Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ขอสอบถาม (มีภาพประกอบ)
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม (มีภาพประกอบ)  (อ่าน 2567 ครั้ง)
kaew198701
Freshy
*

กำลังใจ: 2

« เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 17:56:48 »

ขออนุญาติถามเป็นข้อๆ เลยนะครับ ยังไม่ค่อยชำนาญเรื่องเครื่องยนต์สักเท่าไหร่

1. จากภาพที่วงกลมไว้ทำไมของผมน็อตมันเหมือนหายไป ส่งผลอะไรมั้ย
1.1 แล้วหัวฉีดรถยนต์ปรกติมันต้องแน่นหรือเปล่า ผมลองไปจับดูมันขยับได้

2. ที่วงไว้คืออะไรครับ? ใช่รูน้ำมันเฟืองหรือเปล่า

3. ถ้าผมต้องการถอดไฟเลี้ยวตามลูกศร จะต้องถอดน็อตอันไหนครับ (พอดีน้ำมันอยู่ข้างใน)

4. ไอ้นี่มันคืออะไรหว่าเห็น ช่างเขาซ่อนไว้ข้างในดึกออกมามันไม่ได้เชื่อมอะไรไว้เลย (เหมือนไม่ได้ใช้งานแล้ว)

- AE 101 GLi Auto -
G@USS
AE Thailand Club Member
High Super Senior

กำลังใจ: 29

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 เมษายน 2013, 22:46:02 »

1 ที่ว่าน๊อตหายไม่ใช้อย่างเดียวนะครับฝาครอบสายไฟก็หายไปด้วยครับเห็นมีเพื่อนขายเป็นของมือสองลองหาดูครับ

โดยทั่วไปหัวฉีดจะแน่นพอประมาณครับเพื่อให้ตัวเวลายกจ่ายน้ำมันในตอบรอบสูง ครับ

2จุดเช็คระดับน้ำมันเกียร์เครื่องออโต้ครับ

3ไฟเลี้ยวในกันชนจะมีเกลียวปล่อยยึดที่ด้านหน้าข้างหนึ่งครับอีกขาจะเกี่ยวไว้กับกันชน
ตรงจุดที่น้ำเข้าอาจจะเกิดจากดูตรงจุดระบายอาจจะตันครับเป็นท่อยางตัว U

4 ดูแล้วตัวมันใหญ่จัง ถ้าไม่ต่อสายก็เอาออกไปเลยครับ แต่ผมสังเกตในรูปสุดท้ายเห็นมีsensorอุณหภูมืิยังติดอยู่ที่เสื้อกรองอากาศครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน 2013, 22:49:12 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
kaew198701
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 06:57:46 »

1 ที่ว่าน๊อตหายไม่ใช้อย่างเดียวนะครับฝาครอบสายไฟก็หายไปด้วยครับเห็นมีเพื่อนขายเป็นของมือสองลองหาดูครับ

โดยทั่วไปหัวฉีดจะแน่นพอประมาณครับเพื่อให้ตัวเวลายกจ่ายน้ำมันในตอบรอบสูง ครับ

2จุดเช็คระดับน้ำมันเกียร์เครื่องออโต้ครับ

3ไฟเลี้ยวในกันชนจะมีเกลียวปล่อยยึดที่ด้านหน้าข้างหนึ่งครับอีกขาจะเกี่ยวไว้กับกันชน
ตรงจุดที่น้ำเข้าอาจจะเกิดจากดูตรงจุดระบายอาจจะตันครับเป็นท่อยางตัว U

4 ดูแล้วตัวมันใหญ่จัง ถ้าไม่ต่อสายก็เอาออกไปเลยครับ แต่ผมสังเกตในรูปสุดท้ายเห็นมีsensorอุณหภูมืิยังติดอยู่ที่เสื้อกรองอากาศครับ

ขอบคุณครับ
ฝาครอบสายไฟ พอจะมีรูปให้ดุมั้ยครับ พอดีหาไม่เจอ เผื่อเข้าเชียงกงจะได้ลองหาดู

(แล้ว sensorอุณหภูมิยังติดอยู่ที่เสื้อกรองอากาศ) มันถูกต้องหรือไม่อย่างไรครับ มันไม่ควรติดอยู่ตรงนี้หรือเปล่า

G@USS

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 13:38:10 »

ลองค้นหาคำว่าฝาปิดสายไฟ บนฝาวาวล์ เครื่อง4AFEดูครับ

ส่วนSensorอุณหภูมิในรูปที่2ถ่ายมาก็เห็นอยู่นะครับตรงใกล้หางลูกศร
ก็เลยไม่แน่ใจว่าช่างเขาต่อใช้งานพ่วงกันหรือไม่ลองไล้สายดูครับ

[ผมไม่เได้เป็นร้านซ่อมแผ่นป้ายและอู่ ร้านขายอะไหล่] นะครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=43485.0
kaew198701
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 14:17:20 »

ลองค้นหาคำว่าฝาปิดสายไฟ บนฝาวาวล์ เครื่อง4AFEดูครับ

ส่วนSensorอุณหภูมิในรูปที่2ถ่ายมาก็เห็นอยู่นะครับตรงใกล้หางลูกศร
ก็เลยไม่แน่ใจว่าช่างเขาต่อใช้งานพ่วงกันหรือไม่ลองไล้สายดูครับ

รบกวนลองทำลูกศรชี้(Sensorอุณหภูมิ)ให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ เดี๋ยวจะลองให้ช่างเช็คดูครับ
ขอบคุณครับ มือใหม่จริงๆ

G@USS

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 21:38:36 »

Part 82817-1A070

G@USS

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 21:42:59 »

kaew198701
Freshy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 เมษายน 2013, 22:33:17 »

ขอบคุณครับกระจ่ายขึ้นเยอะเลย

ขอขอบคุณจากใจจริง

moss.AE101
Junior

อย่าตามมา-กูก็หลง

กำลังใจ: 9

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 เมษายน 2013, 13:51:50 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

kaew198701
Freshy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 เมษายน 2013, 21:45:51 »

เพิ่มเติมอีกหน่อย ปัจจุบันพึ่งสังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำหมุนตลอดเวลาแค่บิดกุญแจ ON ไม่รู้สาเหตุมาจาก Sensor ที่ว่าหรือเปล่า แล้วปกติมันต้องเสียบตรงไหนหรือ??

G@USS

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 เมษายน 2013, 16:15:09 »

ลองดู ตำแหน่งนี้ครับว่ามีการปลดปลั๊กสวิทซ์ สั่งพัดลมหม้อน้ำให้ทำงานตลอดออกหรือเปล่าวครับ
ถ้าปลดออกลองต่อกลับดูครับ ว่าทำงานหรือ ไม่ทำงานเลยสวิทซ์ วาวล์น้ำอาจจะเสียครับ

ขอยืมรูปจากเวปเพื่อนบ้าน AE.Racing ครับ ขอขอบคุณครับ

ถ้าต่อปลั๊กปกติ ก่อนจะดับเครื่องยนต์ ให้ฟังเสียงพัดลมหม้อน้ำให้หยุดทำงานก่อนแล้วค่อยดับเครื่องครับ

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2013, 16:16:47 โดย G@USS » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์