Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
น้ำมันเครื่อง ae101
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง ae101  (อ่าน 6898 ครั้ง)
segram
Freshy
*

ขออภัยในความ"ระยำ"มันอยู่ที่ "ใจ" ไม่ใช่ "สันดาน"

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009, 14:35:23 »

ไม่ทราบว่าจะใช้เกรดไหน  ค่าเท่าไหร่  ดีคร๊าบ
โจ้_AE111
AE Thailand Club Member
Professor

กำลังใจ: 454

รถยนต์: AE 111
รหัสเครื่องยนต์: 4AFE + LPG
อุปกรณ์แต่งรถ: .......

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009, 15:35:09 »

ส่วนตัวใช้ ปตท. เพอฟอม่า เซมิซินเทติก 10W-40 คับ แต่จิงๆๆมันคงต้องดูสภาพเครื่องด้วยล่ะมั้งคับ

เด๋วรอน้าๆคนข้างล่างมาเสริมอีกทีคับ... แหะๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2009, 15:38:01 โดย Joe_AE101 » บันทึกการเข้า

GiftSTFZ™
Guardian of AE Thailand
ยาม
Professor
**

{{[[BluE PoWeR]]}}

กำลังใจ: 1064

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20V
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2009, 16:02:05 »

รถสวยครับ

อิอิอิ

yellow_NOBITA
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2009, 21:14:13 »

รถผมพึ่งฟิตใหม่ ใช้แบบรูปข้างบนมา 2 ครั้งแล้วครับ เปลี่ยนทุกแปดพันโลเพราะใช้แก๊ส ขับน้ำมันได้หมื่นโล  ชู๊ตๆๆ
segram
Freshy
*

ขออภัยในความ"ระยำ"มันอยู่ที่ "ใจ" ไม่ใช่ "สันดาน"

กำลังใจ: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มีนาคม 2009, 12:40:47 »

ขอบคุณคับสำหรับคำชม  รถวิ่งได้สองแสนกว่าแล้วคับพี่น้อง  ไม่ทราบว่าจะใช้เกรดไหนดี

ตอนนี้ก็ใช้เซมิอย่างที่ว่าแหละคับ  แต่สังเกตดูว่าเปลืองน้ำมันเครื่อง และพ่วงควันขาวคับ  ทำไงดี  หลวมรึป่าวเนียะ แหะๆๆ
yellow_NOBITA
Senior

: ทุกข์ใดไหนจะเท่า เปิดตู้กับข้าวแล้วแมร่งโล่ง...

กำลังใจ: 15

รถยนต์: AE 101
รหัสเครื่องยนต์: 4E-FTE
อุปกรณ์แต่งรถ: หอยน่อยๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มีนาคม 2009, 20:27:16 »

น้ำมันเครื่องหาย ~ ลองตรวจดูตามประเก็นต่างๆว่ามีน้ำมันเครื่องดำๆเหนียวๆออกมาเลอะหรือป่าว ก้มดูถึงใต้แคร๊ง

ถ้าไม่มี...อาจเป็นเพราะแหวนสูบหลวม น้ำมันเครื่องเลยผ่านเข้ามาจุดระเบิดร่วมกับเชื้อเพลิงออกปลายท่อ น้ำมันเครื่องก็พร่องไปเรื่อย ควันจะออกมาขาว

น้ำมันเครื่องควรใช้เกรดที่หนืดกว่าเช่น 20 w ขึ้นไป ข้อเสียคือมันจะหล่อลื่นได้ไม่ดีเท่าเกรดใสๆนะคับ
adisorns
Freshy
*

กำลังใจ: 5

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 22:35:16 »

บ้านผมขายน้ำมันเครื่องครับ อิอิ

ขอแนะนำนิดนึงนะครับ การเลือกใช้น้ำมันเครื่อง ควรดูตามสภาพเครื่องครับ

เช่น เครื่องเก่าแล้ว ไม่ควรใช้น้ำมันเครื่องที่ใสเกินไป (เลขจะต่ำครับ เช่น 5W-40, 10W-40)

เพราะชิ้นส่วนที่สึกหรอไปแล้ว จะส่งกำลังได้ไม่เต็มที่ ควรใช้น้ำมันเครื่องที่หนืดขึ้นมาหน่อย เช่น 15W-50, 20W-50

แต่ช่วงออกตัวอาจจะอืดขึ้นนิดนึงนะครับ เนื่องจากความหนืดของน้ำมันพวก 15W, 20W ค่อนข้างหนืดกว่า 5W, 10W

แต่จะมีผลดีตอนที่วิ่งไปแล้วสักพัก เพราะฟิล์มน้ำมันจะหนากว่าครับ

ชิ้นส่วนที่สึกหรอไปแล้วก็จะส่งกำลังได้มากขึ้นครับ

แนะนำเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ น้ำมันเครื่องเบนซิน ควรเลือกเกรดไกลๆ ตอนนี้เกรดไกลสุด API SM นะครับ ถ้าหาไม่ได้ อาจจะเลือก API SN ก็ได้

เพราะ API (Americam Pitroleum Institute) คือมาตรฐานของน้ำมันเครื่องจากอเมริกาครับ ยิ่งไกลยิ่งปกป้องได้มากขึ้นครับ

ส่วนควันขาวก็อย่างที่คุณ yellow_NOBITA  บอกไว้ครับคือน้ำมันเครื่องเข้ามาในห้องเผาไหม้ได้ ต้องให้ช่างรื้อเครื่องดู และแก้ไขจุดนั้นครับ

แต่ถ้าควันดำ จะเกิดจากการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ต้องเปลี่ยน O2 sensors ครับ

แหะๆๆ  ชู๊ตๆๆ
GreenG
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2009, 21:28:58 »

ผมเคยใช้ 10W-40 ของปตท.

แต่ตอนนี้คงใช้ 20W-50เพราะวิ่งน้อยเน้นน้ำมันเครื่องถูกไว้ก่อนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์