Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

ขอความช่วยเหลือจากพี่ผู้รู้เครื่อง4efeหน่อยครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือจากพี่ผู้รู้เครื่อง4efeหน่อยครับ  (อ่าน 3109 ครั้ง)
gooddio
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 00:52:08 »

คือผมเคยตั้งกระทู้มาแล้วว่าซื้อรถee101มาแล้วขับลงจากเชียงรายอะครับ สรุปผมขับมาใช้น้ำมันหนึ่งถังครึ่งเป็นเงิน2000บาท แต่เครื่องมันมีปัญหาสะดุดตอนเกียร์หนึ่งแบบกระตุกแบบจะดับ พอถึงกรุงเทพผมเลยไปให้อู่แถวบ้านทำเค้าเปลี่ยนหัวเทียนให้กับสายไฟตรงที่มันเป็นกระปุกรวมสายหัวเทียนนะครับผมเรียกไม่ถูก ซึ่งมันมีปัญหาคือหลังจากเปลี่ยนแล้ว ผมนำรถมาขับในกรุงเทพต่อมันกินน้ำมันมากขึ้นเยอะเลยครับปกติ มัน9-10 โลลิตรในเมืองนะครับ เดี้ยวนี้ขับ80 จากแยกเทพารักษ์ศรีนครินทร์ถึงแยกลำสาลีผมเติม เบนซิน91 200 บาท หมดไฟเตือนสีเหลืองขึ้นทันที ซึ่งปรกติในการเติมราคาเท่ากัน น้ำมันขีดสุดท้ายนะครับ วิ่งได้ไปกลับยังเหลือ แต่พอเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ผมบอกตอนต้นมันก็เห็นชัดเลยว่ามันกินขึ้น คือผมอยากถามว่า มันเป็นที่หัวเทียนผิดเบอร์หรือป่าวครับ หรือว่าเกียวกับการตั้งค่าอะไรมั้ย แล้วหัวเทียนของเครื่อง 4efe 1300 cc ต้องใช้เบอร์อะไรครับ ขอรบกวนพวกพี่พี่ช่วยผมหน่อยนะครับ ทุกวันนี้ผมต้องเติมน้ำมันอย่างน้อยวันละ 200-300 กับการวิ่งไม่เกิน 30 กิโลเลยครับ ขอรบกวนพวกพี่พี่ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
gooddio
Freshy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 01:00:13 »

ตอนนี้ผมหันมาใช้โซลฮอลล์ 95 แล้วอะครับมันจะดีมั้ยครับ แล้วก็ผมคิดมากไปหรืือป่าวหรือว่าเครื่องมันปรกติแล้วครับ เพราะผมรู้สึกมันกินขึ้นกว่าเดิมยังไงก็รบกวนด้วยนะครับ
Sถส่JหuมปัJ™
AE Thailand Club Staff
Junior
*

กำลังใจ: 65534

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE G
อุปกรณ์แต่งรถ: NOS58ลิตร
สังกัดพื้นที่: ทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 01:24:45 »

ช่วงเวลาที่วิ่ง กับสภาพการจราจร เป็นอย่างไรครับ  ลำสาหัส รถติดเอาเรื่อง

ส่วนอื่นๆ รอท่านข้างล่างมาเพิ่มแล้วกันครับ

ใช้ โซฮอล ก็เก็บตังค์ไว้บ้างครับ ไม่สายทางเดินน้ำมัน ก็ถังน้ำมันล่ะ อยู่ที่ว่าอะไรจะไปก่อน

น้าที่รู้จักท่านนึง 3 ใบแล้วครับ ฤทธิ์เดชโซฮอล   โชคดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010, 01:26:01 โดย Sถส่JหuมปัJ.078 » บันทึกการเข้า

GiftSTFZ™
Guardian of AE Thailand
ยาม
Professor
**

{{[[BluE PoWeR]]}}

กำลังใจ: 1064

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20V
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 02:05:23 »

ช่วงเวลาที่วิ่ง กับสภาพการจราจร เป็นอย่างไรครับ  ลำสาหัส รถติดเอาเรื่อง

ส่วนอื่นๆ รอท่านข้างล่างมาเพิ่มแล้วกันครับ

ใช้ โซฮอล ก็เก็บตังค์ไว้บ้างครับ ไม่สายทางเดินน้ำมัน ก็ถังน้ำมันล่ะ อยู่ที่ว่าอะไรจะไปก่อน

น้าที่รู้จักท่านนึง 3 ใบแล้วครับ ฤทธิ์เดชโซฮอล   โชคดีครับ

มีข่าวมาบอก!!   ใครอ่ะ!!  3 ใบ   อุอุอุ

ผมว่า
1. ดูราคาน้ำมัน  ด้วยก็ดีนะครับ ราคาเติมเท่าเดิม
แต่น้ำมันได้น้อยลงเพราะน้ำมันแพงขึ้น
2. อาจจะเป้นสภาพการจราจรที่ติดมาก และการขับขี่ดุขึ้นเหยียบหนักขึ้น
3. ล้อกี่นิ้วครับ
4. การเติมน้ำมันแต่ละครั้งแบบนี้มันวัดได้ยากครับ มีข้อแม้หลายประการ
   เช่น  น้าเติม200 บาท วันแรก อาจะมีน้ำมันเหลือในถังเยอะกว่า ตอนน้าเติมรอบสอง
พอมันใช้ไปเรื่อยๆ มันก็ลดจำนวนลงเรื่อยๆ

ปล. แปลกใจนิดนึง ทำไมพึ่งซื้อรถ แล้ววัดได้ 10 โล ลิตร ในเมือง เร็วจังครับ  
ไปวัดตอนไหนเหรอ ??

คือผมเคยตั้งกระทู้มาแล้วว่าซื้อรถee101มาแล้วขับลงจากเชียงรายอะครับ สรุปผมขับมาใช้น้ำมันหนึ่งถังครึ่งเป็นเงิน2000บาท แต่เครื่องมันมีปัญหาสะดุดตอนเกียร์หนึ่งแบบกระตุกแบบจะดับ พอถึงกรุงเทพผมเลยไปให้อู่แถวบ้านทำเค้าเปลี่ยนหัวเทียนให้กับสายไฟตรงที่มันเป็นกระปุกรวมสายหัวเทียนนะครับผมเรียกไม่ถูก ซึ่งมันมีปัญหาคือหลังจากเปลี่ยนแล้ว ผมนำรถมาขับในกรุงเทพต่อมันกินน้ำมันมากขึ้นเยอะเลยครับปกติ มัน9-10 โลลิตรในเมืองนะครับ เดี้ยวนี้ขับ80 จากแยกเทพารักษ์ศรีนครินทร์ถึงแยกลำสาลีผมเติม เบนซิน91 200 บาท หมดไฟเตือนสีเหลืองขึ้นทันที ซึ่งปรกติในการเติมราคาเท่ากัน น้ำมันขีดสุดท้ายนะครับ วิ่งได้ไปกลับยังเหลือ แต่พอเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ผมบอกตอนต้นมันก็เห็นชัดเลยว่ามันกินขึ้น คือผมอยากถามว่า มันเป็นที่หัวเทียนผิดเบอร์หรือป่าวครับ หรือว่าเกียวกับการตั้งค่าอะไรมั้ย แล้วหัวเทียนของเครื่อง 4efe 1300 cc ต้องใช้เบอร์อะไรครับ ขอรบกวนพวกพี่พี่ช่วยผมหน่อยนะครับ ทุกวันนี้ผมต้องเติมน้ำมันอย่างน้อยวันละ 200-300 กับการวิ่งไม่เกิน 30 กิโลเลยครับ ขอรบกวนพวกพี่พี่ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ

เบนซิน ออกเทน 91 (UGR 91 RON)   35.04

35 บาท ต่อ ลิตร จาก ปตท.

200 บาท จะได้ 5.7 ลิตร

5.7 ลิตร ถ้าวิ่งไปกลับ 30 โล จริงๆ  ตก 5.2 โล/ลิตร ในเมือง นะครับ

ดูแผนที่ขนาดใหญ่ขึ้น

แต่เท่าที่ผมลองวัดดู  เฉพาะไป ก็ไม่ต่ำกว่า 22 โล แล้ว ไปกลับก็น่าจะมี 44 โล

แต่ถ้า  44 โล  มันก็จะตก 7.8 โล/ลิตร   แถม รถติดๆ อีก.... มันก็น่าจะ ไฟแดง เร็วขึ้น

เพราะรถมีการชลอ หยุดบ่อยๆ

รวมหลายๆปัจจัย

วิธีการวัดที่ได้ผลที่สุด

แบบไม่ต้องรอน้ำมันหมด

น้าเติมน้ำมันเต็มถัง  แล้ว ขับไปกลับ   ได้จำนวนกี่โล  น้าก็ไปเติมเพิ่มให้เต็ม

แล้วดูราคา น้ำมัน เอามาหารกับ จำนวนกิโล ที่ใช้ไป น่าจะตรงที่สุด และจะตรงกว่าที่น้าวัดอยู่ตอนนี้นะครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม 2010, 02:06:11 โดย GiftSTFZ™ » บันทึกการเข้า

eak ae saraburi
Super Senior

กำลังใจ: 51

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 02:59:44 »

สุดยอด สุดยอด
โจ้_AE111
AE Thailand Club Member
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010, 22:52:51 »

เติมเต็มแล้ววัด แบบน้ากิ๊ฟว่า น่าจะดีกว่าคับ  สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ

ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 01:06:08 »

ขยัน

Sถส่JหuมปัJ™
Junior
*

กำลังใจ: 65534

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE G
อุปกรณ์แต่งรถ: NOS58ลิตร
สังกัดพื้นที่: ทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 09:43:35 »

เติมเต็มแล้ววัด แบบน้ากิ๊ฟว่า น่าจะดีกว่าคับ  สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ สู้ๆโย่วๆ

ไม่มีตังค์อ่ะ  *กูรูวิชาการ*

Stamp
Professor

ทำทุกอย่าง ก็เพื่อ ลูก และครอบครัว

กำลังใจ: 432

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 10:26:50 »

ผมก็ใช้วิธีเติมให้เต็มแล้ววัดเหมือนกัน

เก็บเล็กผสมน้อย...ไปแบบเรื่อยๆเมื่อยๆก็หยุด
GiftSTFZ™
Guardian of AE Thailand
ยาม
Professor
**

{{[[BluE PoWeR]]}}

กำลังใจ: 1064

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20V
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 15:00:53 »

โอ้ววว ตอบละเอียด จขกท  มาอ่านเสร็จไปเลย

วันหลังต้องตอบน้อยๆ อิอิอิ

gooddio
Freshy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010, 13:02:01 »

ผมว่า
1. ดูราคาน้ำมัน  ด้วยก็ดีนะครับ ราคาเติมเท่าเดิม
แต่น้ำมันได้น้อยลงเพราะน้ำมันแพงขึ้น
2. อาจจะเป้นสภาพการจราจรที่ติดมาก และการขับขี่ดุขึ้นเหยียบหนักขึ้น
3. ล้อกี่นิ้วครับ
4. การเติมน้ำมันแต่ละครั้งแบบนี้มันวัดได้ยากครับ มีข้อแม้หลายประการ
   เช่น  น้าเติม200 บาท วันแรก อาจะมีน้ำมันเหลือในถังเยอะกว่า ตอนน้าเติมรอบสอง
พอมันใช้ไปเรื่อยๆ มันก็ลดจำนวนลงเรื่อยๆ

ปล. แปลกใจนิดนึง ทำไมพึ่งซื้อรถ แล้ววัดได้ 10 โล ลิตร ในเมือง เร็วจังครับ 
ไปวัดตอนไหนเหรอ ??

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับขอโทษไม่ค่อยมีเวลาตอบกระทุ้ทำงานหาเงินซ่อมรถครับ
ตามกระทู้นะครับ ผมได้มาอาทิตย์กว่าก็ตะลอนในเมืองเลยครับ พอดีเติมน้ำมันช่วงได้มาแรกแรกมันกำลังรวย เติม91 ไม่โซฮอล์นะครับ แต่พอใช้ไปมาเครื่อง1300 เริ่มจนแย้วครับ
ล้อขอบ 15 ครับแม็กเลนโซ๋ ซึ่งก็ไม่รู้อีกว่าของจริงป่าว เพิ่งเล่นรถแบบคันแรกเลยครับ ยางมัน199/25หรือป่าวนะครับผมไม่แน่ใจ แต่ยางแก้มมันเตี้ยอะคับเค้าแต่งมาแล้ว
แล้วก็ครับ ผมควรหันไปเติม91 เหมือนเดิมใช้ไหมครับ หรือว่าอย่างไรดี
สุดท้าย ถ้าอยากเค้าคลับแบบถาวร อะคับผมอยู่สมุทรปราการต้องติดต่อใครดีครับ ขอบคุณครับ
Thundercats-ViT
Super Senior

กำลังใจ: 27

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2010, 23:08:51 »

ที่เปลี่ยนไป น่าจะเป็นจานจ่าย นะครับ
ส่วนหัวเทียน ปกติก็ใช้ denso k16r-u11 ครับ
ผมว่า 2 อย่างที่เปลี่ยนไป ส่งผลกับการกินน้ำมันน้อยมากนะครับ
ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปัญหาการจราจรมากกว่าครับ รถติดๆ ก็ซดเหมือนกันครับ

การตรวจสอบความสิ้นเปลือง ใต้ไฟเตือน เป็นเรื่องยากครับ
เพราะไฟเตือนขึ้น น้ำมันน่าจะเหลือราวๆ 10 ลิตรครับ
(ประสบการ์ณตรงวิ่งจนหมดเทียบระยะทางกับอัตราการซดในขณะนั้น)
สำหรับราคาน้ำมันปัจจุบัน เติม 300 ไฟไม่ดับครับ 555

ส่วนเรื่องน้ำมันโซฮอล์ จริงๆ ก็อาจจะเป็นปัญหาอย่างที่ พี่ๆ ว่าไว้นะครับ
แต่ 91 ก็หาเติมยากขึ้นเรื่อยๆ บวกกับแพงจริงๆ
ใช้โซฮอล์ไปก่อนก็ได้ครับ
ก่อนเปลี่ยนมาใช้แก๊ส ผมก็ซดโซฮอล์เป็นนิจเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2010, 23:16:49 โดย Autobot-ViT » บันทึกการเข้า

เก่าทั้งคัน ยกเว้นผมที่ใหม่ "มือใหม่" - รถเก่า ใครๆ ก็นั่งได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์