Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
AE-111 รบกวนผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ให้คำแนะนำแม่เลี้ยงเดี่ยวด้วยนะคะขอบคุณค่ะ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: AE-111 รบกวนผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ให้คำแนะนำแม่เลี้ยงเดี่ยวด้วยนะคะขอบคุณค่ะ  (อ่าน 3921 ครั้ง)
ืPANG 1
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2018, 13:13:40 »

สวัสดีคะ

รบกวนท่านผู้รู้ กรุณาให้คำแนะนำหน่อยนะคะพอดี
1. ติด LPG จะครบสิบปี(ติดกค.51) จะต้องเปลี่ยนถังแก็สคะ มีที่แนะนำไหมคะ (เดิมติดที่ศักดิ์คาร์แก็สปทุมคะ แต่แกเสียชีวิตแล้ว หาที่ทำที่ดีและปลอดภัยยังไม่ได้คะ) ต้องรบกวนด้วยคะ
2.หากเปลี่ยนถังแก็สแล้วต้องทำการเดินไฟใหม่รึป่าวคะ (ระบบดูดคะ เปลี่ยนหม้อต้มไป 4 ใบ ล่าสุดเมื่อปี 59)
3.ระหว่างการเปลี่ยนถัง กับการยกเลิกระบบแก็ส แล้ว กลับมาใช้น้ำมันเบนซินเหมือนเดิม (แต่มีวิธีแปลงมาใช้น้ำมันที่ราคาต่ำลงหรือเปล่าคะ แต่ไม่กระทบกับเครื่องยนต์ เคยได้ยินคนพูดแต่ไม่แน่ใจในข้อมูลคะ)
4.หากเน้นการประหยัด (เดินทางวันละ 100 กม ทุกวัน จันทร์ถึงเสาร์) ควรใช้ แก็สหรือน้ำมันดีคะ
5.เครื่องยนต์ มีคราบน้ำมันที่ซีลน็อตทั้งสี่ตัวคะ ท่อหายใจมีคราบน้ำมันด้วยเช่นกันคะ ถ้าเปลี่ยนจำเป็นต้องทำพร้อมกันหรือเปล่าคะ และช่วงนี้มีน้ำมันซึมน้อยๆ อันตรายหรือไม่คะ

**ข้อมูลเพิ่มเติม
1เครื่องยนต์เดิม 4AM  เครื่องยนต์เดิมคะ ยกเครื่องใหม่ใส่เป็น  4A-H  เมื่อ กพ 59 ค่ะ (แต่เครื่องเก่าโดนอู่เอาไปขายแล้วไม่บอกคะ เปลี่ยนประเก็นแหวน ซีลฝาสูบแท้หมดทุกอย่าง แต่พอดีเกียร์พังคะเลยยกเครื่องใหม่ลงทั้งชุดคะ โดนหลอกแบบโง่ๆๆ ตอนนั้นไม่ได้มาลงถามในพันทิพ โง่มากเสียใจจนทุกวันนี้คะ)
2ใช้ประกันชั้น 1ของวิระยะประกันภัยอยู่คะเพราะเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวลูกสามคะ ทำให้ไม่กล้าเปลี่ยนประกัน แต่นี่จะครบรอบแล้วตั้งใจทำให้จบแล้วเคลมสีกับประกัน อยากเปลี่ยนประกันภัยใหม่ให้ต่ำลงราคาถูกลงคะ

ขอรบกวนผู้รู้ ผุ้มีประสบการณ์ให้คำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
Frideborg
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2018, 11:19:48 »

เรื่องนี้ผมว่ารอผู้รู้จริงมาดีกว่าผมเองก็ไม่กล้าแสดงความคิดเห็นเท่าไร

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์