Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
มีท่านไหนใช้เครือง 4A GE 20V ฝาดำ บ้างคับ
*ShoutBox
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านไหนใช้เครือง 4A GE 20V ฝาดำ บ้างคับ  (อ่าน 8846 ครั้ง)
powertun
AE Thailand Club Member
Junior

กำลังใจ: 2

« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 19:17:31 »

ตามหัวข้อเลยคับ พอดีรถของผมเครื่องมันพังนะคับเลยอยากจะวาง 4A GE 20V ฝาดำ เห็นหลายคนๆๆเขาบอกว่ามันวางกับ AE 101 ได้เลยไม่ต้องแปลงจุดยึดอะไรเลยจิงหรือป่าวคับ และไม่ทราบว่าเครื่องตัวนี้มันจะมีปัญหาอะไรให้จุกจิกหรือป่าวคับ  แล้วเรื่องจอไมล์มันใช้ของเดิมเลยได้หรือเปล่าคับ  ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ

ปล.รบกวนทุกๆๆท่านช่วยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2008, 19:20:10 โดย powertun » บันทึกการเข้า
Aleyard
High Super Senior

Klong Tan Boy

กำลังใจ: 349

รถยนต์: เก๋ง
รหัสเครื่องยนต์: 2 แคมเดิมๆอัดอากาศ
อุปกรณ์แต่งรถ: หิน
สังกัดพื้นที่: ถ้ำ

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 19:45:04 »

มีเยอะเลยคับ รอๆ

4AGTE 20VALVE
mafialady
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 19:51:27 »

วางได้เลยครับ วายสายไฟดีๆได้ของครบๆอย่างอื่นไม่ต้องไปทำอะไรเลยครับ
TongAE111
Junior

กำลังใจ: 18

รถยนต์: Toyota Corolla AE110 1996
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20 Vale BlackTop
สังกัดพื้นที่: All zone Bangkok

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 20:05:01 »

เช่นเดียวกับที่หน้าหนึ่งบอกมาครับ วางได้เลย สายไฟก็ไม่ยากอะไร

เวลาจะวางเครื่องใหม่ ก็จะเจอหลายคนบอกให้วาง 7A-FE จะดีกว่า 4A-GE ฝาดำ
จริง ๆ แล้วอยากบอกว่า 7A-FE ที่วาง ๆ กันมา ผมเจอไม่จบกันเยอะ และที่จบก็ ไม่ได้ดังใจเจ้าของ
เพราะแรงว่า 4A-fe หน่อยเดียว  จะวางทั้งที เอาแบบที่เอาไปหวดกับรถใหม่ ๆ หรือกระบะบ้าพลังได้
ไปเลยผมว่า คุ้มค่ากว่านะ

ที่ว่าวาง 7A แล้วไม่จบ เพราะเท่าที่เห็นผ่าน ๆ มา เครื่อง 7A ที่ได้มา ไปเอามาจาก ATxxx ซึ่้งเป็นรถกลุ่ม Corona หรือ Cileca สายไฟต่าง ๆ
มันไม่เหมือน AE น่ัะสิ เลยจะต้องมีการ Wiring กันใหม่ ยกเว้นจะไปเจอ 7A ที่มาจาก AE ซึ้งมีน้อย ไม่เหมือน 4A-GE ที่มัีนเกิดมาเพื่อ AE

จะวางใหม่ให้เลือกเอาเลย

1 4A-GE 20 V ฝาบร์อนหรือดำก็ได้
2 4A-GZE ซุป ปี 94-95 แบบของน้า จอร์จ 87
3 4E-FTE แบบชอบมีหอย

ถ้าไม่ชอบแรง เอาเครื่องเดิมไปฮอล์ใหม่ดีกว่า อย่าไปวางเลย 7A นะ นะ ... ทั้งหมดความคิดผมเองนะ อย่าเชื่อมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธันวาคม 2008, 20:08:42 โดย TongAE111 » บันทึกการเข้า
boatham
Freshy
*

กำลังใจ: 10

รถยนต์: AE92
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20 Valve Blacktop (LSD) + E-Manage
อุปกรณ์แต่งรถ: บ้านๆครับ
สังกัดพื้นที่: Old Trafford

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 22:30:26 »

น่าจะลงได้เลยนะครับถ้าเครื่อง block เก่าเป็น 4A ส่วนปัญหาจุกจิกนั้นขึ้นอยู่กับช่างอ่ะครับ ของเพื่อนผมวาง 7a มาไม่นานก้อมีปัญหาเรื่องรอบนิดหน่อย ส่วนตัวผมวางฝาดำได้ 2 อาทิตย์ตอนนี้วิ่งเนียนๆครับ ขับกับรถใหม่ได้สบาย แซงไปยาวๆด้วยครับ

นายกระต่าย
AE Thailand Club Staff
Professor
*

น่ารัก อ่ะ

กำลังใจ: 354

รถยนต์: Toyota ae101
รหัสเครื่องยนต์: 7A FE
อุปกรณ์แต่งรถ: ยังไม่รู้
สังกัดพื้นที่: บางกอกตะวันออก

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2008, 22:35:11 »

ฝาดำ แน่นอน ที่สุด

ถ้าจะเอา ให้แจ๋ว กว่านี้ ก็ 2ZZ ครับ

สู้ราคาไหว  จัดไปเลย...

บางกอกตะวันออก
jod87
AE Thailand Club Chairman
Professor
*

กำลังใจ: 2662

รถยนต์: EE100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 1,600
อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 00:21:38 »

... วางได้เลยครับ เชียร์อีก 1 เสียงครับ  สุดยอด สุดยอด ขอบคุณ

หนุ่ม บางกอกไหน
Super Senior

ไม่หล่อ....แต่ท่อลั่น

กำลังใจ: 109

รถยนต์: AE100
รหัสเครื่องยนต์: BLACKTOP
อุปกรณ์แต่งรถ: GE DA-KE
สังกัดพื้นที่: North Bkk.

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 07:06:04 »

เห็น.....ควน......ด้วย

ครร้าาาาาบบบบ ถ้าได้ทั้งแพก็แจ่มเลย ยิงแพขึ้นโลด

ใฝ่ฝันยี่สิบวาว อีกคน

powertun
Junior

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 08:35:32 »

ขอขอบคุณทุกๆๆท่านมากนะคับที่เข้ามาตอบกระทู้ของผม  ตกลงผมเอา 20v ฝาดำแน่นอนคับ   อิอิ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ
The Saint
Moderator
Professor
*

กำลังใจ: 183

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 08:41:00 »

ขอขอบคุณทุกๆๆท่านมากนะคับที่เข้ามาตอบกระทู้ของผม  ตกลงผมเอา 20v ฝาดำแน่นอนคับ   อิอิ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ

จัดไปเลยน้าตั๋น ไม่ผิดหวัง  สุดยอด

Friend Club for Social Contributions
Edeaw
*

จผว., ด.ม.60 , MIN EN21 , KMIT'NB ECT-04

กำลังใจ: 103

รถยนต์: AE101 Limited edition
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20v. Blacktop 6 MT.
อุปกรณ์แต่งรถ: หลังคากระจก..
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 08:55:51 »

เช่นเดียวกับที่หน้าหนึ่งบอกมาครับ วางได้เลย สายไฟก็ไม่ยากอะไร

เวลาจะวางเครื่องใหม่ ก็จะเจอหลายคนบอกให้วาง 7A-FE จะดีกว่า 4A-GE ฝาดำ
จริง ๆ แล้วอยากบอกว่า 7A-FE ที่วาง ๆ กันมา ผมเจอไม่จบกันเยอะ และที่จบก็ ไม่ได้ดังใจเจ้าของ
เพราะแรงว่า 4A-fe หน่อยเดียว  จะวางทั้งที เอาแบบที่เอาไปหวดกับรถใหม่ ๆ หรือกระบะบ้าพลังได้
ไปเลยผมว่า คุ้มค่ากว่านะ

ที่ว่าวาง 7A แล้วไม่จบ เพราะเท่าที่เห็นผ่าน ๆ มา เครื่อง 7A ที่ได้มา ไปเอามาจาก ATxxx ซึ่้งเป็นรถกลุ่ม Corona หรือ Cileca สายไฟต่าง ๆ
มันไม่เหมือน AE น่ัะสิ เลยจะต้องมีการ Wiring กันใหม่ ยกเว้นจะไปเจอ 7A ที่มาจาก AE ซึ้งมีน้อย ไม่เหมือน 4A-GE ที่มัีนเกิดมาเพื่อ AE

จะวางใหม่ให้เลือกเอาเลย

1 4A-GE 20 V ฝาบร์อนหรือดำก็ได้
2 4A-GZE ซุป ปี 94-95 แบบของน้า จอร์จ 87
3 4E-FTE แบบชอบมีหอย

ถ้าไม่ชอบแรง เอาเครื่องเดิมไปฮอล์ใหม่ดีกว่า อย่าไปวางเลย 7A นะ นะ ... ทั้งหมดความคิดผมเองนะ อย่าเชื่อมาก

ข้อมูลแน่นจิงๆ ครับ   ขอบคุณ

ก็แค่เคยเป็นที่ 1
XO-Man

กำลังใจ: 118

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-FE
สังกัดพื้นที่: บ้าน

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 10:33:45 »

ไม่ผิดหวังคับสำหรับ 20 V สุดยอด

เป็นคนไม่ดี....แต่ไม่มีข้ออ้าง
powertun
Junior

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 10:36:32 »

ขอขอบคุณทุกๆๆท่านมากนะคับที่เข้ามาตอบกระทู้ของผม  ตกลงผมเอา 20v ฝาดำแน่นอนคับ   อิอิ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ

จัดไปเลยน้าตั๋น ไม่ผิดหวัง  สุดยอด
ได้เลยคับน้าเทพ เดี๋ยววันนี้ไปเอาเครื่องเลย  อิอิ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ปล.น้าเทพเมื่อคืนวันศุกร์รถผมพังคาทีนเลยคับน้า พังตอนไหนไม่พังๆตอนตี 2  เลยเมื่อคืนวันเสาร์ไม่ได้เข้าไปที่ปั๊มเลย เซ็งเลยคับน้า  ร้องให้ ร้องให้ ร้องให้
The Saint
Moderator
Professor
*

กำลังใจ: 183

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 10:46:28 »

ได้เลยคับน้าเทพ เดี๋ยววันนี้ไปเอาเครื่องเลย  อิอิ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ปล.น้าเทพเมื่อคืนวันศุกร์รถผมพังคาทีนเลยคับน้า พังตอนไหนไม่พังๆตอนตี 2  เลยเมื่อคืนวันเสาร์ไม่ได้เข้าไปที่ปั๊มเลย เซ็งเลยคับน้า  ร้องให้ ร้องให้ ร้องให้

ไม่เป็นไรครับผม ไม่ต้องซีเรียส ว่างเมื่อไรก้อค่อยมาน้า สบายๆ อ้อ วันหลังถ้ามีไรให้ช่วยก้อโทรบอกได้นะน้า ไปช่วยไรไม่ได้มาก ไปอยู่เป็นเพื่อนคุยก้อยังดีกว่าอยู่คนเดียวนะ   ก๊ากๆๆ

Friend Club for Social Contributions
นายกระต่าย
Professor
*

น่ารัก อ่ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 10:58:02 »

ได้ เพื่อน อีก 1 คัน...

ยินดี ต้อนรับ กับ 4AG 20V club

น้า หนึ่ง แกเป็นประธานอยู่ครับผม

หาข้อมูลได้ ครับ แน่น ปึก....

powertun
Junior

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 11:13:20 »

ไม่เป็นไรครับผม ไม่ต้องซีเรียส ว่างเมื่อไรก้อค่อยมาน้า สบายๆ อ้อ วันหลังถ้ามีไรให้ช่วยก้อโทรบอกได้นะน้า ไปช่วยไรไม่ได้มาก ไปอยู่เป็นเพื่อนคุยก้อยังดีกว่าอยู่คนเดียวนะ   ก๊ากๆๆ
ขอบคุณมากๆๆๆเลยนะคับน้าเทพ เดี๋ยวคราวหน้าดึกดื่นแค่ไหนผมจะโทรไปหาน้าเทพเป็นคนแรกเลยนะคับ อิอิ หัวเราะ หัวเราะ หัวเราะ
powertun
Junior

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 11:17:24 »

ยินดี ต้อนรับ กับ 4AG 20V club

น้า หนึ่ง แกเป็นประธานอยู่ครับผม

ขอบคุณมากคับ เดี๋ยววางเครื่อง 20v ฝาดำเสร็จจะเข้าไป ในคลับ 20v นะคับ อิอิ สุดยอด สุดยอด สุดยอด
นายกระต่าย
Professor
*

น่ารัก อ่ะ

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 11:22:24 »

ขอบคุณมากคับ เดี๋ยววางเครื่อง 20v ฝาดำเสร็จจะเข้าไป ในคลับ 20v นะคับ อิอิ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ยินดี ครับ ผม....

TongAE111
Junior

กำลังใจ: 18

รถยนต์: Toyota Corolla AE110 1996
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20 Vale BlackTop
สังกัดพื้นที่: All zone Bangkok

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 12:33:03 »

ยินดีต้อนรับ ว่าที่สมาชิกใหม่ 20 วาล์ว ฝาดำด้วยครับนะครับ
Stanalone

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 13:32:57 »

วางได้เลยครับ แปลงนิดเดียวครับผม
powertun
Junior

« ตอบ #20 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 13:42:55 »

วางได้เลยครับ แปลงนิดเดียวครับผม
ต้องแปลงตรงไหนบ้างเหรอคับรบกวนช่วยชี้แนะด้วยคับ
037 นายยุทธ

กำลังใจ: 198

รถยนต์: EE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A GE 20 V ดำ
อุปกรณ์แต่งรถ: ไม่มี

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 18:24:49 »

ขอๆ ขอๆ ขอๆ
GiftSTFZ™
Guardian of AE Thailand
ยาม
Professor
**

{{[[BluE PoWeR]]}}

กำลังใจ: 1064

รถยนต์: AE101
รหัสเครื่องยนต์: 4A-GE 20V
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมๆ
สังกัดพื้นที่: บางกอกเหนือ

« ตอบ #22 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2008, 20:01:48 »

3S-GE

จัดไปครับ หาร้าน จบไวๆแจ่มๆนะครับ

Stanalone

มันอยู่ที่ใจ

กำลังใจ: 78

รถยนต์: GXE 10
รหัสเครื่องยนต์: 1G VVTI
อุปกรณ์แต่งรถ: เดิมสนิทเลย ไม่ได้แต่ง
สังกัดพื้นที่: ฉะเชิงเทรา,บางกอกเหนือ

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2008, 14:25:17 »

ต้องแปลงตรงไหนบ้างเหรอคับรบกวนช่วยชี้แนะด้วยคับ

แท่นเครื่องตัวหน้าครับ รูเยื้องนิดเดียวครับ
powertun
Junior

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2008, 17:45:14 »

3S-GE

จัดไปครับ หาร้าน จบไวๆแจ่มๆนะครับ
ตอนนี้คง 3S-GE ไม่ทันแล้วคับ เพราะว่าผมซื้อ 20V ฝาดำมาแล้วคับผม สุดยอด สุดยอด สุดยอด
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์