Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
แปลงเกียร์จากเกียร์ธรรมดา เป็นออโต้ ที่อู่บอกว่าไฟถอยจะไม่ติดนะเพราะต้องเอาไฟไปใช้กับช
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงเกียร์จากเกียร์ธรรมดา เป็นออโต้ ที่อู่บอกว่าไฟถอยจะไม่ติดนะเพราะต้องเอาไฟไปใช้กับช  (อ่าน 3107 ครั้ง)
koko2889
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 08:55:44 »

แปลงเกียร์จากเกียร์ธรรมดา เป็นออโต้ ที่อู่บอกว่าไฟถอยจะไม่ติดนะเพราะต้องเอาไฟไปใช้กับชดเชยรอบ
เขาบอกว่าต้องเอาสัญญาณไฟถอยไปใช้กับชดเชยรอบ ถ้าต่อเข้าไปเวลาเข้าเกียร์เครื่องจะดับ (ทำให้ดูด้วย ดับจริง) ตอนนี้รถผมเวลาถอยจะไม่มีไฟถอยติดที่ท้ายรถ มันก็อันตรายอยู่
แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่นะ คนเค้าทำกันมันมีปัญหาอย่างผมหรือเปล่า แล้วอีกอย่าง เวลากด OD มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ไฟโชว์ก็สลับ ตอนกลางวัน ไฟ OD จะดับ แต่พอเปิดไฟหรี่และไฟหน้า ไฟOD จะติด
ผมก็เลยงงว่า เราเปิดหรือปิด OD อยู่ (แต่ตำแหน่งมันยุบลง ไม่ได้ยุ่งกับมันเล้ย)

อย่างนี้ผมต้องทำยังงัยครับ ช่วยแนะนำที (ผมอยู่ขอนแก่นครับ)
ZepHirO~AE.T519
AE Thailand Club Member
Professor

=ปทุมธานี 019

กำลังใจ: 120

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 14:53:20 »

ใช้กล่องเกียร์ธรรมดาอยู่หรือเปล่าอ่ะครับ .. ถ้าเป็นกล่องเกียร์ธรรมดา แนะนำให้เป็นกล่องออโต้ ดีกว่าครับ

รอท่านผู้รู้อีกทีครับ

สนใจสมัครสมาชิกของพื้นที่ติดต่อได้เลยครับ 086-068-6762 ครับ
ล้มแล้วต้องลุก..และก้าวต่อไป
Line ID : zephirolom
คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม
Professor

อะไรนะ... อีกทีซิ ....

กำลังใจ: 244

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body
สังกัดพื้นที่: AEWT

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 15:11:05 »

โดยส่วนตัว ที่เห็นจะแปลงยังไงไฟถอยต้องติดอยู่แล้วครับ ผมงงว่าทำไมต้องเอาไฟถอยไปชดเชยรอบด้วย

แสดงว่า Wiring ของอู่นี้มีปัญหาแล้วหล่ะครับ ลองไปค้นๆในเน็ตมา ถ้าเป็นเครื่อง 5A จะเป็นเกียร์สาย ไฟถอยหลังผมว่าน่าจะเอามาจากสวิสต์ตรงเกียร์เลย ส่วน O/D จากที่ไปค้นๆมาเห็นว่ามีปลัีกเล็กอยู่ตรงเกียร์ครับ ลองตรวจสอบดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน 2012, 15:21:57 โดย คาปูชิโน่เย็น+วิปครีม » บันทึกการเข้า

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
decha1969
Freshy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 19:32:28 »

คุณ koko2889 ผมว่าคงเจอเหมือนเพื่อนผมแล้วละ ช่างต่อสายผิดและต่อไม่ครบด้วย ลองให้ช่างเดินสายไฟเก่งๆเช็คดูครับ
ตกลงกด O/D แล้วเกียร์4ทำงานได้ไหม? ของเพื่อนผมช่างไม่ได้ต่อสายไว้อะเลยไม่ทำงาน
koko2889
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 22:18:21 »

คุณ koko2889 ผมว่าคงเจอเหมือนเพื่อนผมแล้วละ ช่างต่อสายผิดและต่อไม่ครบด้วย ลองให้ช่างเดินสายไฟเก่งๆเช็คดูครับ
ตกลงกด O/D แล้วเกียร์4ทำงานได้ไหม? ของเพื่อนผมช่างไม่ได้ต่อสายไว้อะเลยไม่ทำงาน

ขอบคุณทุกท่านครับ พรุ่งนี้นัดอู่ใหม่ที่เขาบอกว่ารับไวร์ริ่งสายแบบจบรับประกัน 1 ปี ก็เลยว่าจะเอาไปจอดให้เขาดูหน่อยครับ ได้ผลยังงัยจะกลับมาบอกนะครับ
Professor

รถยนต์: EE-101 TH-SPEC Gxi body
รหัสเครื่องยนต์: 4EFTE 1300CC STOCK Turbocharger
อุปกรณ์แต่งรถ: LOOK LIKE JDM-AE100 Sedan Body

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2012, 22:34:05 »

อย่าลืมกลับมารายงานผลด้วยนะคร๊าบ  สุดยอด สุดยอด

ขอบคุณ AE เพราะไม่รู้นี่แหล่ะ... ทำให้รู้
koko2889
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 11:06:52 »

แปลงเกียร์จากเกียร์ธรรมดา เป็นออโต้ ที่อู่บอกว่าไฟถอยจะไม่ติดนะเพราะต้องเอาไฟไปใช้กับชดเชยรอบ
เขาบอกว่าต้องเอาสัญญาณไฟถอยไปใช้กับชดเชยรอบ ถ้าต่อเข้าไปเวลาเข้าเกียร์เครื่องจะดับ (ทำให้ดูด้วย ดับจริง) ตอนนี้รถผมเวลาถอยจะไม่มีไฟถอยติดที่ท้ายรถ มันก็อันตรายอยู่
แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่นะ คนเค้าทำกันมันมีปัญหาอย่างผมหรือเปล่า แล้วอีกอย่าง เวลากด OD มันก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ไฟโชว์ก็สลับ ตอนกลางวัน ไฟ OD จะดับ แต่พอเปิดไฟหรี่และไฟหน้า ไฟOD จะติด
ผมก็เลยงงว่า เราเปิดหรือปิด OD อยู่ (แต่ตำแหน่งมันยุบลง ไม่ได้ยุ่งกับมันเล้ย)

อย่างนี้ผมต้องทำยังงัยครับ ช่วยแนะนำที (ผมอยู่ขอนแก่นครับ)

ไปทำมาแล้วนะครับ แบ่งเป็นประเด็นเลยนะครับ
1. เรื่องไฟถอยไม่มี ผมเอาไปทำร้านไดนาโม โดยการเอาสัญญาณเกียร์ถอยมาทริกที่ระบบรีเลย์ที่ต่อขึ้นมาใหม่ ไม่กี่ร้อยบาท ไม่อยากไปอู่เดิมให้มันยำรถอีกรอบ เพราะถ้ามันฉลาดมันคงทำชุดนี้ขึ้นมาตั้งแต่ตอนรถอยู่ในอู่มันแล้วหละ
2. เรื่อง Over Drive เนื่องจากว่าผมไม่ได้เปลี่ยนกล่อง ECU ด้วย (ใช้กล่องเดิมที่เป็นเกียร์ธรรมดา) จึงไม่สามารถใช้ OD ได้(ตัดหลอดไฟออกแล้ว) เพราะมันต้องรับสัญญาณจากกล่อง แต่คิ๊กดาวน์ได้ ปกติครับ

สรุปรถมันก็ใช้งานได้ปกติ อาจจะไม่เต็มประสิทธิภาพ ก็เข้าใจ เนื่องจากเราแปลงรถไม่เต็มสูบ เพราะเราไม่อยากเปลืองเงินมาก และเราใช้งานน้อย(เป็นรถคันที่3 ของบ้าน) วันนึงผมขับ 15นาทีไปทำงาน และ 15นาที กลับบ้าน เสาร์-อาทิตย์ไม่ได้ใช้งาน ก็คงใช้มันเท่านี้ก่อนครับ รถเก่าแล้วไม่คุ้มทำ ยังงัยก็ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ

(รูปรถเจ้าตัวยุ่งของผมครับ -ขอนแก่น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2012, 11:09:42 โดย koko2889 » บันทึกการเข้า
Professor

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2012, 12:44:07 »

ซ่อมจบ ราคาไม่แรง สบายใจเลยครับผม  สุดยอด สุดยอด

paritath
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2012, 14:25:34 »

แชด้วยคนนะครับ  ช่างขาดความชำนาญ ที่อื่นเขาก้ทำกันได้ไม่มีปัญหาอะไร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์