Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
รีวิวยาง DC5 กับ PS3
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวยาง DC5 กับ PS3  (อ่าน 9739 ครั้ง)
Alpha
Senior

กำลังใจ: 16

« เมื่อ: 28 มิถุนายน 2015, 14:31:11 »

ตอนแรกผมใช้ Nitto Neogen นะ แต่พอฝนตก ขับได้มากสุดก็แค่ 120 เกินกว่านั้นมีเสียวละ
 เห็นเขาว่าสองรุ่นนี่ดี เลยลองซื้อมาใช้ดู

Goodyear Eagle F1 Directional 5 เป็นยางตัวเก่าแล้ว แต่ยังมีขายอยู่ เพราะรุ่นที่ผลิตตามมา รีดน้ำสู้ไม่ได้ (เห็นเขาว่างั้น)
ผมสนใจมาก ไปซื้อมาปากทางเมืองเอก Goodyear Autocare เส้นละ 2950 บาท 195/55/15 (ที่อื่นค้นมาถูกกว่านี้ แต่มีขายบ้าง ไม่มีบ้าง)
เป็นยางที่ "ดีมากๆ" เกาะถนนสุดๆ เจอฝนตกไม่ต้องเกรงใจครับ ซัดเข้าไปเลย
ผมขับต่างจังหวัด เจอฝนตก ผมเหยียบไปเลย 160 ไม่มีชะลอ เจอแอ่งน้ำเหยียบเข้าไปเลย น้ำกระจายออกด้านข้างหมด สุดยอดเลยครับ สุดยอด
ถนนแห้งก็เกาะดีมากๆนะ ตั้งแต่ใช่มา แทบจะไม่มีล้อล๊อคเลย
ข้อเสียคือมันค่อนข้างกระด้าง เห็นว่าออกแบบมาให้เข้าโค้งได้คม เลยทำแก้มยางแข็ง
ข้อเสียอีกข้อคือใช้ไปไม่นาน "เสียง" หอนในซุ้มล้อมาแล้วครับ แต่ผมรับได้

Michelin Pilot Sport 3 เป็นยาง Subset ของ Pilot Supersport
เห็นว่ารีดน้ำดีมากเหมือนกัน แต่เสียงเงียบกว่า เลยไปลองดู
ผมซื้อจากมิตรยนต์มา เส้นละ 3300 บาท เขาบอกว่ามัน "เกรดสูงกว่า Goodyear"
ยางออกนิ่มๆนะครับ เจอฝนนี่ลุยได้เยี่ยมยอดมาก ลงเบรคได้เหมือนถนนแห้งเลย (อันนี้เหมือน DC5 แต่นิ่มกว่า เงียบกว่า)
ข้อเสียคือ พอถนนแห้งเหยียบเบรคแรงๆ ล้อล๊อคครับ หลายครั้งแล้วด้วย
ตอนนี้ผมเลยเอาไปไว้ล้อคู่หลัง เอา DC5 ไว้คู่หน้า

ข้อเสียที่อ่านมา (ยังไม่เจอ) DC5 จะอายุสั้น เหมาะสำหรับคนที่เปลี่ยนยางบ่อย
ส่วน PS3 ผมไปซื้อแม็กเก่ามา มียางอายุ 5 ปีติดมาด้วย ใส่ล้อหลังวิ่งลุยฝน ยังลุยได้ดีอยู่เลยครับ ดอกยางเกือบถึงสะพานยางแล้ว
ส่วน "ความกระด้าง" ไม่ต้องพูดถึง กระเด้งเป็นม้าเลย - -"

ปล. รอบหน้าเอา DC5 อีกแหละครับ ยังถามตัวแทนจำหน่ายเลย ว่าจะยังขายอยู่อีกไหม เขาว่ามีมาเรื่อยๆ
ปล2. เรื่องเปลี่ยนบ่อยผมเฉยๆนะ ยางคู่หน้าผมใช้สองปีครึ่งก็ถอดออกแล้วครับ ประสิทธิภาพมันจะลดลง (เป็นทุกยี่ห้อทุกรุ่นที่เคยใช้มาครับ)
Mcreedilda
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2015, 11:20:28 »

ว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกันหาได้ที่ไหนอีกบ้าง

jod87
AE Thailand Club Chairman
Professor
*

กำลังใจ: 2662

รถยนต์: EE100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 1,600
อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2015, 13:30:06 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

น้องเจ`เด็กดนตรี
Junior

เด็กดุ มหิดล #12

กำลังใจ: 4

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2015, 15:59:09 »

F1D5 อายถไม่สั้นนะคร๊าบ ผมวิ่งมา 50,000 กว่าโล ดอกยางบนสะพาน ยังอยู่ที่ 3.2 มม. อยู่เบย

••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••••

รับจ้างสอนดนตรีสากล-ไทย ทฤษฎีดนตรี ปฏิบัติดนตรี

เบอร์โทรติดต่อ 084-208-4897 เจครับ

http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=20147.new#new
Kamikiyoko
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2015, 16:06:26 »

เป็นรีวิว ที่ครบและระเอียดมากครับผม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์