Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ซ่อมสีรถเอง ด้วย สีกระป๋อง
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมสีรถเอง ด้วย สีกระป๋อง  (อ่าน 44004 ครั้ง)
waikhongsong
AE Thailand Club Member
Super Senior

กำลังใจ: 36

« เมื่อ: 04 มกราคม 2013, 23:58:45 »

เอามาแปะไว้เผื่อใครไม่รู้ บางทีกันชนเป็นรอยไปทำสีที 2000 มันแพงไปเราทำเองก็ได้ (ผมก็เพิ่งรู้น่ะ เลยเอามาบอก)
ขั้นตอนก็คือ
- ไปร้านผสมสี โดยเอาชิ้นส่วนรถเราไปด้วย เพื่อเทียบสี แล้วให้เขาอัดใส่กระป๋องให้ เห็นเขาว่า กระป๋องล่ะ 250
- ซื้อแลกเกอร์มากระป๋องด้วย เอามาเคลือบ
- สีรองพื้นแล้วแต่ว่าจะเอามาหรือไม่ แต่คุณสมบัติของมันเหมือนกาว ช่วยให้สียึดติดกับวัสดุที่เราจะพ่น
- เอาชิ้นงานมาขัดกระดาษทราย เบอร์อะไรแล้วแต่แผล แต่ถ้าชิ้นงานแตก ก็ขัดรอยแตกให้ดี ประกบด้วยกาวร้อน หรือเร่ซิ่น โดยใช้ผ้าหรือหรือวัสดุอะไรก็ได้มาเชื่อมแล้วหยอดกาวลงไป พอกาวแห้งก็ขัดให้เรียบ
- ถ้าพื้นผิวหายมาก อาจโบ้วสี หรือถ้าหายน้อยก็รองพื้น หรือถ้าแค่รอยขีดข่วนแรงๆ ที่น้ำยาลบไม่ได้ก็พ่นสีเลย รอให้แห้งแล้วตามด้วยแลกเกอร์
- รอให้สีเซตตัวซักระยะ ถ้าแดดแรงจริง ตากแดด 2 วัน่าจะพอ แต่ถ้าแดดไม่แรงก็นานหน่อย
- ขัดด้วย กาน่า เลย ครีมขัดหยาบ แล้วจะเห็นความเงางาม
- พอสีเริ่มกลืนกันหมดแล้ว ก็ลงแว๊คอีกที่ให้เงาไปเลย อีกอย่างมันถนอมสีรถไม่ให้เสียด้วย
ที่ผมคิดทำเพราะหลังคารถผมสีมันลอก ผมรอจะเอาไปทำสี แต่ปัญหาคือต้องใช้รถ เอาไปเข้าอู่ทีก็หลายอาทิตย์ และหลายบาทด้วย ดังนั้นก็เลยหาข้อมูล และเอามาทำเอง แต่การพ่นสีให้เนียน ต้องระมัดระวังนิด เพราะเราพ่นจากสีกระป๋อง ไม่ได้พ่นจากกาพ่นสี อีกอย่างต้องระวังเรื่องฝุ่นในระหว่างพ่น ซึ่งทางร้านได้เปรียบตรงที่เขาพ่นในห้อง และมีห้องอบ ทำให้สีแห้งเร็ว ส่วนเราต้องเอาตากแดด แต่ถ้าไม่ติดมาก คิดว่าถ้าเสียก็ขัดออก พ่นใหม่ ก็ไม่เสียหาย นึกว่าเป็นของเล่นชิ้นใหม่ให้ทดลอง อย่างถ้าจะเปลี่ยนสีรถทั้งคัน น่าจะใช้สีไม่น่าเกิน 5 กระป๋อง ประมาณ พันกว่าบาท รวมแลกเกอร์ด้วย อย่าไปซื้อสีกระป๋องตามร้านวัสดุน่ะ มันเป็นสีคนละเกรดกัน ต้องให้ร้านผสมสีรถยนต์ผสมให้ ถ้าเรามีกาพ่นสีเราก็ไม่ต้องไปอัดกระป๋อง ถูกกว่าด้วย รู้สึกประมาณ 700 บาท พ่นได้ทั้งคัน แถมยังมีสีเหลือด้วย
นี่แหละครับคือข้อมูลที่เราไม่ค่อยรู้ เปลี่ยนสีรถที หมื่นนึงถือว่าถูก เข้าศูนย์สี่หมื่น แต่ข้อมูลนี้ ทำให้เรารู้เลยว่า เปลี่ยนสีรถได้ในราคาไม่กี่บาท แต่เราต้องเหนื่อย และระวังหน่อยแค่นั้นเอง แต่ที่สำคัญไปกว่านั้น ถ้าเราถอดรถเอง เราจะค่อยๆ ถอด แต่ช่างไม่ งัด ดึง งัด ดึง อย่างเดียว เสียหายหมด แตก พัง มันก็หมกไว้ ผมเคยเห็นมาแล้วถึงได้พูดได้ ...

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
krumart_S.A.S AREA

กำลังใจ: 17

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มกราคม 2013, 05:41:30 »

สุดยอด สุดยอด เพิ่งจะทราบเหมือนกัน ครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ

THE-ROCK
Freshy
*

ดีคับผม++

กำลังใจ: 1

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มกราคม 2013, 10:44:48 »

แถ้วตามร้านผสม สีทั่วไปมัน จะรับอัดลงกระป๋องไหมคับ  หรือว่าบางร้านที่รับอัดคับ แล้วแถวไหนยังไงคับ  เก๊กหล่อ!!!

ลูกผู้ชายอย่างผม ชอบอึ้บ!!
hoo
Freshy
*

กำลังใจ: 4

รถยนต์: ae101
รหัสเครื่องยนต์: 4qfe

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มกราคม 2013, 21:58:14 »

แถวลำสาสีมีร้านหนึ่งคับเพือนเคยซื้อมาให้ กระป๋องละ 250 ถ้าผมจำไม่ฝิดนะ
waikhongsong

กำลังใจ: 36

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มกราคม 2013, 09:22:50 »

แถวลำสาสีมีร้านหนึ่งคับเพือนเคยซื้อมาให้ กระป๋องละ 250 ถ้าผมจำไม่ฝิดนะ
ตามนี้เลยครับ เอาชิ้นส่วนรถไปเทียบสีด้วยน่ะครับ หรือไม่ก็สังเกตุ ร้านผสมสีร้านใหญ่ๆ ที่เขารับผสมสีรถยนต์ ลองถามเขาก็ได้ครับ
แถ้วตามร้านผสม สีทั่วไปมัน จะรับอัดลงกระป๋องไหมคับ  หรือว่าบางร้านที่รับอัดคับ แล้วแถวไหนยังไงคับ  เก๊กหล่อ!!!
เห็นเขาว่าบางร้านน่ะครับ ลอง ค้นหาดูครับ ผมก็รู้มากจากอินเตอร์เน๊ตนี่แหละ แล้วผมเห็นว่าปากกาแต้มสี เป็นอะไรที่ติงต้องมาก เห็นเพื่อนผมเอาไปแต้ม มองดูแล้วน่าเกลียด มีเวลาว่างๆ เราพ่นเองมันเลย เอาให้เหมือนเดิม เหมือนใหม่กันไปเลย
ผมยังไม่ได้ทำน่ะแต่วางแผนไว้ว่า หลังวันเด็กจะเข้ากรุงเทพ
1. เอาสีไปเทียบแล้วสั่งเขาผสมสี
2. ไปซื้อฟิล์มลายไม้ พอดีหาความรู้มาจากในอินเตอร์เน๊ตนี่แหละ มันมีลายเครบล่าแบบโรงงาน แต่ผมจะเอาลายไม้ มองดูแล้วมันสวยกว่าสติ๊กเกอร์เย่อะ เห็นเขาว่าอยู่แถวบางเขน กะจะเอามาทำเหมือนกัน เห็นผลยังไงจะเอามาบอก
ระหว่างนั้นวันธรรมดาผมก็จะเริ่มลองสีเก่าออกบางส่วน และโป้วสีเตรียมไว้ พออาทิตย์ถัดไปก็กะทำเลย 2 วันน่าจะพอ วันจันทร์กะว่าจะจอดรถตากแดด แล้วพ่นแลกเกอร์เคลือบไปเลย ไม่รู้จะเป็นไงกับของเล่นใหม่ 55+

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
ozzy_ge
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2013, 23:18:29 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด
moomoo
High Super Senior

I LOVE AE THAILAND

กำลังใจ: 48

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2013, 21:56:34 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

MOOMOO
I LOVE AE THAILAND
tour ae101
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 08:46:02 »

ขอบคุณครับ จูจุ๊บ!! จูจุ๊บ!! จูจุ๊บ!!

Mouse PL
Sophomore
**

ชอบของเก่า เล่าความหลัง

กำลังใจ: 2

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2013, 23:02:47 »

เก็บเกี่ยวความรู้เพิ่มเติมเอาไว้สำหรับสมาชิกใหม่อย่างผม ขอบคุณครับ

Yodsawat
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์