Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
ไฮทอร์ค ปี 99 เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเบอร์อะไร และเปลี่ยนที่ไหนดีครับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฮทอร์ค ปี 99 เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเบอร์อะไร และเปลี่ยนที่ไหนดีครับ  (อ่าน 4800 ครั้ง)
tntbut
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009, 20:03:44 »

ซื้อมือสองมาครับ เลขไมล์เริ่มที่120000 วิ่งมาจะครบ 10000 โลแล้วครับ เข้าใจว่าต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน / กรอง ต่างๆแล้ว  ไม่ทราบว่า
1. น้ำมันเครื่องต้องใช้เกรดไหน เบอร์อะไรครับ
2. ตามหลักควรเปลี่ยนอุปกรณ์ / เปลี่ยนน้ำมันอะไรบ้างครับ
3. ถ้าไปตามปั๊มทั่วๆไปจะมีอะไหล่ครบหรือเปล่าครับ จะไปเปลี่ยนตามพวก บีควิก/ แอค กลัวจะแพงครับ 
bussyhot
Sophomore
**

กำลังใจ: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2009, 20:41:46 »

ส่วนมากมือสองได้มาควรเปลี่ยนของเหลวใหม่หมดเลยครับ เพราะไม่รู้ว่าคนเก่าใช้มานานเท่าไรแล้ว

ต่อมาก็พวกสายพานต่างๆ แบต เบรก
น้ำมันเครื่องใช้ กึ่งสังเคราะห์ หรือสังเคราะห์ก็ได้ครับแล้วแต่สะดวก

รอท่านอื่นแนะนำเพิ่มเติมครับ

bussy_hot@hotmail.com

jod87
AE Thailand Club Chairman
Professor
*

กำลังใจ: 2662

รถยนต์: EE100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 1,600
อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2010, 13:58:35 »

ซื้อมือสองมาครับ เลขไมล์เริ่มที่120000 วิ่งมาจะครบ 10000 โลแล้วครับ เข้าใจว่าต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน / กรอง ต่างๆแล้ว  ไม่ทราบว่า
1. น้ำมันเครื่องต้องใช้เกรดไหน เบอร์อะไรครับ
2. ตามหลักควรเปลี่ยนอุปกรณ์ / เปลี่ยนน้ำมันอะไรบ้างครับ
3. ถ้าไปตามปั๊มทั่วๆไปจะมีอะไหล่ครบหรือเปล่าครับ จะไปเปลี่ยนตามพวก บีควิก/ แอค กลัวจะแพงครับ 

ส่วนมากมือสองได้มาควรเปลี่ยนของเหลวใหม่หมดเลยครับ เพราะไม่รู้ว่าคนเก่าใช้มานานเท่าไรแล้ว

ต่อมาก็พวกสายพานต่างๆ แบต เบรก
น้ำมันเครื่องใช้ กึ่งสังเคราะห์ หรือสังเคราะห์ก็ได้ครับแล้วแต่สะดวก

รอท่านอื่นแนะนำเพิ่มเติมครับ

... ตาม น้า bussyhot เลยครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
1.เครื่องเดิมติดรถ 120,000 กม. น้ำมันเครื่อง เกรด 15W-40 , 20W-50 น่าจะกำลังดีครับ ไม่บางจนเกินไป ส่วนจะเป็น เซมิฯ หรือ ซินเธติก ก็แล้วแต่เงินในกระเป๋าครับ แต่ของผมใช้เซมิฯ แต่เปลี่ยนที่ 5,000 กม.ครับ

2.ถ้าเพิ่งซื้อรถมาก็ เปลี่ยนของเหลวใหม่หมดก็ดีครับเริ่ม 0 จากเราเลย เช่น น้ำมันเพาเวอร์ , น้ำมันเบรค , กรองน้ำมันเครื่อง และ สายพานต่างๆ(ลองให้ช่างในอู่ตรวจสภาพสานพานให้ก่อนก็ได้ครับ)

3.ถ้าเปลี่ยนของเหลวต่างๆ อู่ทั่วๆไป ก็สามารถทำได้ครับ แต่ถ้าได้อู่ที่รู้จักกันก็จะดีครับ จะได้มีข้อแนะนำอื่นๆ และไม่บวกมากจนเกินไปครับ

เป็นข้อพิจารณาคร๊าบบบบ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

khonthai
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 17:26:36 »

ของผมไฮทอร์คปี2000 เกียร์ออโต้ ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 10W-30 ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์