Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

มือใหม่ สอบถามหลายๆเรื่อง ในกระทู้เดียว
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ สอบถามหลายๆเรื่อง ในกระทู้เดียว  (อ่าน 5487 ครั้ง)
bboy357
Freshy
*

กำลังใจ: 2

« เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 00:17:38 »

EE101 อยากล้างคอยเย็นอะครับ วิธีถอดล้างยังไงครับ  พอดีเคยล้าง Dmax ให้พี่ข้างบ้าน แล้วก็ไม่ยากคิดว่าของเราก็น่าจะไม่ยากเหมือนกัน  แต่เขาเป็นคนถอดเอง แต่ของผมไม่รู้วิธีถอดคอนโซลครับเพื่อล้างคอยเย็น แนะนำทีครับ  ส่วนคอยร้อนคิดว่าน่าจะหาวิธีได้

มือใหม่ได้เดือนเดียวเองครับ แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2012, 22:05:21 โดย bboy357 » บันทึกการเข้า

bboy357
Freshy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 00:18:49 »

ถามอีกหน่อยครับ EE101 ใช้อะไหล่กับ AE101 ได้ทุกตัวเลยไหมครับ พอไปหาซื้อ ee ไม่ค่อยมีมีแต่ ae

ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
AE Thailand Club Staff
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 03:06:20 »

จัดเลยครับถ้ากล้าทำและทำได้ ไม่มีอะไรยาก ee101 สามารถใช้อะไหล่ร่วมกับ ae101 ได้ครับ ยกเว้นอะไหล่เครื่องบางชิ้น

boyclubae
Junior

กำลังใจ: 13

รถยนต์: EE90
รหัสเครื่องยนต์: STD
อุปกรณ์แต่งรถ: STD

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 10:00:42 »

ล้างคอย เย็น ต้องแกะออกมาถ้าไม่แกะออกก็ไม่สะอาดครับ ต้องมีเครื่องแว๊ค เกจ์ แล้วก็น้ำยา น้ำมันคอม อันนี้เจ้าของกระทู้ต้องทำแอร์เป็นเลยนะครับ ไม่เหมือนล้างคอยร้อน หน้ารถนะครับที่อัดน้ำยาล้างเข้าไปได้เลย  กลัวสุดขีด..

noicar
AE Thailand Club Member
Super Senior

$$ ไม่มีตังค์แต่อย่างแรง ฮ่า ฮ่า ฮ่า $$

กำลังใจ: 27

รถยนต์: AE-100 แดงแต้ๆ
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FET 1,300 CC
อุปกรณ์แต่งรถ: กำลังดำเนินการบางส่วนแล้วคร๊าบ
สังกัดพื้นที่: บนดอยคลับ
ที่อยู่: อู่ 4 น. อะไหล่ยนต์แม่ลาน้อย ต.แม่ลาน้อย อ.แม่ลาน้อย จ.แม่ฮ่องสอน 58120

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 10:29:39 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ae92vspec
Sophomore
**

รถของพ่อ เขาบริจาคมาให้

กำลังใจ: 7

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 11:36:37 »

ของผมมีครบเลย เครื่องมืออะ ยืมทำได้ครับแต่ต้องมาทำที่บ้านผมนะ ชุดเก่าเพื่อนยืมไปหายเลย ทำไม่ยากเดี๋ยวแนะให้ ไม่คิดค่าสอน ทำเสร็จซ่อมแอร์เป็นเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2012, 11:38:33 โดย ae92vspec » บันทึกการเข้า
waikhongsong

กำลังใจ: 36

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 12:41:13 »

ของผมมีครบเลย เครื่องมืออะ ยืมทำได้ครับแต่ต้องมาทำที่บ้านผมนะ ชุดเก่าเพื่อนยืมไปหายเลย ทำไม่ยากเดี๋ยวแนะให้ ไม่คิดค่าสอน ทำเสร็จซ่อมแอร์เป็นเลย
อยู่ที่ไหนครับ ผมอยากล้างเองเหมือนกัน หรือ แนะหน่อยเครื่องมือใช้ยังไง ต้องใช้อ่ะไรบ้าง เดี๋ยวผมไปหาซื้อเองก็ได้ครับ

โทร. 083-5487685
shishotpert2555@hotmail.com
ae92vspec
Sophomore
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 13:08:57 »

มันจะมีเกจวัด หัวเติม 2 อัน ปั๊มแวค 1 ตัว ถังน้ำยา+น้ำยาแอรฺ์ น้ำยาล้างคอยเย็น น้ำยาล้างภายในระบบ น้ำมันคอม โอริงท่อแอร์ลงทุนประมาณ 5-6พันบาทครับก้อเปิดร้านแอร์ได้แล้วครับ ที่อยู่ผมตามประวัติเลย ถ้าจะไปซื้อของเดี๋ยวผมบอกร้านให้ ไม่แพง หรือ สงสัยประการใดโทรหาผมได้เลย 0816256497 ผมชื่ออาร์มครับ ทำงานแถวเกษตรนวมินทร์ ศูนย์อีซูซุ ครับ
AE.T.379_GOLF_LEVIN_92
High Super Senior

ช่างดูดีจริงๆภาพนี้

กำลังใจ: 130

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 00:02:33 »

ดีแม็กมันมีช่องใส่กลองแอร์ครับถอดออกมาเอาน้ำยาลงเลย ผมล้างฆ่าเชื้อโรคทุกเดือน ครับ รุ่นใหม่ๆทำง่ายครับแต่รุ่นเก่าๆลื้อเป็นยวง

สู้ๆครับ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

โทร 0876497223
bboy357
Freshy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 13:19:04 »

ครับพี่ขอบคุณมากครับ  แต่วันที่ผมหยุดไม่ตรงกับพี่สิครับ ตอนนี้ผมหยุด อังคาร พุธ งั้นรอผมหยุดเสาร์อาทิตย์ จะได้ไหมครับ จริงๆผมก็อยากได้ความรู้ แต่ก็เกรงใจเหมือนกันครับ  เศร้าเขี่ยๆ

bboy357
Freshy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2012, 13:46:07 »

ทำมาแล้วครับ หลังจากได้ยินว่าคอยเย็นล้างยากก็เลยไม่ทำ ล้างแต่คอยร้อน แล้วก็เติมน้ำยาแอร์ 400.- ผลเย็นดีแต่ยังไม่ลองออกแดด เดิมทีสู้แดดไม่ได้เหงื่อแตกเลย
เปลี่ยนสริงของใหม่ 1250.-  ค่าแรง 300.-   st190 ช่างเขาบอกว่าเหมือนกันกับ 191 ผลน่าพอใจ
เวลาติดไฟแดง เหยียบเบรคไว้แล้วจมลงไปเฉยๆ  อาการนี้เขาเรียกเบรคจมหรือป่าวครับ ถามพี่ข้างบ้านบอกว่า สามร้อยแต่ผมทำไป 800.- เลยงง ไม่รู้แพงไปหรือป่าว

รวมๆ วันนี้หมดไป
เปลี่ยนสปริง 1550.-
แอร์          400.-
เบรค         800.-
สรุปหมดไป  2750.-
พอดีจะวิ่งกลับ บุรีรมย์ ยังเหลือพัดลมหม้อน้ำเริ่มมีเสียงดัง
ลูกปืนล้อหลังเริ่มมีเสียงดัง ครื้นๆตอนวิ่ง 80-90 แต่ 100 ไม่ดัง ไปดังอีกตอน 110  แปลกดีจัง
ไปถามพัดลมหม้อน้ำ 700 รวมค่าแรงหรือยังไม่รู้ ลูกปืนข้างละ 1000 กว่าๆ ไม่รู้เท่าไรช่างไม่ยอมบอก

รูปๆ ภาพประกอบ ทำไมผมแนบรูปในเว็บไม่ได้ครับ

ร้อนจะตาย..แฮ๊กๆ

บายๆ

ae92vspec
Sophomore
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 16:59:11 »

ครับพี่ขอบคุณมากครับ  แต่วันที่ผมหยุดไม่ตรงกับพี่สิครับ ตอนนี้ผมหยุด อังคาร พุธ งั้นรอผมหยุดเสาร์อาทิตย์ จะได้ไหมครับ จริงๆผมก็อยากได้ความรู้ แต่ก็เกรงใจเหมือนกันครับ  เศร้าเขี่ยๆ
ถ้าว่างเมื่อไหร่โทรมานัดได้เลยครับ ยินดีเผยแพร่ครับ ไม่ยากอย่างที่คิด แต่เครื่องมือต้องพร้อมครับ
toey ramintra
High Super Senior

versus thailand

กำลังใจ: 37

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2012, 00:20:08 »

นานจะเห็นล้างคอยล์ร้อนนะ

yellow_NOBITA
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2012, 14:17:26 »

ถ้าว่างเมื่อไหร่โทรมานัดได้เลยครับ ยินดีเผยแพร่ครับ ไม่ยากอย่างที่คิด แต่เครื่องมือต้องพร้อมครับ

กด like ให้กำลังใจพี่ไปทีนึง เป็นคนดีมากๆ  เก๊กหล่อ!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2012, 14:18:12 โดย yellow_NOBITA » บันทึกการเข้า
bboy357
Freshy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 21:43:33 »

ได้ยินมาว่าติดรีเรย์ไฟหน้าเพิ่มแล้วไฟจะสว่างกว่าเก่า  แล้วติดตรงไหนครับ  มันทำหน้าที่อะไร  ใช่ไปเพิ่มกระแสให้หลอดไฟหรือป่าวครับ  ผมก็เรียนอิเล็กแต่ผมไม่เข้าใจกับศัพท์คำนี้ ถ้าช่วยวาดวงจรให้ผมดูจะดีมากมายครับ

ถามอีกอย่างครับ ค่าอุณหภูมิสีหลอดเดิมๆเท่าไรครับ ประมาณ 4300k หรือป่าว แล้วหลอด osram night braker plus นี่ประมาณเท่าไรครับ คือผมอยากได้แบบเดิมๆเพราะลาดยางมองไม่เห็นทางเลย เดิมไฟออกสีขาวแบบมีสีน้ำเงินเคลือบผิวหลอด(ซื้อต่อเขามา)

ถ้า osram ต่อรีเรย์เพิ่มจะทำให้สว่างขึ้นไหมครับ  ใครเคยมั่ง หรือว่าไม่จำเป็น

BEaM_NaKab
Junior

รถแม่งก็ไม่ค่อยวิ่ง แต่กระแดะซิ่งแม่งจัง

กำลังใจ: 8

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 22:10:05 »

ปกติไฟหน้าก็มีรีเลย์อยู่แล้วนะครับ เพราะเราไม่ได้เอาไฟ12V เข้าไปที่สวิทช์ แต่เอาการเปิดปิดสวิทช์ไปตัดต่อตัวรีเลย์อีกที
หรือผมเข้าใจผิด  งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2012, 22:11:39 โดย BEaM_NaKab » บันทึกการเข้า

Rest-less
แอร์ไม่เย็น เพลงไม่เพราะ เบาะไม่นิ่ม
คุยกันไม่ได้ยิน เหม็นกลิ่นน้ำมัน เดินเบาสั่นเครื่องสะดุด
แถมคนขับแม่งยังไม่เหมือนมนุษย์อีก
yajoop2011@EBA057

อัปปะมัตตา นะ มียันติ ผู้ไม่ประมาท ย่อมไม่ตาย

กำลังใจ: 6

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:30:07 »

ครับพี่ขอบคุณมากครับ  แต่วันที่ผมหยุดไม่ตรงกับพี่สิครับ ตอนนี้ผมหยุด อังคาร พุธ งั้นรอผมหยุดเสาร์อาทิตย์ จะได้ไหมครับ จริงๆผมก็อยากได้ความรู้ แต่ก็เกรงใจเหมือนกันครับ  เศร้าเขี่ยๆ

By yajoop2011
bboy357
Freshy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 20:40:42 »

ยังไม่มีใครไขข้อข้องใจผมได้เลยนะครับ  ต่อรีเรย์เพิ่มมันทำให้ไฟสว่างตรงไหน  หรือว่ามีวงจรอย่างอื่นด้วย ถ้ามีรูปให้ดูจะดีมากเลยนะครับ  ว่าต่อเพิ่มยังไง รีเรย์ตัว 30 บาทเอง แต่ไปให้ช่างต่อ เอา 300.- ถ้าแค่รีเรย์อย่างเดียวทำมันมันแพงจัง  งงงงงงงงงงงงงงง

ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
AE Thailand Club Staff
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 21:03:27 »

ยังไม่มีใครไขข้อข้องใจผมได้เลยนะครับ  ต่อรีเรย์เพิ่มมันทำให้ไฟสว่างตรงไหน  หรือว่ามีวงจรอย่างอื่นด้วย ถ้ามีรูปให้ดูจะดีมากเลยนะครับ  ว่าต่อเพิ่มยังไง รีเรย์ตัว 30 บาทเอง แต่ไปให้ช่างต่อ เอา 300.- ถ้าแค่รีเรย์อย่างเดียวทำมันมันแพงจัง  งงงงงงงงงงงงงงง
เดี่ญวนี้มีรีเลย์สำเร็จรูปขายแล้วครับราคาก็ประมาณ200-300 บาท การเพิ่มรีเลย์นั้นมีผลทำให้ไฟสว่างขึ้นเล้กน้อย(อาจจะไม่เห็นด้วยตา) แต่ถ้ายังใช้หลอดไฟขนาดเดิมก็ไม่จำเป็นครับ แต่ๆๆๆถ้าคิดจะเปลี่ยนหลอดไฟหน้าไปใช้รุ่นที่มีวัตต์สูงๆอันนี้สมควรเพิ่มชุดรีเลย์เข้าไปครับ เพราะถ้าหลอดไฟมีวัตต์สูงขึ้นมันก็ต้องการกระแสไฟมากขึ้นด้วย ถ้าใช้สายชุดเก่าเส้นมันเล็กการนำไฟจะไม่ค่อยดีเท่าที่ควร

tu _ranong

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #19 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 21:48:03 »

ใส่อยูครับสว่างกว่าเห็นๆลองสลับสายไฟที่ขั้วหลอดไฟดู สายที่เพิ่มรีเรย์สว่างกว่าเห็นๆ สุดยอด สุดยอด homsครับ

bboy357
Freshy
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 21:03:01 »

ยัง งง อยู่กับการต่อรีเรย์เพิ่ม  มันทำให้ไฟสว่างขึ้นได้ยังไง  ในรีเรย์มีวงจรอะไรทำให้ไฟสว่างขึ้น หรือเป็นแค่ตัวตัดต่อธรรมดา  เล่นซะมือใหม่งงเลบครับ

~kOdOmO~.aum
Junior

กำลังใจ: 1

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 13:29:17 »

ยัง งง อยู่กับการต่อรีเรย์เพิ่ม  มันทำให้ไฟสว่างขึ้นได้ยังไง  ในรีเรย์มีวงจรอะไรทำให้ไฟสว่างขึ้น หรือเป็นแค่ตัวตัดต่อธรรมดา  เล่นซะมือใหม่งงเลบครับ
ตามความเข้าใจผมนะครับ การเพิ่มรีเลย์มันจะเพิ่มแรงดันกะแสไฟครับ
ถ้าใช้หลอดเดิม 60/55 ก็ไม่ต้องเพิ่ม
แต่ถ้า 100/90 ต้องเพิ่มครับ เพื่อให้หลอดทำงานได้ดีขึ้นหรือทำงานเต็มที่
เพื่อให้ได้ความสว่างตามวัตน์
และลดความร้อนจากขั้ว(อันนี้ไม่แน่ใจนะแต่เคยเห็นเพิ่มขนาดวัตน์แต่ไม่เพิ่มรีเลย์มันเกิดความร้อนมากจนโคมละลาย)แต่ที่เห็นคือเพิ่มแล้วสว่างขึ้น
ผมต่อจาก ปลั๊กโคมเดิมครับ แล้วเดินสายบวกลบไปที่แบต แล้วก็มีรีเลย์
ขั้นแล้วก็จะมีสายไปมาใส่ที่ขั้วหลอดอีกที งงมั๊ยผมงงเองและ มึนสุดๆ

กะทู้ขายของกดไปดูกันด้วยนะคร๊าบๆๆ
http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=29289.new
boyclubae
Junior

กำลังใจ: 13

รถยนต์: EE90
รหัสเครื่องยนต์: STD
อุปกรณ์แต่งรถ: STD

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2012, 17:12:55 »

เข้าใจหลักการทำงานของมันรึป่าวครับ อธิบายง่ายแบบนี้ครับ คือตัวรีเลย์อ่ะครับ มันใช้แทนสวิตซ์ครับ เหมือนเราเปิดไฟนะครับมันจะตัดวงจรการทำงานที่สวิตซ์ไฟ แต่สวิตซ์ไฟที่เราต่อมาจะให้ไฟติดมันต้องผ่านสวิตกุญแจก่อนถูกมั้ยครับผ่านนู่นผ่านนี่มาทำให้ไฟที่ไปยังหลอดไม่เต็มที่ ถ้าเราเอาสวิตซ์เนี่ยไปเข้ารีเลย์แล้วให้รีเลย์ซึ่งเราลากไฟบวกมาตรงๆจากแบตเป็นตัวตัดต่อแทนสวิตซ์ เราก็จะได้ไฟบวกมาตรงๆ ไฟก็จะสว่างขึ้น ลองไปหารูปดูครับ อธิบายลำบาก

bboy357
Freshy
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2012, 22:17:05 »

เห็นแล้วครับ แอบโง่อยู่ตั้งนาน  http://www.weekendhobby.com/offroad/pajero/shtml/3258.shtml

แต่ผมมีเรื่องอยากสอบถามอีกครับ ว่า

จะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องควรใช้ของอะไรครับ ผมซื้อ castol menatec มา ไม่รู้เขียนถูกหรือป่าวนะครับ พี่ๆใช้ของอะไรกันครับ แล้วต้องเปลี่ยนทุกกี่ กิโลเมตรครับ บางคนบอก 5000 บางคนบอก 10000  แล้วน้ำม้นเครื่องมันมีเกรดแบบไหนบ้างครับ ทำไมมีหลายราคาจังตั้งแต่ 500-1500  ก็ 4 ลิตรเท่ากัน งงงงง
น้ำมันเกี่ยร์ก็เหมมือนกันครับ ผมยังไม่ได้ซื้อ  พี่ๆใช้ของอะไรกัน แล้วต้องเปลี่ยนทุกกี่กิโลครับ

มือใหม่ก็ยังงี้แหละครับ ไม่มีที่ปรึกษามีแต่ในเว็บ ถ้าอีกสักปีสองปีผมคงรู้เรื่องมากกว่านี้ ส่วนประกอบของรถยังไม่รู้ว่าเรียกอะไรมั่ง  ถ้าใครมีคู่มือให้อ่านจะดีมากเลยครับ  อยากทำการแก้ไขในส่วนที่ง่ายๆไม่ต้องไปหาช่าง  ผมจะเริ่มจากไหนดีครับ

ขอบคุณพี่ๆมากที่ช่วยกันตอบครับ ตอบมาเยอะๆเลยนะครับ ผมยังไม่มีความรู้เรื่องรภเลย มีแค่ความรูู้เรื่องด้านช่างทั่วไป และอิเล็กทรอนิกส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2012, 23:47:06 โดย bboy357 » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์