Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
5A FE AUTO ในAE110 มีปัญหาคับ (หายเเล้วคับ)
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 5A FE AUTO ในAE110 มีปัญหาคับ (หายเเล้วคับ)  (อ่าน 12816 ครั้ง)
JoMJuNG_Za
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2011, 22:23:45 »

เป็นรถของพี่ชายผมนะคับ AE110   Auto 5afe
อาการคือ สตาสไม่ติด เมื่อเช้า   ก่อนเป็นคือ เมื่อวานเย็นๆ มีอาการขับเเล้ว กระตุกๆ จะดับให้ได้ ผืนจนกลับมาห้องได้
(เจอการปรึกษาช่างประจำ เดาว่า เช็คจาก คอยล์-จานจ่าย-ecu ตามลำดับ)

วันนี้เลยให้ ช่างเเถวซอย มหาดไทย(อยู่เเถวๆปลายๆซอยฝั่งลาดพร้าวมีอะไหล่ หัวตัดนิสหน่อย) มาดูให้
พอเค้าเช็ค(ผมเอาคอยล์ มาเอง) ให้เค้าใส่หัยไม่ติด เเล้วเค้าบอกว่า จานจ่าย เสีย ก็โอเค (เป็นอย่างที่ช่างประจำบอก)
เลยให้เค้าไปเช็คราคา คือ มือ2เเท้ 4500+ค่าเเรง 500 (คิดอยู่นานเพราะรู้สึกว่ามันเเพงแต่ก็ตกลงไป)
เพราะ ถามว่า จบมั้ย ที่ 5000 เนี้ย เค้าบอกว่าจบ โอเค ไปเอา จานจ่ายมาใส่ ก้ไม่ติดอยู่ดี -*-
เเล้วเค้าก็ไปถอดกล่อง ecu มา (ผมบอกว่าถ้ากล่องเสียเช็คราคามาให้ด้วย) เเล้วเค้าก็กลับไปร้าน ผมก็ รอๆๆ รู้สึกนาน
เลยโทรไปถาม บอกว่า กล่องไหม้ เเล้วเค้าก็บอกว่าสั่งกล่องมาอยู่ ถามว่าเท่าไหร่ 7500 ผมอึ้ง-*-
บอกไปว่าไม่เอาไม่มีตัง เอากล่องผมมาคืนด้วย ก้อรอๆๆ รู้สึกนาน เลยไปที่ร้าน ห่างจากห้องพี่ผม ซอยเดียว
ปรากฏว่า ช่างซ่อมรถคันอื่นอยู่ -*- ผมเลยไปถามเฮีย ว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ บอกมา 1000 นึง -*-
(ผลที่ได้คือ รู้เเค่ว่า จานจ่ายไม่เสีย ถอดเข้า-ออก2รอบ เเละรู้เเค่ว่าน่าเป็นที่ ecu)
เค้าบอกว่า ค่าใส่ จานจ่าย500 น่ะพอรับได้ เพราะนอกสถานที่ เเต่อีก 500 เนี้ย -*-
เค้าว่าเค้าสั่งกล่องมาเเล้ว กำลังมา เเล้วผมบอกไม่เอา ทั้งๆที่เค้าไม่โทรมาถาม เลยว่าจะเอากล่องมั้ย
เพราะถ้าโทรมา ราคา ก่อน ผมไม่เอาอยู่เเล้ว เกิดไม่ได้เป็นที่ กล่องก็ตายสิ 7500

เลยขอระบายนิสนึง+ปรึกษา ด้วยคับ

ขอบคุนคับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2011, 19:58:25 โดย JoMJuNG_Za » บันทึกการเข้า
Handyman
Freshy
*

กำลังใจ: 8

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 00:20:17 »

ก่อนจะสรุปว่ามาจาก คอยล์-จานจ่าย-ecu

ต้องเช็คตอนสตาร์ทดูก่อนครับว่าไฟออกที่สายหัวเทียนหรือไม่
JoMJuNG_Za
Freshy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 00:42:16 »

ก่อนจะสรุปว่ามาจาก คอยล์-จานจ่าย-ecu

ต้องเช็คตอนสตาร์ทดูก่อนครับว่าไฟออกที่สายหัวเทียนหรือไม่

ไม่ออกคับ ผมเอาไขควง เสียบสายหัวเทียนเเล้วมันไม่ เเปะๆ เลยคับ
ขอบคุนคับ
sunya
AE Thailand Club Member
Senior

กำลังใจ: 26

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 01:32:22 »

อ่านดู เเย่จริงๆ ช่างอย่างนี้ก็มีด้วย ..ถ้าผมเป็นช่างนะ ช่อมไม่หายไม่เคยคิดจะเก็บเงินเลย..หายไวๆครับ เปลี่ยนร้านเปลี่ยนช่างเหอะนะเเบบนี้ Oh!! Goddd...

T.0869730352 สันต์

JoMJuNG_Za
Freshy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 02:19:26 »

อ่านดู เเย่จริงๆ ช่างอย่างนี้ก็มีด้วย ..ถ้าผมเป็นช่างนะ ช่อมไม่หายไม่เคยคิดจะเก็บเงินเลย..หายไวๆครับ เปลี่ยนร้านเปลี่ยนช่างเหอะนะเเบบนี้ Oh!! Goddd...
จิงๆไม่ได้จะทำ ที่นี่หรอกคับ เเต่รถสตาส ไม่ติด เลย
เเล้วเห็นว่าใกล้ ดี เเต่คงไม่เข้าไปอีกเเล้ว
(เพราะจิงๆมีอู่ประจำอยู่ คับเเต่ รถอยู่ไกลจากอู่ น่ะคับ)
ขอบคุนคับ
ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
AE Thailand Club Staff
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 06:01:09 »

7500 แพงพอๆกับกล่องแต่งเลย มีเพื่อนใช้เครื่องรุ่นเดียวกันมั้ยครับ ลองถอดของเพื่อนมาใส่ดูก่อน

thawat
Professor

กำลังใจ: 212

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 08:49:41 »

ค่า ถอด-ใส่ จานจ่าย อู่คิดตั้ง500 เลยหรอครับ ใบแดง

แถมมีค่าเสียเวลาที่ลูกค้าไม่ได้ก่ออีก 500 รวมโดน 1,000

ที่ศูนย์โตโยต้า ยังคิดค่าตรวจเช็คระบบเครื่องทั้งระบบแค่ 450 เอง??  Oh!! Goddd...

ที่สำคัญมีรับประกันด้วย หุหุ

อู่ดีๆมีเยอะ แต่อู่ไร้จิตสำนึกก็มีไม่น้อย

ขอบคุณ จ.ข.ก.ท. ที่นำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันเพื่อเป็นข้อควรระวังกันนะครับ ซึ้ง

แต่ กล่อง ECU 5A-FE AUTO ผมขายไปแค่ 1,000 บาทเองนะครับ
โดนECUราคา 7,500นี้ ซื้อเครื่อง4A-E ยกลงสภาพดีๆครบๆ ในหน้าซื้อ-ขายของเวปAE.Tนี้ได้เลยนะครับ
Stamp
Professor

ทำทุกอย่าง ก็เพื่อ ลูก และครอบครัว

กำลังใจ: 432

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 11:49:33 »

ค่า ถอด-ใส่ จานจ่าย อู่คิดตั้ง500 เลยหรอครับ ใบแดง

แถมมีค่าเสียเวลาที่ลูกค้าไม่ได้ก่ออีก 500 รวมโดน 1,000

ที่ศูนย์โตโยต้า ยังคิดค่าตรวจเช็คระบบเครื่องทั้งระบบแค่ 450 เอง??  Oh!! Goddd...

อู่ดีๆมีเยอะ แต่อู่ไร้จิตสำนึกก็มีไม่น้อย

ขอบคุณ จ.ข.ก.ท. ที่นำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันเพื่อเป็นข้อควรระวังกันนะครับ ซึ้ง

แต่ กล่อง ECU 5A-FE AUTO ผมขายไปแค่ 1,000 บาทเองนะครับ
โดนECUราคา 7,500นี้ ซื้อเครื่อง4A-E ยกลงสภาพดีๆครบๆ ในหน้าซื้อ-ขายของเวปAE.Tนี้ได้เลยนะครับ

น้ายอดมีกล่อง  ECU 5A-FE AUTO อีกหรือเปล่า อยากจะทดลองกล่องเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้ผมปรับจานจ่ายจนสุดแล้วแต่เหมือนไฟมันไม่แก่ครับ เมื่อก่อนปรับเพิ่มนิดเดียวเอง น้ำมันเขกนิด แต่แก๊สไม่เขกครับ แต่ตอนนี้ไม่เขกเลย ถามช่างว่าเป็นที่จานจ่ายหรือเปล่าช่างบอกว่าเป็นที่กล่อง ผมเคยเปลี่ยนพวกcใหม่หมดแล้ว แต่ยังหากล่องมาเปลี่ยนไม่ได้ มันเป็นกล่องใหญ่ รู้สึกจะ 26p 12p 22pครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ

เก็บเล็กผสมน้อย...ไปแบบเรื่อยๆเมื่อยๆก็หยุด
JoMJuNG_Za
Freshy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2011, 19:58:57 »

หายเเล้วคับ
คือ ขับรถไปชื้อ กล่องที่บางนา 3000 บาท(เเผงสภาพใหม่กริบๆเลยเอา)
กลับมาลองใส่ สตาสติดปกติเเล้วคับ + ตั้งจานจ่าย เอง ไม่ สวิง เเล้วด้วยคับ
ก็เหลือเเค่ ลองใช้ไปสักพัก คับ

ขอบคุนเวป กับ พี่ๆ ทุกคนมากคับ
sunya
Senior

กำลังใจ: 26

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2011, 20:58:44 »

หายเเล้วคับ
คือ ขับรถไปชื้อ กล่องที่บางนา 3000 บาท(เเผงสภาพใหม่กริบๆเลยเอา)
กลับมาลองใส่ สตาสติดปกติเเล้วคับ + ตั้งจานจ่าย เอง ไม่ สวิง เเล้วด้วยคับ
ก็เหลือเเค่ ลองใช้ไปสักพัก คับ

ขอบคุนเวป กับ พี่ๆ ทุกคนมากคับ
เก่งครับ ต่อไปเราจะได้รู้เรื่องเครื่องเรื่องซ่อมไม่ต้องไปง้อช่างมันอีก  ดีชื่นชมครับ ตอนนี้ผมก็ไม่เคยเข้าอู่เลย ถึงเข้าก็เเค่ไปขอหยิบยืมเครื่องมือ ที่เราไม่มีเท่านั้น  เก๊กหล่อ!!!

T.0869730352 สันต์

★≈SPK™☆
Sophomore
**

กำลังใจ: -1

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 10:04:41 »

จิงดิ น้าสัน วันหลังจะเอาไปใ้ห้ทำนะน้า อิอิ

การพูดให้ร้าย ไม่ทำให้คนดีเป็นคนเลว เพราะเมื่อน้ำลด หินก็ยังอยู่ที่เดิม
thawat
Professor

กำลังใจ: 212

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 10:46:01 »

น้ายอดมีกล่อง  ECU 5A-FE AUTO อีกหรือเปล่า อยากจะทดลองกล่องเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้ผมปรับจานจ่ายจนสุดแล้วแต่เหมือนไฟมันไม่แก่ครับ เมื่อก่อนปรับเพิ่มนิดเดียวเอง น้ำมันเขกนิด แต่แก๊สไม่เขกครับ แต่ตอนนี้ไม่เขกเลย ถามช่างว่าเป็นที่จานจ่ายหรือเปล่าช่างบอกว่าเป็นที่กล่อง ผมเคยเปลี่ยนพวกcใหม่หมดแล้ว แต่ยังหากล่องมาเปลี่ยนไม่ได้ มันเป็นกล่องใหญ่ รู้สึกจะ 26p 12p 22pครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ
ไม่มีกล่องแล้วครับ แต่น้าแตมลองถอดฝาครอบจานจ่ายออกมาดูตัวคอนเดนเซอร์ที่เก็บประจุบางทีอาจจะเสื่อมก็มีผลเหมือนกันครับ
Stamp
Professor

ทำทุกอย่าง ก็เพื่อ ลูก และครอบครัว

กำลังใจ: 432

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 13:11:25 »

ไม่มีกล่องแล้วครับ แต่น้าแตมลองถอดฝาครอบจานจ่ายออกมาดูตัวคอนเดนเซอร์ที่เก็บประจุบางทีอาจจะเสื่อมก็มีผลเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับน้ายอดเดี๋ยวจะลองดูครับ ขอบคุณ

เก็บเล็กผสมน้อย...ไปแบบเรื่อยๆเมื่อยๆก็หยุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์