Deprecated: preg_replace(): The /e modifier is deprecated, use preg_replace_callback instead in /home/aethail1/domains/aethailand.com/public_html/forum/Sources/Load.php(225) : runtime-created function on line 3
สอบถามครับ : เพลาขับ
*ShoutBox
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ : เพลาขับ  (อ่าน 1756 ครั้ง)
Richy T_T
Freshy
*

กำลังใจ: 0

« เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2013, 07:05:59 »

รบกวนสอบถามเรื่องเพลาครับ

อาการคือ ก่อนหน้านี้ เลี้ยวแล้วดัง ( ดังลักษณะ เหมือนเพลาดัง ที่เราคุ้นเคยอ่ะครับ )
แล้วตอนนี้ก้อเริ่มลามมาถึง วิ่งตรง ก้อดังแล้วด้วยเหมือนกัน
((( แต่ไม่ดังตลอดเวลา จะเริ่มดังมากขึ้น ตอนเหยียบคันเร่ง ลองโยกพวงมาลัยดูแล้วก้อไม่หายครับ )))

ไปอู่ที่เคยซ่อมประจำ เค้าขึ้นแม่แรงดูแล้ว ลองตรวจเช็คชุดช่วงล่างด้านหน้า รวมถึงยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ทั้งหมด
ก้อไม่เจอจุดบกพร่องเลยครับ

เลยสงสัยว่า  ในกรณีที่ ยางหุ้มเพลาไม่ขาด มีโอกาสที่เพลาจะดัง ได้หรือเปล่าครับ
แล้วจากอาการที่เล่ามานี้ พี่ๆคิดว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ 

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ    ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

Richy

ake2952
Freshy
*

กำลังใจ: 3

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 20:33:57 »

-ลองถอนยางหุ้มเพลาข้างที่ดัง.....มีจาระบีหรือปล่าว....ลองใส่จาระบีดูครับหน้าจะหมดสภาพหรือแห้งไป

-ลูกปืนล้อเช็คหรือยังครับ
Mouse PL
Sophomore
**

ชอบของเก่า เล่าความหลัง

กำลังใจ: 2

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2013, 10:40:10 »

ของผมเมื่อปลายปีที่แล้วเลี้ยวซ้ายดังขวา ต่อมาเริ่มเลี้ยวขวาดังซ้าย ถามผู้มีประสบการณ์บอกว่าหัวเพลาขับนอกไปแล้ว บางท่านบอกว่าเปลี่ยนแค่หัวเพลานอกก็พอ แต่บางท่านบอกว่าให้เปลี่ยนของเซียงกงยกชุดทนกว่า ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนเซียงกงยกชุดซ้าย-ขวา เงียบเลย แต่เสียดายของเก่า บางท่านบอกว่าเพลาไม่คดจะเปลี่ยนทำไมยกชุด เปลี่ยนแค่หัวเพลาขับก็พอ เขาเปลี่ยนมาแล้ว 3-4 ปียังดีเฉย ลองพิจารณาดูครับ

Yodsawat
wakeup24hrs
Freshy
*

กำลังใจ: 1

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2013, 19:36:04 »

ของผมเมื่อปลายปีที่แล้วเลี้ยวซ้ายดังขวา ต่อมาเริ่มเลี้ยวขวาดังซ้าย ถามผู้มีประสบการณ์บอกว่าหัวเพลาขับนอกไปแล้ว บางท่านบอกว่าเปลี่ยนแค่หัวเพลานอกก็พอ แต่บางท่านบอกว่าให้เปลี่ยนของเซียงกงยกชุดทนกว่า ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนเซียงกงยกชุดซ้าย-ขวา เงียบเลย แต่เสียดายของเก่า บางท่านบอกว่าเพลาไม่คดจะเปลี่ยนทำไมยกชุด เปลี่ยนแค่หัวเพลาขับก็พอ เขาเปลี่ยนมาแล้ว 3-4 ปียังดีเฉย ลองพิจารณาดูครับ
ตามนี้เลยครับอีกหนึ่งเสียง +1 ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์