Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
Goodyear Eagle F1 Directional 5
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Goodyear Eagle F1 Directional 5  (อ่าน 5652 ครั้ง)
Alpha
Senior

กำลังใจ: 16

« เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 22:14:16 »

หลังจาก Nitto Neogen เริ่มส่ออาการ "เบรคแล้วล้อล๊อค" ตอนถนนเปียกๆ (ขับไม่ได้เร็วนะครับ สัก 60-70 ได้)
ผมก็เลยว่าได้เวลาเปลี่ยนยางละ ดอกมันยังดีอยู่จริงครับ ก็ขับมา 2 หมื่นโลเอง แต่ก็ 2 ปีแล้วนะ

ถามร้านยาง เขาบอกว่า DC5 นี่สุดยอดละ
ผมทำการหาข้อมูลดู ก็พบว่ามีสองตัวที่สุดยอดในตอนฝนตก

1. Goodyear Eagle F1 DC5
2. Michelin Pilot Sport 3

ทั้งสองตัวเป็น Traction AA ทั้งคู่ Temp A เหมือนกันด้วย
ราคาตัวหลังสูงกว่านิด (เพราะคนนิยมเล่นมากกว่า)

ข้อดีพอกัน คือฝนตกใส่ได้เลยไม่ต้องยั้งครับ สุดยอด
แต่ข้อเสียนี่สิ....
หาข้อมูลอยู่พักนึง ส่วนมากคนจะบอกแต่ข้อดี (น้อยคนจะบอกว่ายางที่ตัวเองไปซื้อมามีข้อเสียครับ อวยของตัวเองทั้งนั้น)

ผมก็เจออยู่สองเว็บ เขาบอกว่า PS3 เนื้อยางนิ่ม เจอแค่ "เศษกระดูกหมู" ก็ทิ่มยางรั่วแล้วครับ  แหะๆๆ
อย่างนี้ผมไม่เอาด้วยนะ
เพราะ Nitto เองก็มีข้อเสีย "แก้มยางนิ่ม" ทำให้ต้องเติมลมยางสูงๆ พอมีอะไรไปกระแทกแก้มยาง ก็ปูดเลยครับ โครงสร้างแก้มยางฉีกขาดทันที
และ Nitto เหมาะกับคน "บาทาหนัก" ครับ ถ้าขับช้าๆ จอดมากกว่าวิ่ง แป๊บเดียวหอนเลย กระด้าง แข็งตัวเร็ว
ก่อนผมจะเปลี่ยนยาง มันก็ออกอาการนั้นแหละ ผมไปเชียงใหม่เลย "อัดแหลก" ใส่เต็มๆเลย
โดยเฉพาะเส้นทางที่ผ่านอุทยานแห่งชาติเวียงโกศัย จังหวัดแพร่ มันคดเคี้ยวมาก ผมก็กดลงเขาเลย หักซ้าย-ขวาๆๆๆ เบรคเท่าที่จำเป็น
กลับมานี่ยาง นิ่มมมม เลย แต่ฝนตกก็อาการเดิม

สรุปก็เลยเอา DC5 ครับ

การวิ่งบนถนนแห้ง เสียงยางค่อนข้างดัง ผมเอา Nitto ออก ใส่ DC5 เข้าไป
ปกติยางใหม่มันจะ "เงียบ" อยู่ช่วงแรกๆ
ไอ้นี่ไม่แตกต่างเลยครับ ดังเท่าเดิมเลย
ขับไป 4-5 วัน คิดว่าวอร์มยางพอแล้ว ลองเข้าโค้งแรงๆ ก็มีอาการ Understeer ผมเริ่มผิดหวังหน่อยๆละ  เห้อ..เหนื่อยใจ
ออกตัวแรงๆก็ "เอี๊ยด" เบรคแรงๆก็ "เอี๊ยด"

ยางสัปดาห์ 27 ปี 2014 ไม่น่าเป็นงี้แหะ
แล้วแก้มยางแข็งโคตรๆ
Nitto Neogen 195/50/15 ลมยาง 36 ปอนด์ ให้ความรู้สึกเท่ากันกับ....
Eagle F1 195/55/15 ลมยาง 32 ปอนด์  เหวี่ยงๆ

สัปดาห์ที่แล้ว วันพฤหัส ฝนตกทั้งคืน (ถ้าจำไม่ผิด)
ผมได้โอกาส ลองถนนเปียกซะเลย อยากลองมานานแล้ว

ผลเป็นอย่างที่ต่างประเทศรีวิวไว้เป๊ะ

Goodyear Eagle F1 DC5 ตัวนี้ คือ "เทพ" บนถนนเปียกจริงๆครับ

ผมลอง 120 ดู เฉยมาก เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น ลอง 160 ดู ฝ่าฝนพรำๆ ยังกับขับถนนแห้งๆเลย
กดเบรคแรงๆ ล้อไม่ล๊อคครับ รถค่อยๆลดความเร็วลง
โอ้ว ผมหลงรักมันเลย ส่งจูบ ส่งจูบ ส่งจูบ

ยางคู่หลัง KU31 195/55/15 เหมือนกัน
ฝ่าฝนไม่ดีเท่าครับ เจอ "แอ่งน้ำตื้นๆ" DC5 ลุยผ่านไปเหมือนไม่มีอะไร KU31 เป๋เลย (ยางดอกเพียบ ผมไม่เคยใช้เป็นคู่หน้ามาก่อน ปีผลิต 2013 ลงพื้นต้นปี 2014)

KU31 ดอกใหญ่ หยาบ วิ่งเสียงดัง หอนครับ
แต่ "ข้อดี" ของมัน หลายคนนึกไม่ถึง (มีแต่คนด่า)
คือแก้มยางมันแข็งแรงมาก ไม่ใช่แข็งกระด้างนะ แต่แข็งแรง

ผมติดฟิล์มด้านข้างตอนแรกไฮคูล R90 กลับรถใต้สะพาน มองไม่เห็นฟุตบาทครับ
ล้อหลัง "เบียด" ขอบทาง รถเด้งขึ้นมาทั้งคันเลย
ใจหายวาบ จอดรถลงมาดู ไม่มีไรเกิดขึ้น แค่รอยถาก ก๊ากๆๆ

ผมเบียดขอบถนนตอนกลางคืน 2 ครั้ง เลยเปลี่ยนฟิล์มด้านข้างเป็น R70
แล้วไปเลี้ยวเบียดฟุตบาทอีก ตอนออกจากปั๊มแก๊สแถวจรัญฯ ก็ไม่มีไร
ล่าสุดเลี้ยวเข้าซอยบ้าน ไม่รู้ใครจอดรถมาถึงปากซอยเลย
ผมไม่มีมุมให้ตีวง เลยหักเข้าไป ล้อหลังซ้าย "ครูด" กับมุมพื้นปูนของร้านเน็ตหน้าปากซอย
ผมก็ขับเข้าไปเลยครับ

ตื่นเช้ามาดู ไม่มีไรเลย แค่รอยถากๆ สุดยอด
tu _ranong
AE Thailand Club Member
Super Senior

"มิตรภาพ ไม่มีวันขึ้นรา"

กำลังใจ: 97

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 15:24:58 »

สุดยอด สุดยอด

jod87
AE Thailand Club Chairman
Professor
*

กำลังใจ: 2662

รถยนต์: EE100
รหัสเครื่องยนต์: ก็แค่ 1,600
อุปกรณ์แต่งรถ: เปลี่ยนไปตามกาละและเทศะ
สังกัดพื้นที่: North BKK. Area

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2014, 09:36:45 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์