Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3

้ยางดีๆมีความสำคัญต่อชีวิตของท่าน เหตุเกิดขึ้นตอนเช้าวันนี้7.30น
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ้ยางดีๆมีความสำคัญต่อชีวิตของท่าน เหตุเกิดขึ้นตอนเช้าวันนี้7.30น  (อ่าน 4218 ครั้ง)
pad101
AE Thailand Club Member
Sophomore

กำลังใจ: 7

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 21:04:29 »

เช้านี้ผมขับรถไปส่งลูกเรียนที่วิสุทธานีลาดพร้าว101/3 ขาไปวิ่งขึ้นทางด่วนจากสุขาภิบาล5ิิิออเงินไปลงลาดพร้าว ขากลับผมวิ่งไปทางบางกะปิ เพื่อจะกลับไปทางมอเตอร์เวย์แล้วเลี้ยวไปลงออเงิน เพราะเห็นว่าฝนตกรถคงติดถ้ากลับรถไปขึ้นทางด่วนรามอินทรา  ขณะขับรถขึ้นสะพานข้ามแยกหน้าเดอะมอลล์บางกะปิ พอขึ้นไปได้สัก 150 เมตร ไปเจอเข้ากับฮอนด้าFDขับอยู่ข้างหน้าห่างกันราวๆ15 เมตรเกิดเปลี่ยนเลนมาเลนซ้ายกระทันหันผม ใช้ความเร็วแค่50-60ต้องแตะเบรก ช่วงแตะเบรกรู้สึกได้ว่ายางรถกับพื้นถนนมันไม่ได้เป็นมิตรกันเลยควบคุมอะไรไม่ได้เลย เมือนกับเรานั่งอยู่บนไม้กระดานแล้ววางบนก้อนน้ำแข็งอะไรแบบนั้น มันไร้การควบคุมประกอบกับช่วงนั่นเป็นทางโค้งบนสะพานฝนกำลังตกพรำๆ รถผมครุดไปกับขอบปูนของราวสะพานและสุดท้ายก็ไปหยุดแปะราวสะพาน ดีนะที่ไม่มีรถมาข้างหลังผมตอนนั้น โดยระยะทางที่ครูดไปกับขอบปูนประมาณสัก10เมตรได้ พอหยุดปุ๊บเปิดประตูลงมาดู โอ๊ะแม่เจ้าแม็กยุบ ยางปริ้น ปีกนกงอเข้าตามแนวแรงกระแทก จึงตัดสินใจโทรหารถมาลาก เวลา 7.33น. มีคนในคลับนี้สักท่านหนึ่งคงเห็นเบอร์โทรมิสคอล์ที่ลงท้ายด้วย0762แต่ต้องขอประทานโทษจริงๆด้วยที่โทรมารบกวนในเวลานั้น เพราะผมกำลังงงกับเหตุการณ์อยู่  ส่วนสาเหตุสรุปได้ว่าเมื่อคืนที่ผ่านมาผมเปลี่ยนล้อที่ผมถอดออกไปเมื่อ5เดือนที่แล้วมาใส่เป็นยางจีนยี่ห้อSUNNYใช้ชั่วคราวเพราะล้อใหม่ของผมดันไปโดนตะปูเข้าเมื่อคืน จะเอาไปปะก็เป็นเวลากลางคืนกลัวเช้าไม่ทันต้องรีบไปส่งลูกเรียนติว   แต่ดันเป็นล้อหน้าซะด้วย ยางsunnyยังใหม่อยู่เลยผมใส่แค่เดือนเดียวก็ถอดออกไว้ที่ห้องเก็บของ ไม่น่าเล้ย    นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ยางดีๆมีคุณค่าคู่ควรแก่ชีวิต อย่าได้หายางห่วยๆ มาใส่รถของท่าน้ด็ดขาด มิเช่นนั้นชีวิตอันมีค่าของท่านจะ.....
ขุนโจร ทะลวงฟันนาเกลือสะท้าน
AE Thailand Club Staff
Professor
*

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

กำลังใจ: 136

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 04:48:17 »

โอ้ววว บนสะพานหน้าเดอะมอลล์อีกแล้วหรือนี่ ตรงนั้นมันลื่นจริงๆครับ ขนาดพื้นแห้งยังลื่นเลยครับ

sunya
Senior

กำลังใจ: 26

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 11:01:20 »

โห้ น้า เป็นเยอะเหมือนกัน นะ เเค่อ่านยังเห็นภาพเลย นานมากแล้วเหมือนกันไม่ค่อยได้ไช้สะพานนี้เลย  ฝนตกถนนลื่นก็ระมัดระวังกันด้วยครับ กลับมาหล่อไวๆ นะน้า 
 เรื่องยาง..ผมก็เคยไช้มา สองสามยี่ห้อ เเต่จะเลือกลายที่เหมาะกับทุกซีซั่น เทรดเเวร์ผมมองตั้งเเต่ 220-280 ผมว่าเพียงพอสำหรับพี้นผิวถนนบ้านเรานะ  ถ้าไม่กลัวว่ายางจะดัง ก็หาดอกยางเเท่งโตๆ หน่อย ร่องยางรีดน้ำร่องเยอะๆ หน่อย ก็น่าจะดีครับ  เหตุผลส่วนตัวนะครับ

T.0869730352 สันต์

korn71
High Super Senior

I LOVE THE KING

กำลังใจ: 47

รถยนต์: EE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-FE 1.6 AUTO
อุปกรณ์แต่งรถ: max16'' ไฟท้ายโดนัท โคมไฟหน้าเพชร แก็สlpg
สังกัดพื้นที่: รามอินทรา กรุงเทพฯตอนเหนือ

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 11:16:06 »

น้าปลอดภัยไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ รถซ่อมใหม่ได้ ขอบคุณที่มาแชร์ครับ จะได้ระมัดระวังกันครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ สุดยอด สุดยอด

จำหน่ายผ้าม่าน ม่านม้วน ม่านปรับแสง มู่ลี่ไม้ มู่ลี่อลูมิเนียม ฉากกั้นห้อง พรม วอล์ลเปเปอร์ ลองโทรสอบถามก่อนได้ครับ กร 0814411217 ทางร้านเป็นตัวแทนจำหน่ายสินค้าจาก vc-fabric , kaceecurtain
tu _ranong
Super Senior

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 16:51:46 »

รบกวนน้าๆช่วยอธิบายคำๆนี้หน่อยครับว่าหมายถึงอะไร คำนี้ครับ เทรดเเวร์ สุดยอด ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2013, 16:52:31 โดย tu _ranong » บันทึกการเข้า

sunya
Senior

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 22:36:07 »

เอาสั้นๆ ยกตัวอย่างเช่น 180 ยางจะนิ่มกว่า เกาะกว่ายาง 220 เเต่ไช้บนถนนเปียกรึว่า อากาศชึ้น อาจจะไม่ดี
ยิ่งตัวเลขมากยางยิ่งเเข็งเเต่ทนทานไม่ค่อยจะสึกหร๋อเร็ว อาจจะดังมีเสียงมากกว่ายางที่เทรดเเวร์ต่ำกว่าครับ  น้าตู่  รอท่านอื่นเพิ่มเติมด้วยครับ

tu _ranong
Super Senior

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 11:15:39 »

สุดยอด สุดยอด น้าสันต์แล้วเราจะดูตรงไหนของยางอะครับว่าที่เราใส่มันเท่าไหร่ ขอบคุณ ขอบคุณ

RED LEVIN
Senior

กำลังใจ: 121

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 23:33:44 »

homiขับผ่านบ่อย ระมัดระวังด้วยคับ ขอบคุณ

sunya
Senior

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 06:44:07 »

สุดยอด สุดยอด น้าสันต์แล้วเราจะดูตรงไหนของยางอะครับว่าที่เราใส่มันเท่าไหร่ ขอบคุณ ขอบคุณ
ดูตรงเเก้มยางครับน้าตู่ จะมีบอกอยู่ ครับผม  มันจะบอกเดือนปีที่ฝลิต ไล่ไปเรื่อยๆ จะเห็น ครับ 55555

AE5742
Junior

กำลังใจ: 32

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-FE 1600CC

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 15:23:05 »

เคยเจอเหมือนกันครับ ดีที่เป็นทางตรง บริเวรถนนสามเสนริมคลองประปา ก่อนทางขึ้นทางด่วน
กดเเบรกแล้วลื่น ปล่อย กดอีกก็ลื่น เสียวดีจริงๆ -*- ..... ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ
ยางมันก็มีส่วนสำคัญจริงๆครับ
Alpha
Senior

กำลังใจ: 16

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2013, 03:03:12 »

รถคันก่อนผมใช้ Bridgestone Potenza RE711
ข้างหลัง Goodyear NCT3 (มั้ง)
พี่ชายเห็นยางหลังเก่า ด้วยความหวังดี เลยขับไปเปลี่ยนให้ แต่นิสัยเขา "ชอบของถูก"
ผมก็ชอบนะ ของถูก แต่ต้องไม่กากครับ พี่ชายผมเปลี่ยนให้เป็น Simtyre
ขับได้ 2-3 วัน เออ นิ่มดีแฮะ แต่พอฝนตก ผมเหยียบเบรค หักพวงมาลัยนิดเดียว ล้อหลังสะบัด เกือบบินขึ้นฟุตบาท
วันรุ่งขึ้นผมเอายางเปอร์เซ็นต์ RE711 ใส่แทนเลย ยังดีกว่าไอ้นี่อีก

คันปัจจุบัน หน้า Neogen หลัง Kumho KU31

Treadwear เคยอ่านมา ค่ามากก็สึกหรอช้า ค่าน้อยก็สึกหรอเร็ว มีส่วนเกี่ยวข้องอย่างชัดเจนกับการเกาะถนนครับ
แต่ต้องเปรียบเทียบกับค่าอื่นด้วย คือ

Traction ความสามารถหยุดรถบนถนนแห้ง (บางตำราก็ว่าเปียก ผมก็ยังงงๆอยู่) ตัวนี้สูงสุดคือ AA ต่ำสุดคือ B (อย่าง MY01 ได้แค่ B ครับ ร้านยางใหญ่ๆชอบโฆษนาว่าดอกสปอร์ต แต่จริงๆแล้วกากมาก)

Temperature ความสามารถในการทนต่ออุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลง ส่วนใหญ่ผมเจอมาเป็น A ครับ (สูงสุดก็ A นั่นแหละ)

Nitto Neogen Treadwear 280 Traction AA Temperature A เป็นยาง Ultra-High Performance All Season (ใช้ได้ดีทั้งถนนแห้งและถนนเปียก) ผมชอบรุ่นนี้ที่สุดครับ รุ่นอื่นเฉยๆ ร้านยางเจ้าประจำเคยทำท่าจะเลิกสั่งเข้ามา เพราะลูกค้าบ่นว่าเสียงดัง หอน
ผมขอไว้สำหรับผมเซ็ทนึง เพราะผมใช้ครับ (มันหอนหรือเปล่าผมไม่ทราบ ท่อผมดังกว่า)

Kumho KU31 Treadwear 420 Traction AA Temperature A เพิ่งลองใช้เป็นครั้งแรกครับ เป็น Ultra-High Performance Summer (ใช้ได้ดีกับถนนแห้ง ถนนเปียกจะสู้ Neogen ไม่ได้)
ยี่ห้อนี้เห็นว่าที่แคนาดาขายดีมาก

อีกตัวนึงที่ผมกำลังสนใจอยู่ก็คือ Neuton NT8000 ครับ หน้าตาลวดลายคล้าย Neogen เลย
จริงๆแล้วยี่ห้อนี้มันเป็น Sub-brand ของ Yokohama นะ
คือ Yoko จะไปลดเกรดลงมาผลิตยางราคาถูกขายแข่งกับยี่ห้อเกรดล่างก็ใช่ที่ ก็เลยออกยี่ห้อใหม่มาเลย จะได้ไม่เสียแบรนด์ Yoko

เช่นเดียวกับ Nitto ที่เป็น Sub-Brand ของ Toyo (คู่แรกที่ผมใช้ ยางห่อมาในซีลของ Toyo เลย)

แต่โดยส่วนตัว คงไม่ไปลองของใหม่มากมายนักครับ เพราะคนรู้จักท่านนึงบอกไว้ว่า
ชอบยี่ห้อไหนก็เล่นยี่ห้อนั้นไปเถอะ ไปเปลี่ยนยี่ห้อเดี๋ยวจะไม่สบอารมณ์เสียเปล่า

อ้อ Nitto มีข้อเสียข้อนึงครับ แก้มยางนิ่มมาก ลงหลุมแรงๆทีเดียว ปูดเป็นลูกมะนาวเลย
วิธีแก้คือต้องสูบลมยางแข็งๆครับ (ตอนนี้ผมใส่ล้อหน้า 36 ปอนด์เลย)

ปล. คงไม่ไปเล่นพวก Bridgestone ล่ะครับ เพราะยางผมใช้เต็มที่สองปีครึ่ง หลังจากนั้นมันก็ไม่ค่อยเกาะแล้ว (รู้สึกได้)
     อย่างคู่หน้าที่ไปตกหลุมมานั่น สองปีครึ่งแล้ว ถนนแห้งยังดีอยู่ครับ แต่พอถนนเปียกสิ เบรคแล้วไถลเลยล่ะ หน้าซีด
chai98a
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 09:04:56 »

ต้นเหตุอยู่ทีพี่ขับเร็ว. รู้ทั้งรู้ฝนตกถนนลื่น
ขอโทษ 60-80 นะ ไม่ใช่ 1xx งั้นเอามันไปปลูกไปผักดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2013, 20:05:35 โดย chai98a » บันทึกการเข้า
pad101
Sophomore

กำลังใจ: 7

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2013, 07:58:21 »

เหตการณ์ครั้งนี้มีค่าความเสียหายดังนี้
1.ล้อแม็กด้านขวาหน้าหลังบิ่น แก้มยางฉีกขาดทั้งสองล้อ แต่ไม่แตกร้าว (Lenso) ต้องเปลี่ยนใหม่ไม่เสี่ยงใช้ต่อ
2.ลูกหมากแร็ค(ไม้ตีกลองคดเป็น งองู), ลูกหมากปลายแร็คแตก  ซิลล์แร็ครั่ว สรุปต้องเปลี่ยนยกแร็ค (ยกเชียงกงมา 2,800เสื้ออลูมิเนียม)
3.ปีกนกข้างขวาบิด (เชียงกง 1,000)
4.ลูกหมากปีกนกล่างและลูกหมากกันโครงแตก (555 =620+350)
5.สายอ่อนเบรกขวาแตก (ใหม่320)
6.หัวเพลาข้างขวาพัง ใส่แล้วรุน (เชียงกง1,000)
7.กันชนหน้าฉีกขาด (เชียงกงตรงรุ่น 2,500แต่ยังไม่ได้ทำสี)
8.บังโคลนหน้าฉีกขาด (แท้380)
   ทั้งหมดนี่รวมค่าแรงซ่อมอีก2,500 แต่ยังไม่ได้รวมแม็ค+ยางใหม่ทั้งชุดกำลังดูๆอยู่ ตั้งศูนย์ล้ออีก เฮ้อ (ถอนหายใจยาวๆ)

toey ramintra
High Super Senior

versus thailand

กำลังใจ: 37

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2013, 13:22:17 »

ระมัดระวังกันด้วยครับ คนเคยโดน

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

Alpha
Senior

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2013, 23:49:48 »

Neogen ฝนตก ผมขับ 100-120 สบายๆครับ ร่องรีดน้ำใหญ่ เคยลองแล้วครับ รุ่นนี้ เด็ดจริงๆ
แต่ถ้าเก่าๆแล้วก็ต้องระวังหน่อยนะครับ
Alpha
Senior

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 02:08:07 »

ว่าแต่ สเป็ค 205/50/15 เทียบกันระหว่าง...

Federal RS-R กับ Kumho KU36 ตัวไหนดีกว่ากันครับ? งง

ปล. ใจผมเอียงไปทาง KU36 นิดๆ เพราะเคยใช้ 595EVO มาแล้ว รู้สึกว่ากากกว่า KU31 เยอะเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์