Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
เบรคลึก อันตรายใหมครับ แล้วเกิดจากอะไรได้บ้าง??
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคลึก อันตรายใหมครับ แล้วเกิดจากอะไรได้บ้าง??  (อ่าน 10405 ครั้ง)
pakchong37
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2015, 21:40:27 »

เบรครถลึกมากเลยครับ ลึกจนผิดปกติเกือบจะสุดอยู่แล้ว
เวลาขับมาเร็วๆจะต้องกดค่อนข้างเยอะช่วงบนๆจะมีเบรคแต่แค่อ่อนๆเท่านั้นแล้วจะไล่ขึ้นมาเรื่องๆแล้วจะมาจึ้กเลยตอนที่มันเกือบสุดแป้น **อาการที่ว่านี้เหยียบแล้วไม่แข็งนะครับ
(ไม่เคยเจออาการแบบว่าเหยียบแล้วหายไปเลย)

รถเคยเปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่งและแม่ปั้มตัวที่ติดกับหม้อลมแล้วแม่ปั้ม15/16 (พบว่ามีอาการลึกๆหลังจากเปลี่ยนนี่แหละครับ)
แปลงดรัมเบรคหลังเป็นดิสก์เบรค
เพิ่งไล่น้ำมันเบรคมารอบที่2 **อาการหนักกว่่าเดิมหน่อย (รอบแรกตอนที่เปลี่ยนแม่ปั้ม)

ลองเช็คอาการเบื้องต้นแล้วคือ
ดับเครื่องเหยียบเบรค 2-3 ครั้ง แล้วเบรคแข็ง ****แข็งจริงแต่ว่าเหยียบลงไปได้แล้วมันจะเด้งๆสู้เท้ากลับออกมา

1.อาการที่ว่ามาข้างต้นนี่เป็นผลมาจากอะไรครับ
2.อาการที่ว่ามานี่อันตรายหรือมีความเสี่ยงที่เบรคมันจะหายไปเลยมากน้อยขนาดใหนครับ
3.สามารถแก้ไขได้ด้วยวิธีใหนหรอครับ
4.น้ำมันเบรคเติมผสมได้ใหมครับ มีผลเสียอะไรหรือเปล่าถ้าทิ้งใว้ซักอาทิตย์-2อาทิตย์
              ไปไล่น้ำมันเบรคมาจำได้ว่าต้องใช้ประมาณ1ลิตร  นี่ไปใช้แค่ 500ml ขวดเดียวยังไม่หมดดีด้วย
(ของเดิมเป้น ATE Dot4 ที่ใส่เพิ่มเป็น TRD by motul Dot4)
Alpha
Senior

กำลังใจ: 16

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2015, 22:49:42 »

คุณไปทำเบรคมาหรือเปล่า? เพราะของผมไปซ่อมเบรคดิสค์หลัง ก็ออกมาอาการนี้เลย
แต่มันก็อยู่นะ ต้องทำความคุ้นเคยสักพักครับ (ตอนนี้ผมจับทางได้ละ เหนื่อยอยู่หลายวันเหมือนกัน)

แต่ถ้าไม่เคยทำเลย เป็นไปได้ว่าแม่ปั๊มเบรคบนใกล้ลาโลกแล้ว

ปล. คุณไม่ได้บอกมาว่าที่เปลี่ยนหม้อลมกับแม่ปั๊มบนนั่น ทำมานานหรือยัง?
Alpha
Senior

กำลังใจ: 16

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2015, 22:54:24 »

ตอนแรก ยางที่แม่ปั๊มเบรคล่างมันไม่ค่อยให้ตัวแล้ว (แข็ง)
ลูกสูบเบรคก็ดันผ้าเบรคไป "จ่อ" ไว้ใกล้จานเบรค
พอกดเบรคเล็กน้อยมันก็เริ่มจับเลย

ทีนี้พอเปลี่ยนโอริงยางไรพวกนี้ใหม่
ลูกสูบเบรคมันถอยหลังไปสุดเลย

พอเหยียบเบรคปุ๊บ จากที่เคยจับปั๊บ ก็เลยต้องกดลึกๆ มันก็อยู่นะ แต่ระยะเบรคเปลี่ยน
ตอนแรกผมไม่คุ้นเลย กดปุ๊บล้อล๊อคเอี๊ยดดดดด ตลอด เหวี่ยงๆ

พอขับไป 3 วัน พยายามใช้เบรคให้มาก แล้วจับความรู้สึกให้ได้ว่ามันเริ่มจับตรงไหน จับสุดตรงไหน
ตอนนี้ผมทำได้แล้ว (ยากเหมือนกัน) มันต้องเหยียบลงไปประมาณ 3/4 เลย ถึงอยู่
และพอเลยจากนั้นไปนิดเดียว (นิดเดียวจริงๆ) เบรคมันจะสร้างแรงกดเต็มที่เลย ซึ่งถ้าขับมาช้าๆ ล้อเบรคเอี๊ยดเลย
แต่ถ้าขับเร็วๆนี่มันส์มาก  สุดยอด สุดยอด สุดยอด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์