Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ถามพี่ๆเรื่องวางเครื่องใหม่หน่อยครับ
*ShoutBox
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆเรื่องวางเครื่องใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 12987 ครั้ง)
#Ka-jeab#
Freshy
*

กำลังใจ: 6

« เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 01:30:22 »

ขอสอบถามพี่ๆทุกท่านที่รู้ครับเรื่องว่างเครื่องใหม่ครับ
มีเพื่อนผมใช้ 101 เครื่อง 2E แล้วไปวางเครื่องใหม่เป็น
4A GE 20V. โดยเป็นโชคเดิมเบรคเดิมยางสภาดีพอประมาณ
พอวางเครื่องมาได้ประมาณ 3-4 อาทิตย์ ปรากฎว่า ยางล้อหน้า
ดอกหมดเลยครับแต่ล้อหลังสภาพยังดีอยู่ครับ(ศูนย์ล้อ OK.)ครับ
จึงอยากทราบว่าเกี่ยวกับการวางเครื่องใหม่ที่มีน้ำหนักที่มากกว่าป่าวครับ
หากใช่แล้วมีทางแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
รบกวนพี่ๆที่รู้ช่วยตอบไขข้อข้องใจหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ขอบคุณ
GiftSTFZ™
Guardian of AE Thailand
ยาม
Professor
**

{{[[BluE PoWeR]]}}

กำลังใจ: 1064

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20V
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 01:38:45 »

ต้องถามดูว่า ที่ดอกหมด เพราะออกตัว เอี๊ยด ตลอดรึป่าว

และลมยางเท่าไหร่  และการขับขี่เป็นยังไง

น้ำหนัก มากกว่านิดหน่อยมั้ง เพราะผมเองวางก็ไม่เห็นความแตกต่างเรื่องน้ำหนัก

ที่แตกต่างก็คือ แรงบิดเวลาออกตัวรอบสูงๆ มันมีมาก มากแบบว่าใช้ยางได้เปลืองแน่ๆ

#Ka-jeab#
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 01:59:24 »

ต้องถามดูว่า ที่ดอกหมด เพราะออกตัว เอี๊ยด ตลอดรึป่าว

และลมยางเท่าไหร่  และการขับขี่เป็นยังไง

น้ำหนัก มากกว่านิดหน่อยมั้ง เพราะผมเองวางก็ไม่เห็นความแตกต่างเรื่องน้ำหนัก

ที่แตกต่างก็คือ แรงบิดเวลาออกตัวรอบสูงๆ มันมีมาก มากแบบว่าใช้ยางได้เปลืองแน่ๆ

ไม่ได้ออกตัวเอี๊ยดแน่นอนครับ ส่วนลมยางก็เท่าที่บอกมาก็ 33-35 ล้อขอบ 15 ไม่ก็ขอบ 16
ผมจำไม่ได้ครับขอโทษด้วยครับที่ข้อมูลไม่มากครับ
GiftSTFZ™
ยาม
Professor
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 02:40:33 »

ไม่ได้ออกตัวเอี๊ยดแน่นอนครับ ส่วนลมยางก็เท่าที่บอกมาก็ 33-35 ล้อขอบ 15 ไม่ก็ขอบ 16
ผมจำไม่ได้ครับขอโทษด้วยครับที่ข้อมูลไม่มากครับ

ลมยางตึงจัง  33-35 เลยอะ วิ่งถนนไม่เรียบเยอะเหรอครับ

เอาเป็นว่าถ้าไม่ออกเอี๊ยดก็ไม่มีสาเหตุใหญ่ๆอะไรให้ห่วง

หรือลมตึงเกินไป หน้าสัมผัสมันไม่เต็ม เลยกินดอกไปเวลาขับระยะยาวๆ

ปล.แต่ส่วนใหญ่ถ้าจะให้ใช้ดอกยางเต็มประสิทธิภาพ ก็คือต้องลดลมยางนี่หว่า...

จู่ๆมันจะกินดอกยางไปเฉยๆเป็นไปไม่ได้เลยครับ  รถผมก็วาง 20V ดอกยางไม่เห็นจะกิน  รู้แต่ว่า ออกตัวแล้วยางเกาะถนนไม่ทันแรงบิดเครื่องครับ

Sถส่JหuมปัJ™
AE Thailand Club Staff
Junior
*

กำลังใจ: 65534

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE G
อุปกรณ์แต่งรถ: NOS58ลิตร
สังกัดพื้นที่: ทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 08:38:25 »

เครื่องตอบสนองขับสนุกมากขึ้นกว่าเครื่องเก่าเยอะ เลยกดออกตัวแรงๆ บ่อยๆ หรือเปล่า

ลมยางแข็งเกินไป ก็มีส่วนครับแต่ไม่มากเท่าไหร่นะ ลมยางแข็งเกินไปการยึดเกาะถนนจะน้อยลงนะครับ

ยางขอบ 15-16 ผมเติมลมไม่เคยเกิน 32 เลยครับ

BANK@KAZOKU
AE Thailand Club Member
Super Senior

กำลังใจ: 23

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 08:41:56 »

และลมยางเท่าไหร่  และการขับขี่เป็นยังไง

ลมยางตึงจัง  33-35 เลยอะ วิ่งถนนไม่เรียบเยอะเหรอครับ

เอาเป็นว่าถ้าไม่ออกเอี๊ยดก็ไม่มีสาเหตุใหญ่ๆอะไรให้ห่วง

หรือลมตึงเกินไป หน้าสัมผัสมันไม่เต็ม เลยกินดอกไปเวลาขับระยะยาวๆ

ปล.แต่ส่วนใหญ่ถ้าจะให้ใช้ดอกยางเต็มประสิทธิภาพ ก็คือต้องลดลมยางนี่หว่า...

จู่ๆมันจะกินดอกยางไปเฉยๆเป็นไปไม่ได้เลยครับ  รถผมก็วาง 20V ดอกยางไม่เห็นจะกิน  รู้แต่ว่า ออกตัวแล้วยางเกาะถนนไม่ทันแรงบิดเครื่องครับ

แรงเจงๆพี่กิ๊ฟ

หัวเราะ หัวเราะ หัวเราะ
#Ka-jeab#
Freshy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 10:24:35 »

ลมยางตึงจัง  33-35 เลยอะ วิ่งถนนไม่เรียบเยอะเหรอครับ

จู่ๆมันจะกินดอกยางไปเฉยๆเป็นไปไม่ได้เลยครับ  รถผมก็วาง 20V ดอกยางไม่เห็นจะกิน  รู้แต่ว่า ออกตัวแล้วยางเกาะถนนไม่ทันแรงบิดเครื่องครับ

ที่เขาบอกมานะครับว่าที่เติมลมยางมากเพราะแก้มยางมันเบ่งออกมามากนะครับ
เลยลองเติมลมเพิ่มไปดูเมื่อก่อนที่ใช้เครื่อง 2E เติม 30-32 แก้มยางไม่เบ่งเท่านี้นะครับ
พอวาง 4A GE 20V. มายางมันอ่อนก็เลยเติมมากขึ้นครับ
Junior
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 10:28:12 »

อันตราย!! จะเลี้ยวไม่รู้องค์

evergreen
Professor

กำลังใจ: 134

รถยนต์: (อดีต)ae101..และความทรงจำที่ดี
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิ้มเดิม...อิอิ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 11:00:04 »

ขยัน
OFF54 (GROOVE RIDER MEMBER)
Professor

กำลังใจ: 619

รถยนต์: all new cityและ เออี101 สีดำ
รหัสเครื่องยนต์: i-vtec120แรงม้า เออี วาง20วาล์วฝาขาวๆ
อุปกรณ์แต่งรถ: กะจังสปอรต์โมดูโร่ น้ำมันอี20 เครื่องวีเทค. เออีก็ เบาะตัวนอก กะจังเอส
สังกัดพื้นที่: ปทุมธานี and all area
ที่อยู่: จงมีความสุขทุกครั้งที่เจอคนที่คุณไม่ชอบขี้หน้าความสุขจะฆ่าคนพวกนั้นให้ตายเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 11:20:05 »

สุดยอด

รับติดตั้งกล้องวงจรปิดย่านสะพานใหม่ บางเขน ดอนเมือง สายไหม  พร้อมระบบ เน็ตเวริค์ เต็มรูปแบบ  ติดต่อ 086-3935643  ออฟครับ ราคาเป็นกันเอง

kikapoo
Junior

กำลังใจ: 18

รถยนต์: Toyota Corolla FX101
รหัสเครื่องยนต์: "4A-GE BlackTop 6 Speed & L.S.D."
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆ นวลๆ แนวๆ FX FX
สังกัดพื้นที่: รามอินทรา

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 12:59:29 »

ถ้าอยากวาง วางไปเลยครับ แต่ศึกษาข้อมูลเยอะๆนะครับ  เคือง

jod87
AE Thailand Club Chairman
Professor
*

กำลังใจ: 2662

รถยนต์: EE100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 1,600
อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 13:43:06 »

.
... วางเครื่องใหม่เป็น 20 วาล์ว ถ้าไม่เอาปัจจัยอื่นๆมาพิจารณา ก็จะมีการเปลี่ยนแปลงชัดๆ เช่น

1.กำลงเครื่องที่เพิ่มมากขึ้น ทั้งแรงม้า และ แรงบิด
2.น้ำหนักเครื่องที่เพิ่มมากขึ้นพอควร ถ้าเทียบกับเครื่อง 2 E

... จากการเปลี่ยนแปลงที่เห็นชัด ก็ทำให้ยางหมดเร็วขึ้นอยู่แล้ว แต่ก็จะมีส่วนประกอบเกี่ยวกับยาง มาเกี่ยวข้องอีกด้วย เช่น

-รุ่นของยาง ประเภทเนื้อยาง และ ดอกยาง
-ขนาดของหน้ายาง หน้าสัมผัสของยาง
-สภาพของดอกยาง

... ซึ่งเมื่อรวมปัจจัยทั้งสองส่วน ก็อาจจะทำให้ยางหมดเร็วขึ้น เช่น เนื้อยางใช้งานปกติอาจจะนิ่มและสึกหรอได้มาก  ดอกยางแบบละเอียดก็สึกหรอได้มาก  หน้าสัมผัสที่แคบ ย่อมสึกหรอมากกว่าหน้ากว้าง  และ สภาพดอกที่เริ่มแข็งก็จะสึกหรอและมีอาการฟรีทิ้งมากขึ้น  บางครั้งด้วยกำลังเครื่องที่มาก ตอนออกตัวอาจจะมีอาการฟรทิ้งเบาๆ ที่เราไม่รู้สึกแต่ยางมีการสึกหรอแล้วครับ ก็เป็นข้อพิจารณาคร๊าบบบบ  สุดยอด สุดยอด ขอบคุณ

Ku-Jub-92@SBA#01
High Super Senior

กำลังใจ: 101

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 13:51:38 »

.
... วางเครื่องใหม่เป็น 20 วาล์ว ถ้าไม่เอาปัจจัยอื่นๆมาพิจารณา ก็จะมีการเปลี่ยนแปลงชัดๆ เช่น

1.กำลงเครื่องที่เพิ่มมากขึ้น ทั้งแรงม้า และ แรงบิด
2.น้ำหนักเครื่องที่เพิ่มมากขึ้นพอควร ถ้าเทียบกับเครื่อง 2 E

... จากการเปลี่ยนแปลงที่เห็นชัด ก็ทำให้ยางหมดเร็วขึ้นอยู่แล้ว แต่ก็จะมีส่วนประกอบเกี่ยวกับยาง มาเกี่ยวข้องอีกด้วย เช่น

-รุ่นของยาง ประเภทเนื้อยาง และ ดอกยาง
-ขนาดของหน้ายาง หน้าสัมผัสของยาง
-สภาพของดอกยาง

... ซึ่งเมื่อรวมปัจจัยทั้งสองส่วน ก็อาจจะทำให้ยางหมดเร็วขึ้น เช่น เนื้อยางใช้งานปกติอาจจะนิ่มและสึกหรอได้มาก  ดอกยางแบบละเอียดก็สึกหรอได้มาก  หน้าสัมผัสที่แคบ ย่อมสึกหรอมากกว่าหน้ากว้าง  และ สภาพดอกที่เริ่มแข็งก็จะสึกหรอและมีอาการฟรีทิ้งมากขึ้น  บางครั้งด้วยกำลังเครื่องที่มาก ตอนออกตัวอาจจะมีอาการฟรทิ้งเบาๆ ที่เราไม่รู้สึกแต่ยางมีการสึกหรอแล้วครับ ก็เป็นข้อพิจารณาคร๊าบบบบ  สุดยอด สุดยอด ขอบคุณ

ขอถามต่อจากเจ้าของกระทู้ครับ
แล้วมีทางแก้ไขป่าวครับ ขอบคุณ
 ขยัน ขยัน

อยู่หรือไม่อยู่จะมีค่าไรแล้วจะอยู่หาพี่อาทำไมวะ
GiftSTFZ™
ยาม
Professor
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 14:50:35 »

ตอบแทนพี่จ๊อดนะครับ น้าจุ๊บ

วิธีการแก้ไข มีทั้ง 2 แบบ

1.ต้องทำการสังเกตุพฤติกรรมรถ ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลง เช่น  เครื่องมีแรงบิดมากขึ้น ก็ค่อยๆขับ 

2.หายางที่มีความเหมาะสม กับ สภาพถนน และ การขับขี่ ครับ

อย่างทีีบอก เรื่องดอกยางหมด มันมีหลายปัจจัย แต่หลายคนส่วนใหญ่ที่วางมาแทบไม่เกิดเป็นเหตุขึ้น

ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 14:54:24 »

น้ำหนักเครื่องมากขึ้นเราก้อต้องปรับช่วงล่างให้มันพอเหมาะกันด้วยครับ ที่ว่าศูนย์รถโอเคเนี้ยไม่ทราบว่าตั้งมาจากไหนครับ

GiftSTFZ™
ยาม
Professor
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 14:59:50 »

จริงๆ เอาเจ้าของรถมาคุยได้จะดีกว่านะครับ

และถ้าเป็นไปได้ลงรู้สภาพดอกยางว่าหมดเท่าไหร่

- ถ่ายรูปลมยางตอน 35 มาให้ดูด้วยนะครับ แล้วเพิ่ม ตอน 30 มาด้วยอยากเห็นว่าป่องยังไง

- โช็คก็มีส่วนด้วย  ถ่ายรูปความสูง ระหว่างซุ้ม กับขอยยางมาด้วย และบอกโช๊คยี่ห้ออะไรด้วยครับ

- ถ่ายรูปภายในเครื่องยนต์มาด้วยครับ

เอาเป็นว่าถ่ายจุดที่น่าสงสัยมาให้หมดละกัน แต่หลักๆเอาตามนี้ครับ

วิธีลงรูป ก็ หาที่อัพรูป และ กว้าง X สูง   ไม่ควรเกิน 640 X 480 นะครับ

แลัเอาลิ้งมา มาโพสลงในโค๊ดนี้นะครับ
โค๊ด:
[img]http://...ใส่ลิ้งค์ที่อัพโหลดเสร็จไว้ตรงนี้...[/img]
ถ้าคิดว่าลงไม่ได้ ลงมาแต่ลิ้งค์รูปที่อัพ หรือ ส่งมาที่ gift7250@hotmail.com

หรือถ้าไม่ได้เลยทั้ง 2 อย่าง ขับรถมาที่ มีตติ้ง แล้วเด๋ยวเพื่อนๆจะช่วยวิเคราะห์ให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2009, 15:00:41 โดย GiftSTFZ » บันทึกการเข้า

E20VTU

กำลังใจ: 317

รถยนต์: EE101
รหัสเครื่องยนต์: 4EFE
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆๆ
สังกัดพื้นที่: สระบุรี

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 15:28:51 »

ขยัน ขยัน ขยัน
<|m'@rT>
Professor
*

คนทําดีไม่จําเป็นต้องให้ใครเห็น แต่มันอยู่ที่ใจเราต่างหากที่เห็นมัน

กำลังใจ: 822

รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE A/T
อุปกรณ์แต่งรถ: ตามกระเป๋าตังค์
สังกัดพื้นที่: Western Area

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 15:57:00 »

สุดยอด สุดยอด
ชาว AET น้ำใจงามหลาย

Junior
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 16:00:06 »

ง่ายๆ เลยครับ ศุกร์นี้ ขับรถคันดังกล่าวไป บางกอกเหนือ ครับ ฮี่ๆ

เรื่องฝาดำ Pr แกโปร ครับ ช่วงนี้ฟิตมากๆ ฟิตจัดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2009, 16:01:04 โดย BaNGYAi078 » บันทึกการเข้า

l<๑t๑ng__Z๑๑
Professor

เป็นหัวหมา ..... ดีกว่า....เป็นหางราชสีห์

กำลังใจ: 414

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 16:22:21 »

ซึ้ง

โจ้_AE111
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 16:24:48 »

ง่ายๆ เลยครับ ศุกร์นี้ ขับรถคันดังกล่าวไป บางกอกเหนือ ครับ ฮี่ๆ

เรื่องฝาดำ Pr แกโปร ครับ ช่วงนี้ฟิตมากๆ ฟิตจัดจริงๆ

ฟิตสุดๆๆ เลย...  ร้อนๆ ร้อนๆ ร้อนๆ

จี๋_AE.T # 250
Senior

3เอส

กำลังใจ: 32

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 16:32:22 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

TON WIHARN DAENG ZONE
Senior

"Think, Believe, Dream, and Dare."

กำลังใจ: 288

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 16:54:56 »

จริงๆ เอาเจ้าของรถมาคุยได้จะดีกว่านะครับ

และถ้าเป็นไปได้ลงรู้สภาพดอกยางว่าหมดเท่าไหร่

- ถ่ายรูปลมยางตอน 35 มาให้ดูด้วยนะครับ แล้วเพิ่ม ตอน 30 มาด้วยอยากเห็นว่าป่องยังไง

- โช็คก็มีส่วนด้วย  ถ่ายรูปความสูง ระหว่างซุ้ม กับขอยยางมาด้วย และบอกโช๊คยี่ห้ออะไรด้วยครับ

- ถ่ายรูปภายในเครื่องยนต์มาด้วยครับ

เอาเป็นว่าถ่ายจุดที่น่าสงสัยมาให้หมดละกัน แต่หลักๆเอาตามนี้ครับ

วิธีลงรูป ก็ หาที่อัพรูป และ กว้าง X สูง   ไม่ควรเกิน 640 X 480 นะครับ

แลัเอาลิ้งมา มาโพสลงในโค๊ดนี้นะครับ
โค๊ด:
[img]http://...ใส่ลิ้งค์ที่อัพโหลดเสร็จไว้ตรงนี้...[/img]
ถ้าคิดว่าลงไม่ได้ ลงมาแต่ลิ้งค์รูปที่อัพ หรือ ส่งมาที่ gift7250@hotmail.com

หรือถ้าไม่ได้เลยทั้ง 2 อย่าง ขับรถมาที่ มีตติ้ง แล้วเด๋ยวเพื่อนๆจะช่วยวิเคราะห์ให้ครับ

เด๋วเย็นนี้ไปเก็บภาพมาให้ดูนะครับ
พรุ่งนี้จะนำมาลงนะครับ
ขอบคุณพี่ ๆ มาก ๆ ครับ
ได้ความรู้ทั้งนั้นเลยอ่ะครับ  ขอบคุณ

ซุปเปอร์เน@SBA#10

ไม่หล่อ แต่อร่อยครับ ^_^

กำลังใจ: 509

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 18:01:27 »

มาเก็บข้อมูล  แหะๆๆ

ไม่หล่อ....แต่มีท่ายาก
[/b]

rat63
Junior

กำลังใจ: 11

รหัสเครื่องยนต์: 20V
สังกัดพื้นที่: North Bkk Area

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2009, 19:43:24 »

วันศุกร์ถ้าว่างลองเข้ามาเที่ยวดู เดี๋ยวให้สาวก 20V ช่วยดูให้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์