ยินชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2009, 08:38:54 โดย yellow_NOBITA » บันทึกการเข้า
jaruwat
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 11:07:04 »

ขอบคุณมากครับพี่ครับ เดี๋ยวผมจะไปเปลี่ยนเป็นต่อ ให้มันเปิดปิด AUTO น่าจะดีกว่าใช่มั้ยครับ  ขอบคุณมากนะครับ
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 12:48:21 »

^
^
^
ถะ ถะ ถะ......ถูกต้องแล้วคร๊าบ  ชู๊ตๆๆ
FAST3816
Sophomore
**

กำลังใจ: 5

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 01:45:36 »

สุดยอด
bb@gun
Junior

กำลังใจ: 2

รถยนต์: AE92
สังกัดพื้นที่: ทุกโซนที่เปิดกว้าง

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 18:53:08 »

ไปเปลี่ยนแล้วมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่
เพราะผมก็อยากกลับมาต่อให้มันเป็นปกติเหมือนกัน
Stanalone
Super Senior

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 19:44:11 »

ระบบปรกติดีสุดแล้วครับ ถ้าพัดลมทำงานตลอด จะทำให้เครื่องไม่เย็น

หลวมเร็วด้วยครับ
Senior

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 09:17:55 »

ขอโทษครับ ผมให้รายละเอียดขาดตกไป

- พัดลมหม้อน้ำถ้าไม่ได้เปิดแอร์จะมีแค่ เป่าแรง กะ ดับ ครับ เป่าแรงเมื่อความร้อนถึงจุดที่เซ็นเซอร์กำหนด (ไม่รู้ว่าอุณหภูมิเท่าไหร่)

- และจะเป่า 2 จังหวะเมื่อเปิดแอร์ครับ
Stamp
Professor

ทำทุกอย่าง ก็เพื่อ ลูก และครอบครัว

กำลังใจ: 432

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 14:53:15 »

อึมได้ความรู้ไปด้วย ขอบคุณ

เก็บเล็กผสมน้อย...ไปแบบเรื่อยๆเมื่อยๆก็หยุด
Oak_DesigN
Super Senior

OaK_DeSigN บุตรแห่งพระเจ้า

กำลังใจ: 70

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 17:33:31 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

"Don't live with the one you can live with but live with the one you can't live without......"
DOL101
Freshy
*

กำลังใจ: 4

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 19:38:23 »

ดีจัง

[URL=http://www.temppic.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์